ตัดสินใจไม่ถูกระหว่าง canyon ultimate cf slx / Tarmac SL6 / Giant TCR advance

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
sakamew
สมาชิก
สมาชิก

ตัดสินใจไม่ถูกระหว่าง canyon ultimate cf slx / Tarmac SL6 / Giant TCR advance

โพสต์ โดย sakamew »

ตัดสินใจไม่ถูกระหว่าง canyon ultimate cf slx / Tarmac SL6 / Giant TCR advance ไม่ทราบว่ามีใครเคยใช้ทั้ง 3 เฟรมนี้บ้างหรือเปล่าครับช่วยรีวิวใว้เป็นข้อมูลประกอบการตัเสินใจให้หน่อยนะครับ ฟิลลิ่งการขึ้นเขา ฟิลลิ่งทางราบ เป็นไงบ้างครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Newptle
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0634969466
team: MNC Cycling
Bike: Road Bike
ติดต่อ:

Re: ตัดสินใจไม่ถูกระหว่าง canyon ultimate cf slx / Tarmac SL6 / Giant TCR advance

โพสต์ โดย Newptle »

Giant TCR advance ถือว่าคุ้มค่า คุ้มราคาที่สุดในสามตัวนี้ ฟิลลิ่งของเฟรม สติฟมากแต่ไม่ค่อยไหล เติมเยอะพอสมควรต้องใช้ล้อขอบสูงช่วย ด้านความสบายนี่ข้ามไปได้เลย เฟรมออกแนวดิบๆเถื่อนๆกระเทือนยันลำใส้เลย ไม่ค่อยเหมาะสำหรับคนที่ชอบปั่นทางไกลกับคนมีอายุครับ

canyon ultimate cf slx ความเห็นส่วนตัวนะครับ สำหรับผมว่ามันแพงเกินความสามารถที่ได้ สติฟน้อยกว่าgiant(บางทีรู็สึกย้วยๆไงไม่รุ) แต่ได้ความนุ่มนวลในการปั่นปั่นสบายมาก ในย่านความเร็วสูงไหลกว่าGiantครับ(ล้อขอบเท่ากัน) ปั่นไกล มีอายุ น่าจะชอบครับ

ในทางเขา 2 ตัวนี้พอๆกันเพราะมันเป็น All around อยู่แล้ว อยู่ที่ว่า ชอบสติฟอย่างเดียว หรือ เอาความสบายด้วยครับ
Tarmac sl6 (ไม่เคยลอง) สวย ชอบ อยากได้ 5555+
CHUANG55
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Bianchi

Re: ตัดสินใจไม่ถูกระหว่าง canyon ultimate cf slx / Tarmac SL6 / Giant TCR advance

โพสต์ โดย CHUANG55 »

จากที่เคยใช้มาทั้ง3รุ่น ณ ปัจจุบันใช้ SL6 อยู่ครับ

TCR -สติฟที่สุด พุ่งดี รถคุ้มราคามาก ข้อเสียคือ ไม่ไหลเลย เหมาะสำหรับสายเขามาก กดขึ้นเขาไม่มีย้วย

Ultimate Cf Slx- นุ่ม พุ่ง ไหล นิ่งและปั่นสบายมาก แต่ขึ้นเขาชันๆมีย้วยๆที่หางหลัง แต่โดยรวมถือว่าคุ้มค่า คุ้มราคาเมื่อเทียบกับตัวTopค่ายอื่นและการเคลมทางเยอรมันรับผิดชอบดีมากๆ มีปัญหาส่งเปลี่ยนให้ทันที

SL6- นุ่ม พุ่ง ไหล เบรคไดเร็คเม้าท์ทำงานได้ดีกว่าเบรคปกติมากครับ เหมาะสำหรับคนชอบขึ้นลงเขาเลย เป็นรถที่ปั่นสนุกมากครับ ทางราบก็ไหลดี ดีกว่าSL5

