มันน่าถามไหม?? ที้งโปรและ ไม่โปรหลายท่านไม่ใส่ถุงมือกัน...ใครพอมีเหตุผลอธิบายได้ไหมครับ '

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Chromoly Guy
สมาชิก
สมาชิก
Bike: BRIDGESTONE CROSSROAD CD-4
ติดต่อ:

Re: มันน่าถามไหม?? ที้งโปรและ ไม่โปรหลายท่านไม่ใส่ถุงมือกัน...ใครพอมีเหตุผลอธิบายได้ไหมครับ '

โพสต์ โดย Chromoly Guy »

ข้อศอกแตกหัวเข่าถลอกเรายังพอจะทำโน่นทำนี่ได้แต่ถ้าฝ่ามือแหกนี่ชีวิตลำบากขึ้นเยอะ ตั้งแต่แปรงฟันยันเช็ดก้นเลยนะครับ
chayathon
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: มันน่าถามไหม?? ที้งโปรและ ไม่โปรหลายท่านไม่ใส่ถุงมือกัน...ใครพอมีเหตุผลอธิบายได้ไหมครับ '

โพสต์ โดย chayathon »

ลองปั่น 300KM ดูครับ เคยใส่ถุงมือไม่มีเจลปั่น Audax มันเจ็บมือจนไม่อยากจับแฮนด์
เจลช่วยลดการกระแทก ทางบ้านเราไม่ได้ดีตลอด ทางขรุขระเยอะมาก
อีกอย่างถ้าใช้ผ้าพันแฮนด์สีขาวนี่ควรใช้เลยครับ ม่ายงั้นต้องมาขัดผ้าพันแฮนด์ T_T
RoBBen
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Merida Scultura 904
ตำแหน่ง: พระประแดง สมุทรปราการ

โพสต์ โดย RoBBen »

สปรินทร์แล้วแฮนด์มันลื่นเหงื่อ เสียจังหวะ
ช่วยซับเหงื่อ และก็กันกระเทือนด้วย

เวลาล้มฝ่ามือก็มีถุงมือปกป่องไว้

ใครไม่ใส่ช่างเขา เราเตรียมพร้อม

จริงๆอยากได้กางเกงที่มีการ์ดสะโพก เสื้อมีการ์ดไหล่นะ
เป็นวัสดุอะไรก็ได้ เพราะเวลาล้มสะโพกกับไหล่นี่แหละจะไถลถูไปกับพื้น
Runbird
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Scott/Cannondale
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย Runbird »

รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
รูปภาพ
"Simply Irresistible"
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

อย่างที่บอกใว้ ไม่โดนจังๆก็ไม่เห็นความสำคัญ ภาพข้างบนคงไม่ต้องอธิบายอะไรมาก ไห้ภาพมันบรรยาย
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

แรกๆก็ไม่ได้คำนึงถึงป้องกันฝ่ามือเวลาล้ม
ถ้าไม่ใส่รู้สึกไม่ถนัดครับ จับแฮนด์ได้ไม่กระชับ ลื่น ยิ่งเหงื่ออกที่มือมากยิ่งลื่น

ไม่ใส่ถุงมือผมไม่เคยมีอาการชาที่ฝ่ามือ แต่ถ้าใส่บางคู่กลับมีอาการชาบางคู่ก็ไม่ชา หรือถ้าใส่แล้วจัดระเบียบไม่ดี เช่น ดึงตึงไป รัดข้อมือแน่นไปบางครั้งก็ชา
parathon
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0836205030
team: Rail Bike
Bike: masi,guru
ติดต่อ:

โพสต์ โดย parathon »

ถ้าปั่นสั้นๆไม่ค่อยใส่ครับ ขี้เกียจซัก แหะๆ แต่ถ้าปั่นยาวๆใส่ กันอาการมือชาได้ดีเลยครับ
ผมเคยล้มตอนขึ้นเขาทีนึง ตอนนั้นเอามือยัน ถุงมือขาด ยังคิดอยู่ว่า ถ้าไม่ได้ใส่ถุงมือวันนั้น ดูไม่จืดแน่ๆ
biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane SLR

โพสต์ โดย biggysmall »

ผมใส่เพราะเน้นเรื่องการป้องกันครับ กลัวล้มแล้วถลอก เคยเห็นคนล้มแล้วเศษหิน ตำเข้าไปฝังในมือสยองมาก
thaiji333
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือชากังราว
Bike: Ridley finix c
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thaiji333 »

เหงื่อลงแฮน แฮนเน่า ซักแฮนหรือจะซักถุงมือเลือกเอา
วาสนา จั่นเจา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: เบอร์ส่วนตัว
team: Klein's Boy
Bike: Klein only & Klein forever...

