เสือหมอบแบบดิสเบรค จะมารึเปล่าครับ '

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Bec
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0899704511
team: Bansong Suratthani
Bike: Trek

เสือหมอบแบบดิสเบรค จะมารึเปล่าครับ '

โพสต์ โดย Bec »

คิดว่าบ้านเราเสือหมอบแบบดิสเบรค จะมารึเปล่าครับ ตอนนี้หล่ายค่าย บ้านเราก็นำเข้ามาขาย ควบคู่กับริมเบรค อาจเกิดต่อต้านกรณีเกิดอุบัติเหตุ แต่โดยรวมแล้วดิสเบรคช่วยเซฟเราได้มากกว่าริมเบรค เยอะ คือตอนนี้ปั่นอลูอยู่ อยากไปคาร์บอน แต่อยากไปดิสเบรคเลยครับ เกรงว่าสักพักตลาดจะเปลี่ยนไปเป็นแบบดิสเบรคกันหมด ได้ลงทุนทีเดียวเลย
preedexz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Strida LT, Brompton M6L-X, Tyrell FSX, Alex Moulton SST, Giant TCR SL, Scott Foil Platinum, Basso Diamante, Tarmac SL6, Factor O2

Re: เสือหมอบแบบดิสเบรค จะมารึเปล่าครับ '

โพสต์ โดย preedexz »

ไปแน่ครับ ทุกวันนี้เสือหมอบรุ่นท๊อปต้องมีดิสเบรคกันหมดแล้วครับ
Bec
สมาชิก
สมาชิก

Re: เสือหมอบแบบดิสเบรค จะมารึเปล่าครับ '

นั่นซิครับ ถ้ามีใครซื้ิอก่อนคงซื้อตามกันยกแผง
Nok_Tri
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Nok_Tri »

เสือหมอบดิสเบรคผมเห็นว่า เหมาะกับการปั่น 2 แบบ
1. เสือหมอบไซโคลครอส
2. นักปั่นที่ลงเขายาว ๆ ด้วยล้อคาร์บอน
ถ้าใช้กับเสือหมอบที่ปั่นตามถนนปกติหรือแบบอื่น ๆ นอกจาก 2 อย่างข้างบน ดิสเบรคไม่เหมาะครับ
เพราะมัน
1. หนักกว่าริมเบรค นักไต่เขาไม่ปลื้ม
2. แพงกว่าริมเบรค
3. การบำรุงรักษา ยุ่งยากกว่า ค่าบำรุงรักษาแพงกว่า

ไซโคลครอส การปั่นลุยน้ำลุยโคลน ยังไงเสือหมอบก็ไม่เหมาะ ล้อแคบ ๆ เจอทางลูกรังร่วน ๆ ล้อจมครับ มันไปได้ไม่สุดทางฝุ่นโคลนต้องหลีกทางให้เสือภูเขา เขาเกิดมาเพื่อสิงนี้
การลงเขายาว ๆ ด้วยล้อคาร์บอน ก่อนจะลงมันต้องขึ้นก่อน รถหนัก ๆ นักปั่นไม่เลือก ส่วนมากจะเลี่ยงขอบคาร์บอนไปใช้อลูขอบต่ำน้ำหนักเบา ๆ ดิสเบรคไม่จำเป็นครับ

เสือหมอบแข่งขัน มีมาเป็นร้อยปี ถ้าใช้ดิสเบรคแล้วเหมาะสม คงจะมีมานานแล้วครับ
ที่เพิ่งมามีเพราะผู้ผลิตมาถึงทางตัน มันพัฒนาไปหาการเปลี่ยนแปลงใหม่ ๆ เพื่อสร้างยอดขายเพิ่มเติมไม่ได้ ก็เลยต้องมาเล่นกันที่ดิสเบรค
Bec
สมาชิก
สมาชิก

ตัวแปรอาจเป็นน้ำหนักที่เพิ่มขึ้นมา ที่มันไม่น่าเกิดได้ น่าคิดเหมือนกันครับ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

ถ้าใช้ล้ออลูดิสเบรคมาใช้ก็เพิ่มน้ำหนัก เพิ่มราคา เพิ่มการบำรุงรักษาเท่านั้นเองครับ นอกจากเสียว่าหมอบจะมาใช้ล้อคาร์บอนกันหมดก็คงใช้แต่ดีสเบรค ก็คิดว่าคงจะมีขายคู่กันไปตลอดครับทั้งดิสเบรคก้ามเบรค เพราะหมอบก็น่าจะใช้ล้ออลูอยู่ด้วยราคาที่ไม่สูง ตอบโจทย์กับการปั่นใช้งานทั่วไปในชีวิตประจำวัน เช่น ปั่นหมอบไปทำงาน ไปซื้อของในตลาด จะไปใช้ล้อคาร์บอนไปทำไม ตรงนี้ใช้ล้ออลูกะก้ามเบรคก็เพียงพอ