สรุป - ถ้างบจำกัดเลือก TCR
ถ้าชอบปั่นสบายเลือก Ultimate
ถ้าชอบมันส์ๆเลือก SL6
ทั้ง3รุ่นนน.เบาไม่ต่างกันมาก
sakamew
สมาชิก
สมาชิก

CHUANG55 เขียน:จากที่เคยใช้มาทั้ง3รุ่น ณ ปัจจุบันใช้ SL6 อยู่ครับ

TCR -สติฟที่สุด พุ่งดี รถคุ้มราคามาก ข้อเสียคือ ไม่ไหลเลย เหมาะสำหรับสายเขามาก กดขึ้นเขาไม่มีย้วย

Ultimate Cf Slx- นุ่ม พุ่ง ไหล นิ่งและปั่นสบายมาก แต่ขึ้นเขาชันๆมีย้วยๆที่หางหลัง แต่โดยรวมถือว่าคุ้มค่า คุ้มราคาเมื่อเทียบกับตัวTopค่ายอื่นและการเคลมทางเยอรมันรับผิดชอบดีมากๆ มีปัญหาส่งเปลี่ยนให้ทันที

SL6- นุ่ม พุ่ง ไหล เบรคไดเร็คเม้าท์ทำงานได้ดีกว่าเบรคปกติมากครับ เหมาะสำหรับคนชอบขึ้นลงเขาเลย เป็นรถที่ปั่นสนุกมากครับ ทางราบก็ไหลดี ดีกว่าSL5

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ นึกภาพออกเลยครับ รู้สึกคันๆไปทาง SL6 เหมือนกันครับ
sakamew
สมาชิก
สมาชิก

CHUANG55 เขียน:จากที่เคยใช้มาทั้ง3รุ่น ณ ปัจจุบันใช้ SL6 อยู่ครับ

ขอบคุณสำหรับข้อมูลนะครับ
komsan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-3048319
team: Soitan sometime
Bike: New tarmac

โพสต์ โดย komsan »

SL6 si
Friendship often ends in love; but love in friendship – never.
ruger11sr9
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: nawamin BKK Thailand
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ruger11sr9 »

ผมขี้เบื่อ ชอบเปลี่ยนรถบ่อย. เลยเอา TCR ISPมาลอง. ขึ้นเขานี่พระเอกเลย. กลายเป็นรถที่ใช้บ่อยที่สุด เลยไม่รู้จะจ่ายแพงไปเพื่ออะไร
คนม้าบิน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0809449546
Bike: Trek Superfly9 Trek Emonda AL Mosso JAVA

โพสต์ โดย คนม้าบิน »

TCR เหมือนผีผลักหลังเลยขึ้นเขา 555 คุ้มค่าต่อค่าตัวคับ
"ฉลาดทางโลก แต่โง่ทางธรรม"0809449546 LineID:T2200HD
vatcharin chuea-in
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0813843851
team: น้องใหม่ใจเกินร้อย
Bike: Mosso750cb

โพสต์ โดย vatcharin chuea-in »

ผมมีTCR Advanced อยู่คันครับเพราะความที่หลายเสียงบอกว่าพุ่งนี่แหละครับก็เลยตัดสินใจซื้อเมื่อสองสัปดาห์ที่แล้ว ประกอบเสร็จกับชุดขับอัลเตรก้าR8000น้ำหนักทั้งคันรวมทุกอย่างได้ที่7.6ก.ก.เอาไปเทสต์มา2ครั้งครับร้อยกิโลนิดๆ ฟิลลิ่งที่ผมได้รับคือ ตื้อไม่ไหล ดันเนินต้องรอรอบ ปั่นช้าหัวใจโซน1เหนื่อยพอๆกับโซน3 ยิ่งช้ายิ่งเป็นภาระไอ้คำร่ำลือต่างๆที่พูดกันยังจับสัมผัสไม่เจอจากรถคันนี้ เทียบกับMOSSO750CB MOSSO เทพกว่าทุกกระเบียดนิ้วครับ ไม่ได้พูดมาลอยๆครับมีของพร้อมปล่อยกลับไปปั่นMOSSOคันเก่าสนุกและมันส์กว่าเป็นไหนๆ ใครที่คิดว่าพุ่งหากสนใจติดต่อได้ครับ ไม่ได้มาขายของ ไม่ได้มาพรีเซ็นต์MOSSO แต่คำร่ำลือต่างๆที่หลายคนพูดกันผมตลำหาไม่เจอครับ
cocommnn
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย cocommnn »

