Duraace Di2 จานหน้าเล็ก จะลงเฟือง เล็กสุด เฟืองที่10-11 ไม่ได้ '

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
wslnw01
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: fat bike

Duraace Di2 จานหน้าเล็ก จะลงเฟือง เล็กสุด เฟืองที่10-11 ไม่ได้ '

โพสต์ โดย wslnw01 »

Duraace Di2 ตัวล่าสุด จานหน้าเล็ก จะลงเฟือง เล็กสุด เฟืองที่10-11 ไม่ได้ แบบนี้ปกติไหมครับ
เพิ่งเคยใช้
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

Re: Duraace Di2 จานหน้าเล็ก จะลงเฟือง เล็กสุด เฟืองที่10-11 ไม่ได้ '

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

อ้าวแล้วจะลงไปเพื่ออะไรครับ!!!
อีกหน่อยก็จะมี Triptronic ในเสือหมอบแล้ว!!!
Runbird
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Scott/Cannondale
ตำแหน่ง: Bangkok

Re: Duraace Di2 จานหน้าเล็ก จะลงเฟือง เล็กสุด เฟืองที่10-11 ไม่ได้ '

โพสต์ โดย Runbird »

Paitoon1956 เขียน:อ้าวแล้วจะลงไปเพื่ออะไรครับ!!!
อีกหน่อยก็จะมี Triptronic ในเสือหมอบแล้ว!!!
ผมว่าเจ้าของกระทู้เค้าก็บอกชัดเจนว่าเพิ่งเคยใช้เกียร์อิเล็คทรอนิกส์ แล้วพี่ยังจะไปถามกลับเขาอีกว่าลงไปเพื่ออะไร...เขาก็คงสันนิษฐานว่ามันควรจะขึ้นลงได้ทุกเกียร์ของเฟืองหลังในทุกใบของจานหน้าถึงจะสมบูรณ์แบบ...เรื่องก็มีแค่นี้...ถ้าไม่ตอบหรือตอบไม่ได้...ผมว่าพี่รอสักพักก็ได้ดีมั้ยครับ?

ปกติเกียร์ที่ใช้สาย...ลงใบหน้าเล็ก เฟืองหลังเล็กสุด เอาไว้จอดจักรยานเวลาไม่ได้ปั่นเพื่อบรรเทาความเครียดของสปริงในตีนผีครับ...จะได้ม่ีอายุการใช้งานนานๆ ...กรณีนี้ถ้าเป็นเกียร์สายลงไม่ได้ผมว่าไม่ปกติครับ

ส่วนเกียร์อิเล็คทรอนิกส์ เดี๋ยวรอผู้รู้จริงมาตอบครับ...ผมก็รอฟังด้วยไว้ประดับปัญญา...
"Simply Irresistible"
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

ซีรี่ส์ 91xx กับ r8000 กันไว้ครับ
แต่ท่านปิดได้ ก่อนอื่นเลือกขนาดจานในแอพ E-tube เป็น 53x39 ก่อน
หลังจากนี้จะสามารถปิดการล้อคไม่ให้ใช้เกียร์นั้นได้ครับ
คือ Shimano เขากลัวเล็ก+เล็กบนหมอบดิสก์เบรคหางสั้นโซ่มันจะไปเกี่ยวโดนจานใหญ่น่ะ พอเขารู้ว่าท่านใช้ 53x39 เขาก็ยอมก็ได้เพราะไม่น่ามีปัญหา

ส่วนการพักเกียร์ ลงไป จานเล็ก + กลางๆเฟืองหลังก็พอแล้ว
เพราะถึงสปริงตัวนั้นจะคลายที่สุดที่เล็ก+เล็ก แต่เล็ก+เล็กโซ่มันเยื้องมาก ก็อาจไม่ดีกับสปริง(อีกตัว)เท่าไหร่
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
Runbird
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Scott/Cannondale
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย Runbird »

Hxs เขียน: ส่วนการพักเกียร์ ลงไป จานเล็ก + กลางๆเฟืองหลังก็พอแล้ว
เพราะถึงสปริงตัวนั้นจะคลายที่สุดที่เล็ก+เล็ก แต่เล็ก+เล็กโซ่มันเยื้องมาก ก็อาจไม่ดีกับสปริง(อีกตัว)เท่าไหร่
หลักการนี้ใช้กับเกียร์สายด้วยใช่มั้ยครับ? จะได้ปฏิบัติตามต่อไป ขอบคุณครับ
"Simply Irresistible"
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

wslnw01 เขียน:Duraace Di2 ตัวล่าสุด จานหน้าเล็ก จะลงเฟือง เล็กสุด เฟืองที่10-11 ไม่ได้ แบบนี้ปกติไหมครับ
เพิ่งเคยใช้
มันเป็นระบบป้องกันครับ
ไฟล์แนบ
Screen Shot 2560-11-29 at 12.36.09.png
Screen Shot 2560-11-29 at 12.36.09.png (874.66 KiB) เข้าดูแล้ว 1242 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย lucifer เมื่อ 29 พ.ย. 2017, 12:43, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ

Runbird เขียน:
Hxs เขียน: ส่วนการพักเกียร์ ลงไป จานเล็ก + กลางๆเฟืองหลังก็พอแล้ว
หลักการนี้ใช้กับเกียร์สายด้วยใช่มั้ยครับ? จะได้ปฏิบัติตามต่อไป ขอบคุณครับ
เอาจริงๆไอ้สปริง (อีกตัว) เกียร์ไฟฟ้าส่วนใหญ่มันไม่มีนะครับ มันใช้ Step motor ขยับไปจุดที่ต้องการเลย ถ้าตัดไฟ ตัดสัญญาณ มันไม่เลื่อนถอยไปตำแหน่งเฟือง 11, แต่มันจะค้างตรงนั้นเลย การใช้โซ่เยื้่องมากๆมันก็ออกแรงฝืนเจ้า Step motor ตัวนี้หน่อย ซึ่งก็ไม่ค่อยแย่นักหรอก แต่ผมไม่ชอบ

