สอบถามหน่อยครับ เรื่องเฟรมเสือหมอบ ปั่นขึ้นขาดีหน่อย พุ่งหน่อย ไม่เเข็ง '

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

konjanat1150
สมาชิก
สมาชิก
Tel: -
team: -
Bike: bianchi nirone 7
ติดต่อ:

สอบถามหน่อยครับ เรื่องเฟรมเสือหมอบ ปั่นขึ้นขาดีหน่อย พุ่งหน่อย ไม่เเข็ง '

โพสต์ โดย konjanat1150 »

คืนผมมีโปรเจคจะประกอบคันใหม่ครับเเต่ไม่มีความรู้เรื่องรถที่ขั้นสูงๆเลย ถ้าอยากได้สายที่ ปั่นขึ้นขาดีหน่อย พุ่งหน่อย ไม่เเข็งเกินไป เเละก็ฟีลการปั่นของรุ่นต่างๆ ผมควรจะไปทางไหนดีครับ มีตัวเลือกอยู่คือ
1. specialized s-work tarmac
2. giant tcr advance sl
3. canondale super six evo
4. trek emonda
ปล. ถ้าผมเปรียบเทียบรุ่นผิดยังไงขอโทษด้วยครับ :D
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: สอบถามหน่อยครับ เรื่องเฟรมเสือหมอบ

โพสต์ โดย Gok See »

มันสุดแล้วทั้งนั้น ขึ้นเขาก็วัดกันที่ล้อล่ะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
mazz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815325547
team: เสืออิสระ
Bike: trek ,merida

Re: สอบถามหน่อยครับ เรื่องเฟรมเสือหมอบ

โพสต์ โดย mazz »

ไม่ก้มมากเชียร์ trek emonda sl ครับ ปั่นสบายหน่อย รองลงมา giant tcr advance sl แต่ตัวนี้เสากระโดง ต้องเป๊ะ แนะนำซิตติ้ง หาไซส์ ยี่ห้อจักรยานดีกว่า่ จะได้กด ได้เต็มเหนี่ยว
tongbmc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: bmc

Re: สอบถามหน่อยครับ เรื่องเฟรมเสือหมอบ ปั่นขึ้นขาดีหน่อย พุ่งหน่อย ไม่เเข็ง '

โพสต์ โดย tongbmc »

แนะนำFocus Izalco max อีกตัวขึ้นเขาดีและไม่แข็งจนเกินไป
Good Pain
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TCR ONCE

Re: สอบถามหน่อยครับ เรื่องเฟรมเสือหมอบ ปั่นขึ้นขาดีหน่อย พุ่งหน่อย ไม่เเข็ง '

โพสต์ โดย Good Pain »

ดูแล้วน่าจะเป็นรถ all around มากกว่า แบบนี้เชียร์ 2 กับ 3 เลยครับ ดูตัวจริงแล้วเลือกแบบว่าเห็นแล้วอยากปั่นเลยครับ
Pongpang69
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Pongpang69 »

Bmc slr 01 คราบ
ไฟล์แนบ
966726B6-2610-4EF9-B18C-DC07BC43DE2D.jpeg (111.35 KiB) เข้าดูแล้ว 6414 ครั้ง
Darwin
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Darwin »

รถสายเขามันไม่พุ่งเท่าไหร ตอนนี้ใช้สองคัน S Works Tarmac กับ Caad Super6 HM, ถ้าขึ้นเขาผมใช้ Caad เพราะเฟื่องหลังเยอะกว่า 11-32 เบาเท้ากว่า...ไปได้เรื่อย ๆ นะครับ

สำหรับ S Works ส่วนใหญ่ใช้ทางราบเพราะเฟื่อง 11-26 เลยต้องมาทางราบ แต่พุ่งดีมาก..
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

