สังสัยครับ ทำไม speciallzed ผลิดที่ ใต้หวัน ครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Gearturbo1991
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 9712557985
team: Portland
Bike: specialized 

สังสัยครับ ทำไม speciallzed ผลิดที่ ใต้หวัน ครับ

โพสต์ โดย Gearturbo1991 »

ตามหัวข้อเลยครับ ผมชื่อรถมาแล้วมันบอกว่าผลิตที่ ใต้หวัน ในความคิดเข้าใจว่าผลิตใน USA
รบกวนผู้รู้ด้วยครับ
ไฟล์แนบ
B3862AC9-834E-44BD-9E95-2A0613FAE694.jpeg (319.94 KiB) เข้าดูแล้ว 2810 ครั้ง
แอ้ม
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Ride Decorate
Bike: Bianchi Nirone7 , Merida Reacto 400 , Cannondale CAAD8

Re: สังสัยครับ ทำไม speciallzed ผลิดที่ ใต้หวัน ครับ

โพสต์ โดย แอ้ม »

หลายๆแบนนด์ก็ไต้หวันครับ :lol: :lol: :lol:
คนเดียวกูก็ไป
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สังสัยครับ ทำไม speciallzed ผลิดที่ ใต้หวัน ครับ

โพสต์ โดย visual3dmax »

โคตรฐานผลิต จักยานโลก อยู่ไต้หวัน ครับ merida เป็นผู้ถือหุ้นใหญ่สุดด้วยครับสำหรับ สาวก s-work
Blue Haro
ขาประจำ
ขาประจำ
team: วงลงเขา

โพสต์ โดย Blue Haro »

เพื่อให้ต้นทุนถูกลงครับ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

ก็ไต้หวันซื้อหุ้นไง ผมว่าซื้อยี่ห้ออื่นเหอะ อิๆ
KleinMantra1998
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย KleinMantra1998 »

Specialized ซื่อตรงดีครับ ทำที่ไหนก็บอกตรงๆ

บางยี่ห้อ ทำใต้หวัน หรือ จีน แล้วส่งกลับมาที่ประเทศ
ตัวเอง ทำโน่นนิดนี่หน่อยแล้วแปะว่าทำที่ประเทศนั้น
หลอกผู้ใช้

ใต้หวัน มีโรงงานที่มีมาตราฐาน มีเทคโนโลยี่ สูงมาก
รถหลายยี่ห้อก็ให้โรงงานที่นี่ผลิตตามคำสั่ง
ม.มิ้ม แก้วมาตย์
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ม.มิ้ม แก้วมาตย์ »

รองเท้าแบรนเนมหลยายี่ห้อยังผลิตที่ไทยเลย อย่าไปซีเรียสครับเขามีคิวซีผลิตที่ไหนก็ได้มาตรฐานเดียวกันครับ
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tungmanx »

ต้นทุนค่าแรงและการขนส่งถูกกว่าครับแต่มาตราฐานก็ตามบริษัทแม่แหละ
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

Tungmanx เขียน:ต้นทุนค่าแรงและการขนส่งถูกกว่าครับแต่มาตราฐานก็ตามบริษัทแม่แหละ
บริษัทแม่ นี่หมายถึง merida หรือครับ :shock:
ขายติมเรื่อย............ไป
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tungmanx »

winhaha เขียน:
Tungmanx เขียน:ต้นทุนค่าแรงและการขนส่งถูกกว่าครับแต่มาตราฐานก็ตามบริษัทแม่แหละ
บริษัทแม่ นี่หมายถึง merida หรือครับ :shock:
หมายถึงบริษัทที่จ้างผลิตอ่ะครับ -..-
TJA
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลูกเจี๊ยบส์
Bike: Bianchi Oltre XR2, Dahon Mu-SLX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TJA »

ลองสงสัยต่ออีกนิดครับว่าStorckกับCanyonผลิตที่ไหน :lol:
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

ถ้ามัน Made in Lao คุณจะเขวี้ยงทิ้งเลยมั้ย

ปล. ขำ ๆ อย่าเครียด
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
edonkey
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 4000, Ridley Noah, Canyon Ultimate, Canyon Aeroad, Specialized Venge Vias Disk, Pinarello Dogma F10 Disk, S-Works Venge Disc

โพสต์ โดย edonkey »

ก็เหมือนรถ Toyota นะครับ
ทุกคนก็รู้ว่ามันผลิตในไทย แต่ก็จะเรียกว่า "รถญี่ปุ่น"
sexton
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875576081
Bike: orbea oiz , cannondale super six , Giant TCR advanced , Giant TCR Composite , swift RS-1 , swift Ti Drapac , Sarto Lampo
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sexton »

concept ในแนวความคิดเรื่องการทำธุรกิจจักรยานแบบแฟร์ๆ เรื่องพวกนี้ผมชอบ swift มากที่สุดเลย
ลองดูลิ้งค์นี่ึครับตั้งแต่ 2012 ล่ะ https://www.bikeradar.com/road/gear/art ... ory-33576/ แฟร์กันมานานมากล่ะ เจ้าของย้ายบ้านมาอยู่ที่โรงงานในใต้หวัน ขึ้นเฟรมเสร็จจับขี่ออกไปหลังโรงงานหาจุดพลาดเลย อะไรแบบนั้น

The big, prestigious American and European brands are only too happy to show off their impressive design centres and R&D facilities close to their headquarters but only their top-end frames, if any at all, are still made there. Public perception of the ‘made in China’ tag is still such that none of those famous names is throwing open the doors to their Asian factories just yet.
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

คำถามนี้ ผมว่าน่าจะเก่าไปประมาณ 20 ปีแล้วหละครับ :P

ต้องท้าวประวัติศาสตร์กันยาวนานเลยแหละครับ เดิมทีนั้นนักลงทุนจากทางโลกตะวันตกเขาไปสอนให้ไต้หวันเริ่มทำอุตสาหกรรมโลหะการ พวกท่อเหล็ก ท่ออลูมิเนียม อุตสาหกรรมเหล็กต่างๆ ซึ่งมันก็นานมากจนเป็นประวัติศาสตร์ไปแล้ว เวลามันผ่านไปจนอุตสาหกรรมโลหะการของไต้หวันนี่พัฒนาไปอยู่ระดับแนวหน้าของโลก

พวกขึ้นรูปท่ออลูมิเนียมด้วยเทคโนโลยี่ HydroForming ก็ทำที่ไต้หวันนะครับ

ในโลกธุรกิจที่ต้องคำนึงถึงต้นทุนเอาไว้ก่อน ก็จะเลือกไต้หวัน เพราะไต้หวันมีพื้นฐานเกี่ยวกับ อุตสาหกรรมโลหะการมายาวนาน เครื่องมือเครื่องใช้ต่างๆก็ทันสมัย ค่าจ้างแรงงานถูกกว่าอย่างไม่ต้องพูดถึง ยิ่งปัจจุบันนี้โรงงานผลิตเฟรมจักรยานด้วยอลูมิเนียมนี่แทบจะไม่เหลือต้นทุนเครื่องจักรไปนานแล้ว คือ มันเลยจุดคุ้มทุนไปไกลมากแล้ว

จ้าง Out-source ยังไงก็ประหยัดกว่า in-house แน่นอน
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”