ส่วนเกียร์สาย โซ่เยื้องเราต้องดูด้านล่างนะครับจากเฟืองมันเยื้องเข้ามาหาปลาย RD cage มันก็รั้งเข้าหาเฟรมใช่ไหมหละ หางถูกดึงเข้าหาเฟรม หัวที่ถูกยึดไว้ถูกดึงออกจากเฟรม ผมก็มองว่าไม่ค่อยดีกับทั้งสปริง (ซึ่งรับแรงเฉียงๆ) และ RD cage เท่าไหร่ครับ ผมชอบไว้กลางๆซะมากกว่า
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ

lucifer เขียน:
ครับ เกิดขึ้นได้ถ้าหากเปิด Synchronized shift mode อยู่ มันจะถูก set ไม่ให้ใช้เกียร์ต้องห้าม โดยจะเปลี่ยนไปใช้จานใหญ่ แล้วปรับเฟืองหลังไปที่เฟืองใหญ่ขึ้น แต่สามารถ set มาเป็น mode manual ได้ครับ ลองกดปุ่มที่ Junction A ดูครับ ส่วนกดยังไง ผมลืมไปหละ พอดีของผมยังใช้แบตรุ่นเก่า ทำ synchronized shift mode ไม่ได้ เดี๋ยวจะลองค้นๆคู่มือดู ลืมไปแล้วเหมือนกัน
Manual ก็ไม่ให้เหมือนกันครับป๋า มันล้อคเลยถ้าพบว่า RD เป็น 9100 หรือ 8000 (ลองของเพื่อนมา)
ปิดบน Junction ไม่ได้ ต้องเข้าแอพ Etube ในมือถือหรือคอมปรับเป็น 53x39 ก่อนถึงปิดได้ครับ (อันนี้เพื่อนบอกมาทีหลัง หลังจากเขาไปทำเอง ผมเลยไม่รู้ชื่อเมนู)

ปล. ผมว่าก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่นะ 34,36,39 x12 หรือ x11 มันเป็นเกียร์ที่ไม่น่าใช้ที่สุดแล้ว
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
ติดต่อ:

Hxs เขียน:
lucifer เขียน:
ครับ เกิดขึ้นได้ถ้าหากเปิด Synchronized shift mode อยู่ มันจะถูก set ไม่ให้ใช้เกียร์ต้องห้าม โดยจะเปลี่ยนไปใช้จานใหญ่ แล้วปรับเฟืองหลังไปที่เฟืองใหญ่ขึ้น แต่สามารถ set มาเป็น mode manual ได้ครับ ลองกดปุ่มที่ Junction A ดูครับ ส่วนกดยังไง ผมลืมไปหละ พอดีของผมยังใช้แบตรุ่นเก่า ทำ synchronized shift mode ไม่ได้ เดี๋ยวจะลองค้นๆคู่มือดู ลืมไปแล้วเหมือนกัน
Manual ก็ไม่ให้เหมือนกันครับป๋า มันล้อคเลยถ้าพบว่า RD เป็น 9100 หรือ 8000 (ลองของเพื่อนมา)
ปิดบน Junction ไม่ได้ ต้องเข้าแอพ Etube ในมือถือหรือคอมปรับเป็น 53x39 ก่อนถึงปิดได้ครับ (อันนี้เพื่อนบอกมาทีหลัง หลังจากเขาไปทำเอง ผมเลยไม่รู้ชื่อเมนู)

ปล. ผมว่าก็ไม่ใช่เรื่องใหญ่นะ 34,36,39 x12 หรือ x11 มันเป็นเกียร์ที่ไม่น่าใช้ที่สุดแล้ว
ผมจำผิดเองครับ พอดีผมแก้ใน post ข้างบนไปแล้ว แหะ แหะ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
wslnw01
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: fat bike

โพสต์ โดย wslnw01 »

ขอบคุณทุกท่านเข้าใจแล้วครับเป็นระบบของ Shimano
พอดีเพิ่งเคยใช้ เกียร์ไฟฟ้า
kinui
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: intenso 2015

โพสต์ โดย kinui »

ขอบคุณทุกท่านครับ
inoros
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย inoros »

ถ้าseriesใหม่91xxกับ80xx di2
จานหน้าเล็ก ลง2เฟืองหลังเล็กสุดไม่ได้ครับ ณ ตอนนี้(ถ้ามีการเรียกร้องกันเยอะในอนาคตมีการอัพfirmwareอาจจะลงได้ครับ)

จะได้รุ่นเก่า90xxกับ68xx di2 พวกนี้ลงได้หมด
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

มันมีเหตุผลในเรื่องของความปลอดภัยในการใช้งาน โดยบอกว่ามันเป็นตำแหน่งที่ความตึงของโซ่ไม่มากพอ ( น่าจะเป็นเหตุผลจากลักษณะการออกแบบด้วยก็ได้ )

ไม่ต้องเรียกร้องให้แก้ firmware หรอกครับ เขาออกแบบไว้ดีแล้ว ถ้าไม่ชอบก็ทำการ setup ใหม่ด้วย e-tube project ก็ได้ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”