โพสต์ โดย วาสนา จั่นเจา »

Gok See เขียน:เพราะใส่แล้วมือชานั่นแหละ ผมเองใส่แล้วก็มือชา ไอ้ถุงมือเทคโนเจลนี่ก็ขี้โม้ทั้งเพ

ผมวิเคราะห์ได้ว่าเจลหรือฟองน้ำหรือแผ่นอะไรที่หุ้มฝ่ามือทั้งหลายมันไปเพิ่มพื้นที่การกดทับครับ คือ ถ้าไม่ใส่ฝ่ามือจะโดนกดทับจุด ๆ เดียว เลือดก็อ้อมไปได้

แต่ถุงมือทำให้ฝ่ามือมีพื้นที่กดทับมากขึ้น คือ กดทับเป็น"แผ่น" ทำให้เลือดอ้อมไปเลี้ยงฝ่ามือไม่ได้ครับ

และพวกผ้าพันแฮนด์ถ้านุ่มไปก็ชาได้เพราะเพิ้มพื้นที่กดทับ

เคยลองใช้พวกซิลิโคนมาแปะแฮนด์ หนานุ่ม แต่ยิ่งเจ็บมือ เพราะสิ่งที่ยุบตัวได้มันมีแรงดันกลับด้วย มันดันมือเจ็บกว่าเดิม

เรื่องศิลปะการรองแฮนด์นี่ คล้าย ๆ หมอนครับ ถ้าเลือกหมอนที่เด้งดี ยิ่งปวดบ่าไหล่ เพราะมันมีแรงดันกลับ

เรื่องล้มนี่ไม่กลัวครับ ถ้าฝ่ามือลงนี่ข้อมือหัก แขนหัก ไหปลาร้าหักน่ากลัวกว่า ถ้าสุดวิสัยจะเป็นแผลถลอกก็เรื่องเล็กน้อย

ตอนนี้ผมมีเทคนิคทำแผ่นรองแฮนด์ที่แก้เรื่องมือชาได้ประมาณหนึ่งแล้ว โลกนี้ผมคิดออกคนเดียวครับ ไม่เคยมีใครทำมาก่อน แต่คิดว่าจะไม่บอกใคร เดี๋ยวโรงงานถุงมือมันจะเจ๊งเอา
ระดับเฮียเนี่ยเจ๊ว่าปล่อยมือยังปั่นได้สบายๆไม่มีคัยไล่ทันค่ะ 555 ไม่ต้องใช้ถุงมือถุงเท้าหรือถุงแกงก็ปั่นได้สบายค่ะ อย่าไปคืดประดิษฐ์อะไรมากมายเรยนะคะ :lol: :lol: :lol:
ขอโทษนะ เรื่องบนเตียงอาจจะไม่เก่ง แต่ที่ระเบียงไม่แพ้ใครเหมือนกัน

โกดคือโง่ โมโหคือบ้า กอดกันดีกว่า แก้ผ้าขึ้นเตียง!!!
yonro
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย yonro »

งั้นช่วยแนะนำถุงมือแบบ ไม่มีเจล ไม่มีฟองน้ำหน่อยครับ
ส่วนตัวผมรูู้สึกปั่นมือเปล่ามือไม่ค่อยชา ใส่ถุงมือ แล้วมือชา คือ ใส่ถุงมือไว้ซับเหงื่อที่มือ เพราะเหงือออกเยอะ แล้วมือลื่น
wslnw01
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: fat bike

โพสต์ โดย wslnw01 »

สำหรับผมเคยล้ม แล้วเอาฝามือถูไปกับพื้น ถุงมือขาดแต่มือไม่มีรอยไดๆเลย ใส่มาตลอด อีกอย่างเป็นคนเหงื่อเยอะ ไม่ใส่ถุงมือมันจะลื่นๆ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

ตอนนี้ผมใส่ตลอดแล้วครับ ผมไม่มีเมีย เพิ่งคิดได้ว่าถ้ามือเป็นแผลแล้วช่วยตัวเองไม่ได้ (ไม่มีคนซักผ้าซักชุดปั่นให้ครับ)
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

yonro เขียน:งั้นช่วยแนะนำถุงมือแบบ ไม่มีเจล ไม่มีฟองน้ำหน่อยครับ
ส่วนตัวผมรูู้สึกปั่นมือเปล่ามือไม่ค่อยชา ใส่ถุงมือ แล้วมือชา คือ ใส่ถุงมือไว้ซับเหงื่อที่มือ เพราะเหงือออกเยอะ แล้วมือลื่น
ถุงมือ giro รุ่นที่แอโรหุ้มข้อครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”