อาจจะสวนกระแสหน่อย ถ้า 80% ทางราบ ทางบ้านที่ปั่นไม่มีเนินนานๆออกเขาที ผมไป aero สำหรับผม เอา 80% ของพื้นที่ปั่นประจำกำหนด ยาน ทางราบ เนินสั้น แนะนำ aero แต่ถ้าเขาสูงชัน เขาใหญ่ ภาคเหนือ แนะนำ all around ดีกว่า แล้วแต่คนจ่ายตังกำหนดเอง คำตอบมีในใจคุณอยู่แล้ว :mrgreen: :mrgreen:
yutmsu
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย yutmsu »

สายเขาต้อง​ giant tcr advance sl​ ​เลยครับเค้าทำเพื่อการนี้โดยเฉพาะ
phumphing
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ตอนนี้มี Trek7000 รอเสือหมอบอยู่

โพสต์ โดย phumphing »

Emonda SL ครับ เบา สติฟ พุ่ง นุ่มด้วย ราคาก็ดี เสียอย่างเดียวมันไม่ค่อยไหล
tonyshoper
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: ยังหาอยู่ครับ
ตำแหน่ง: เชียงใหม่เจ้า
ติดต่อ:

โพสต์ โดย tonyshoper »

ใช้ Giant tcr advance sl ถูกกว่ายี่ห้ออื่นแต่คุณภาพเกินราคาครับ
siamman18
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ปั่นไปเรื่อย
Bike: Jamis X2; GT Transeo 4.0,caad 10 ,lapierre 400
ติดต่อ:

โพสต์ โดย siamman18 »

Caad 12 , infinite spad pro , la pirre sensium 500
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

konjanat1150 เขียน:คืนผมมีโปรเจคจะประกอบคันใหม่ครับเเต่ไม่มีความรู้เรื่องรถที่ขั้นสูงๆเลย ถ้าอยากได้สายที่ ปั่นขึ้นขาดีหน่อย พุ่งหน่อย ไม่เเข็งเกินไป เเละก็ฟีลการปั่นของรุ่นต่างๆ ผมควรจะไปทางไหนดีครับ มีตัวเลือกอยู่คือ
1. specialized s-work tarmac
2. giant tcr advance sl
3. canondale super six evo
4. trek emonda
ปล. ถ้าผมเปรียบเทียบรุ่นผิดยังไงขอโทษด้วยครับ :D
ถ้าไม่แข็งเกินไป ผมว่าคุณตัด Tarmac ออกไปก่อนเลย
ขึ้นเขาดี ลงเขาก็ควรดีด้วยใช่ไหม Giant ไม่เคยลอง ผมให้ความเห็นไม่ได้เหมือนกัน

Trek เป็นรถที่ค่อนข้างออกไปทางกลางๆ feeling ในการบังคับควบคุมออกไปทางแนวกลางๆ คือ ไม่ไวเกินไป ในความไม่ชอบเป็นการส่วนตัวของผม ผมติว่ามันเป็นรถที่เข้าโค้งไม่คม ต้องโหนเยอะ มีความรู้สึกหลอนๆว่าจะแหกทุกครั้งในเวลาที่เข้าโค้งแรงๆ

Cannondale Supersix Evo ถ้ามีงบขนาดพิจารณา Tarmac ผมแนะนำให้เล่นตัว HiMOD ไปเลย เบาขึ้นอย่างรู้สึกได้ ตัวเก่าปี 15 ที่ผมเคยใช้ Size 48 สีด้าน นน.เฟรมชั่งได้ 780 กรัม เบากว่าเฟรมทุกๆตัวที่ผมเคยจับมา เดลเป็นรถที่เข้าโค้งได้คมมาก แลกกับทักษะในการบังคับรถที่ต้องดี การตัดสินใจต้องไวด้วย เพราะรถมันตอบสนองค่อนข้างไว ความนุ่มนวลอยู่ในระดับที่ขี่สบายตัว ข้อเสียข้อเดียวสำหรับคนขาสั้นคือ Stand Over height ค่อนข้างมากเมื่อเทียบกับรถขนาดเดียวกันในค่ายอื่นๆ ( แต่ถ้าเทียบกับรถแบบเดิมๆแล้ว มันก็ยังเตี้ยกว่าอยู่บ้าง )
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”