vatcharin chuea-in เขียน: ปั่นช้าหัวใจโซน1เหนื่อยพอๆกับโซน3
ปัญหาน่าจะอยู่ที่ฟิตติ้งนะครับ ไม่น่าใช่เฟรม
MOSSO750CB เป็นรถคาร์บอนบ้านๆมากครับ ปั่นนุ่มๆเหมือนรถคาร์บอนจีนทั่วไป ไม่ได้มีคาแล็กเตอร์เด่นเทพอะไรเลย
ส่วนTCR Advanced รีวิวคงหาอ่านได้เยอะแล้วและเป็นไปในทิศทางเดียวกัน ชื่อเสียงไปไกลกว่ากันมากครับ
vatcharin chuea-in เขียน:ผมรอพี่ๆน้องๆปล่อยมาล่ะครับเพราะของใหม่ไม่น่าจะมีแล้วครับ รู้ว่ามีเพชรเม็ดงามอยู่ในมือหลังจากที่ได้เทสต์เฟรมแบรนด์ดังที่เขาว่าพุ่งมากนี่แหละครับ ถ้ารู้ว่าฟิลลิ่งเฟรมเป็นแบบนี้แต่แรกผมไม่ซื้อให้เสียกะตังค์เลยครับอัพMOSSOไว้ไต่เขาใหญ่ยังดีกว่าครับ
พอดีเปิดไปเจออีกกระทู้เห็นตามหาอยู่ครับ
น้องในกลุ่มมือใหม่และเลิกปั่นนานแล้วประกอบไว้จะ2ปีล่ะ ปั่นไม่เกิน300โล สภาพเหมือนรถใหม่ทุกอย่าง
ไซส์50สีฟ้า เกียร์ul6800 รูปIBครับ
แก้ไขล่าสุดโดย cocommnn เมื่อ 30 พ.ย. 2017, 10:21, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
charlt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: specialized

โพสต์ โดย charlt »

vatcharin chuea-in เขียน:ผมมีTCR Advanced อยู่คันครับเพราะความที่หลายเสียงบอกว่าพุ่งนี่แหละครับก็เลยตัดสินใจซื้อเมื่อสองสัปดาห์ที่แล้ว ประกอบเสร็จกับชุดขับอัลเตรก้าR8000น้ำหนักทั้งคันรวมทุกอย่างได้ที่7.6ก.ก.เอาไปเทสต์มา2ครั้งครับร้อยกิโลนิดๆ ฟิลลิ่งที่ผมได้รับคือ ตื้อไม่ไหล ดันเนินต้องรอรอบ ปั่นช้าหัวใจโซน1เหนื่อยพอๆกับโซน3 ยิ่งช้ายิ่งเป็นภาระไอ้คำร่ำลือต่างๆที่พูดกันยังจับสัมผัสไม่เจอจากรถคันนี้ เทียบกับMOSSO750CB MOSSO เทพกว่าทุกกระเบียดนิ้วครับ ไม่ได้พูดมาลอยๆครับมีของพร้อมปล่อยกลับไปปั่นMOSSOคันเก่าสนุกและมันส์กว่าเป็นไหนๆ ใครที่คิดว่าพุ่งหากสนใจติดต่อได้ครับ ไม่ได้มาขายของ ไม่ได้มาพรีเซ็นต์MOSSO แต่คำร่ำลือต่างๆที่หลายคนพูดกันผมตลำหาไม่เจอครับ
ยิ่งถ้าจับคู่กับล้อbitexในตำนาน ผมว่ายังไปได้อิกครับพี่ :lol: :lol:
vatcharin chuea-in
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0813843851
team: น้องใหม่ใจเกินร้อย
Bike: Mosso750cb