ที่จริงแล้วการเอาดีสเบรคมาใช้กะจักรยาน ไม่ใช่เรื่องแรงเบรคเลย สมัยก่อนเสือภูเขาวีเบรคก็ตีลังกาแล้ว ทุกวันนี้รถคันเก่าผมยังติดระบบ abs อยู่เลยครับ ไม่งั้นเบรคหัวทิ่ม

แต่เพื่อประสิทธิภาพก็ควรใช้ดิสเบรคกะล้อคาร์บอนนะ คิดว่าถ้าเราเพิ่มเงินค่าดีสเบรค ก็ไม่ต้องใช้ล้อคาร์บอนที่มีขอบเบรคแพง ๆ ก็น่าจะประหยัดเงินลงได้นะ สรุปคือถ้าจะใช้ล้อคาร์บอนใช้ดิสเบรคดีกว่า
Mr.Sunday
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Mr.Sunday »

ผมจะรอให้ Disk brake พัฒนาไปมากกว่านี้ก่อนครับ เช่น น้ำหนักเบาขึ้น , แอโร่ มากขึ้น , ดูแลรักษาง่ายขึ้น และความปลอดภัยที่ต้องมีมากขึ้นกว่านี้ ครับ

แม้หลายๆบริษัทจะผลักดันกันอย่างเต็มที่ แต่ถ้ายังมีนักปั่นอาชีพ ที่ปั่นใน Pro-tour รถล้มแล้วโดนใบดิสบาด ได้รับบาดเจ็บอย่างปีที่ผ่านๆมา ผมว่าอาจจะเป็นการยากที่จะพลักดันให้มีการใช้งานกันอย่างแพร่หลาย หรือมาแทนที่ rim brake
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

Disc brake ผมไม่ชอบระบบ Hydraulic เลยให้ตายสิ หาเรื่องลำบากจริงๆ

ใช้เคเบิลสาย สายแข็งมากๆอย่าง Yokozuna Reaction คู่ก้ามเบรค dual piston ที่บีบสองข้างพร้อมกัน (TRP Spyre และ TRP Spyre SC, ค่ายอื่นทำไม่ได้ ติดสิทธิบัตร)
ข้อดี
-ลบข้อด้อยของขอบเบรคล้อคาร์บอนออกหมด
-ไม่เพิ่มจุดอ่อนเรื่องเลียเบรคนาน ทำน้ำ hydraulic เดือด
-น้ำหนักแทบไม่บวกจากก้ามริมเบรค Ultegra ไม่ได้หนักอลังการแบบ Hydraulic set-up
-บำรุงรักษาแทบไม่ต่างจากเบรคสายบีบริมทั่วไป ไม่ต้องมาห่วง Hydraulic

ข้อด้อย
-เหมือนมันไม่สุด สัมผัสที่มือตบมันไม่นุ่มมือเหมือน Hydraulic brake lever (ซึ่งแค่ดีกว่าริมเบรคก็พอแล้วไม่ใช่เหรอ?)
-เซ็ตอัพที่เวิร์คดีมากๆ มีจำกัดมาก ปลอกเบรคต้องแข็ง อย่าง Yokuzuna, ก้ามเบรคก็มียี่ห้อเดียวที่ทำมาดี ค่ายอื่นติดสิทธิบัตรจนต้องหนีไปทำ Hydraulic กันหมด
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
KleinMantra1998
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย KleinMantra1998 »

รอดูยาวๆก่อนครับ ตอนนี้ซื้อรถ rim brake ใช้ก็ยังใช้ได้อีกนาน
รอจนกว่ามาตราฐาน และ ราคา ลงมาที่จุดสมดุลก่อน

ขี่เที่ยวทั่วไป ขี่ขึ้นเขาลงเขา ดิสเบรค น่าใช้มาก
แต่ในการแข่งขัน คงต้องมีอะไรๆมาเพิ่มเพื่อความปลอดภัยอีก
vrp_bike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 093 6156246/083 546 2914
team: pattaya bike club
Bike: mtb
ตำแหน่ง: พัทยา
ติดต่อ:

โพสต์ โดย vrp_bike »

