อยากสอบถามเกี่ยวกับยางระเบิด

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Paramee Chaovatat
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

อยากสอบถามเกี่ยวกับยางระเบิด

โพสต์ โดย Paramee Chaovatat »

คือผมพึ่งสั่งซื้อ specialized allez e5 2015 มาจากร้านใน facebook พอได้รับของผมจึงนำไปให้ร้านจักรยานประกอบให้ ที่ร้านจักรยานช่างเติมลมยางประมาณ 90-100psi ตอนกลับผมจึงขี่จักรยานกลับระยะทางประมาณ2กิโลเมตร ถนนก็ไม่ค่อยดี แต่ยางก็ยังปกติ แต่พอปั่นบนเทรนเนอร์ประมาณ20นาที ยางเกิดระเบิด
คือผมอย่างทราบสาเหตุว่าทำไมยางถึงระเบิด เพราะผมหนักไป (ผมหนัก113กิโล) หรือยางมันเก่าไป หรืออย่างอื่นครับ
Good Pain
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TCR ONCE

Re: อยากสอบถามเกี่ยวกับยางระเบิด

โพสต์ โดย Good Pain »

ปั่นเทรนเนอร์ควรใช้ยางสำหรับเทรนเนอร์นะครับ หรือใช้ยางถูกๆหน้ายางหนาๆเพราะลูกกลิ้งมันกินยางนะครับ
ยิ่งน้ำหนักตัวมากตั้งแรงกดลูกกลิ้งมาก ยิ่งไปเร็ว
รูปประจำตัวสมาชิก
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8 , Trek Madone 9

Re: อยากสอบถามเกี่ยวกับยางระเบิด

โพสต์ โดย keanetona »

น่าจะมาจากยางในที่ใส่ไม่ดีมั๊งครับ เปลี่ยนยางในใหม่น่าจะหาย ถ้ายังไม่หายก็ลองเช็คขอบล้อว่ามันกินยางรึเปล่า (ผมเคยเจอกับ reacto 400 ที่ล้อติดรถกินยางในเป็นว่าเล่น)
อย่าถามผมว่ารถผมคันละเท่าไหร่
อย่าถามผมว่าปั่นรถแพงแล้วได้อะไร

แต่เอาเป็นว่า ผมปั่นเพื่อสุขภาพ เป็นหมูที่แข็งแรงดีกว่าเป็นหมูขี้โรคนะ
Ferruccio
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 1386

โพสต์ โดย Ferruccio »

รั่วคือโดนอะไรตำลมค่อยๆ รั่วออกจนแบน ... ระเบิดคือโป้งเดียวจอด !
น้อยหน่อยก็เปลี่ยนแต่ยางใน ถ้ามากหน่อยก็ต้องเปลี่ยนยางนอกด้วย
สาเหตุการระเบิดประมาณนี้ครับ
- ยางนอกหมดสภาพยางในดันปูดออกมาแตก
- โดนอะไรบาดหรือตำยางนอก
- ใส่ยางไม่ดี ยางนอกหนีบยางใน (น่าจะมาจากสาเหตุนี้แหละ)
เลือกใช้ยางในให้ขนาดพอดีกับยางนอก
เล็กไปก็ใส่ยาก,ใหญ่ไปก็ใส่ยากเหมือนกันครับ
Ruetairat
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 09996085**
Bike: เสือจอด
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Ruetairat »

ตัวหนักเหมือนกันเลย ผมหนัก 97 เติมลม 120 ไม่เป็นไร แต่พอลดเหลือ 90-100 เหยียบเศษหิน หรือรูดร่องถนนก้อรั่วแล้วครับ
นน เยอะ อัดลมไห้เต็มสเปคยางไปเลย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”