โพสต์ โดย vatcharin chuea-in »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลจากทุกท่านครับ กะว่าปล่อยTCRให้ได้ก่อนค่อยหาเฟรมMOSSOไซส์46"ครับผม :) :)
jarun kongnuam
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jarun kongnuam »

ผมเคยใช่แต่ Canyon Ultimate CF SL ซึ่งไม่ใช่ตัวท๊อปเป็น Carbon ตัวรอง ซึ่งก็คิดว่าค่อนข้างดีมากแล้วปั่นสนุก เบา พุ่งดี
ซึ่งก่อนหน้านี้ไม่เคยใช้รถเฟรมแพงๆมาก่อน ( BMC GF02 AL /Trek Madone4.3/Columbus Ginuis/Cipolini rb1k ) เคยใช้มาประมาณนี้ครับ Cipolini ปั่นได้ไม่นานครับเพราะท่อคอค่อนข้างเตี้ยเลยปล่อยไป รู้แค่ว่า Canyon Ultimate พรุ่งกว่า เบากว่าแต่คงความเร็วไม่ได้ดีเท่า Cipo ส่วนถ้าเทียบกับคันอื่นๆที่เคยปั่นมาดีกว่าชัดเจนในทุกๆด้านไม่ว่าจะขึ้นเขาหรือทางราบ
ผมตัวค่อนข้างจะใหญ่สูง185 c.m. หนัก 95 k.g. ใช้รถ Size L 58 น้ำหนักรถ 7.15 รวมบันได ซึ่งงถือว่าค่อนข้างจะเบาเลยไม่ค่อยอยากมาเทียบกับคันก่อนๆที่เคยใช้เพราะว่าอะไหล่+ล้อ มันใช้คนล่ะชุดกันเลยเทียบได้ยาก
หากว่ามีโอกาสก็อยากที่จะลองปั่น SL6 กับ TCR เหมือนกันโดยเฉพาะ TCR อันเลื่องชื่อในความคุ้มค่าว่าจริงๆอย่างที่เค้าว่ากันมั้ย
Mr.Sunday
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Mr.Sunday »

ขอให้ข้อมูลสำหรับรถที่ผมเคยใช้มานะครับ
ผมเคยใช้ TCR Advance pro ซึ่งเป็นเฟรมรุ่นรองท๊อปใน line up ของ TCR series ครับ ซึ่งก่อนหน้านี้ใช้ TCR Advance slr ครับ

ตัวรถมีนิสัย เบา พุ่ง เข้าโค้งเยี่ยม (ซาง Full carbon ระบบ OD2) สติฟเอาเรื่องครับ แต่ไม่แข็งเท่า TCR Advance slr
กลับกัน รถไม่ค่อยไหลครับ แต่หมกกลุ่มได้ ไม่มีปัญหาอะไร ผมเลยจัดล้อขอบ 50 มาเสริม เลยได้ All around มา 1 คัน

ผมกล้าพูดเลยว่าเฟรมตัวนี้ทำให้ complete bike ราคารวมประมาณ 1 แสนกลางๆบางแบรนด์ร้อนๆหนาวๆได้เลยครับ
ปั่นดีพอๆกันเลย
เพราะว่าผมขายเจ้า Advance pro ไปเล่น Trek Madone9 (H2 600 series OCLV) แม้จะเป็นรถต่างประเภทกัน
แต่นึกแล้วก็เสียดาย ;)

ถ้าจขกท มีงบขนาดนี้ ไปตัว TCR Advance SL (เสากระโดง) เลยดีกว่าครับ เบากว่า สติฟกว่าตัว TCR Adv หรือ TCR Adv pro ครับ
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย JayTHAI »

ใช้ Giant แต่เชียร์ SL6 เพราะความสวยล้วนๆ55555 ที่สำคัญหลักอานธรรมดาฟิตติ้งง่ายกว่าเยอะครับ
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”