คล้ายๆยุคเสือภูเขา เปลี่ยนจากวีเบรค เป็นดีสเบรค
แต่ใครจะใช้แบบจับขอบล้อเหมือนเดิมก็ไม่แปลก ได้ของถูกจากการเทขายแน่ๆ เก็บเงินรอได้เลย
DraftBeer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814461178
team: รั้งท้ายทีมลื่นไหล
Bike: Dale-Red, Venge-Red, Titanos-XX1, Tendem, CRF250X, MSX
ตำแหน่ง: 15 ซ.ผาสุก2 ถ.กาญจนวนิช อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย DraftBeer »

Nok_Tri เขียน:เสือหมอบดิสเบรคผมเห็นว่า เหมาะกับการปั่น 2 แบบ
1. เสือหมอบไซโคลครอส
2. นักปั่นที่ลงเขายาว ๆ ด้วยล้อคาร์บอน
ถ้าใช้กับเสือหมอบที่ปั่นตามถนนปกติหรือแบบอื่น ๆ นอกจาก 2 อย่างข้างบน ดิสเบรคไม่เหมาะครับ
เพราะมัน
1. หนักกว่าริมเบรค นักไต่เขาไม่ปลื้ม
2. แพงกว่าริมเบรค
3. การบำรุงรักษา ยุ่งยากกว่า ค่าบำรุงรักษาแพงกว่า

ไซโคลครอส การปั่นลุยน้ำลุยโคลน ยังไงเสือหมอบก็ไม่เหมาะ ล้อแคบ ๆ เจอทางลูกรังร่วน ๆ ล้อจมครับ มันไปได้ไม่สุดทางฝุ่นโคลนต้องหลีกทางให้เสือภูเขา เขาเกิดมาเพื่อสิงนี้
การลงเขายาว ๆ ด้วยล้อคาร์บอน ก่อนจะลงมันต้องขึ้นก่อน รถหนัก ๆ นักปั่นไม่เลือก ส่วนมากจะเลี่ยงขอบคาร์บอนไปใช้อลูขอบต่ำน้ำหนักเบา ๆ ดิสเบรคไม่จำเป็นครับ

เสือหมอบแข่งขัน มีมาเป็นร้อยปี ถ้าใช้ดิสเบรคแล้วเหมาะสม คงจะมีมานานแล้วครับ
ที่เพิ่งมามีเพราะผู้ผลิตมาถึงทางตัน มันพัฒนาไปหาการเปลี่ยนแปลงใหม่ ๆ เพื่อสร้างยอดขายเพิ่มเติมไม่ได้ ก็เลยต้องมาเล่นกันที่ดิสเบรค
ใช่ครับ ถ้าดิสจำเป็นสำหรับหมอบจริงๆ มันคงจะพัฒนามาพร้อมๆกับดิสเสือภูเขา
ดิสน่าจะสำคัญสุดก็ตอนลงเขา แต่ในทัวร์ที่ผ่านมา ตัวลงเขาเทพๆที่หนีตอนลงเขา ก็ยังไม่เห็นใครใช้สักคน
>>ห า ด ใ ห ญ่ ลื่ น ไ ห ล ► ► ► ► ที ม เ ร า ไ ม่ ไ ด้ มี แ ค่ จั ก ร ย า น !

ถึงพวกเราจะไม่นำหน้าสุด แต่ก็ไม่เคยหลุดจากขบวน............รั้งท้าย team
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

มันมาแน่ๆ อยู่ที่จะเปิดใจยอมรับมันหรือเปล่า
Tdf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Tdf »

เสือหมอบเน้นความเร็วต้องใช้ล้อเบาๆ หมอบดิสค์ดุมมันหนักปั่นไม่ออก ผมเคยใช้แล้วเปลี่ยนกลับมาใช้ริมเบรคเหมือนเดิมนี่แหละ
Nok_Tri
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Nok_Tri »

vrp_bike เขียน:คล้ายๆยุคเสือภูเขา เปลี่ยนจากวีเบรค เป็นดีสเบรค
แต่ใครจะใช้แบบจับขอบล้อเหมือนเดิมก็ไม่แปลก ได้ของถูกจากการเทขายแน่ๆ เก็บเงินรอได้เลย
ผมเห็นต่างครับ
เสือภูเขา ลุยน้ำลุยโคลน ขอบล้อเลอะ ถ้าใช้ V เบรคจะทำให้ประสิทธิภาพการเบรคไม่ดี และขอบล้อเป็นรอย
ลองนึกถึงตอนคุณผ่านหลุมโคลน แล้วทางข้างหน้าเป็นทางลงเขาคดเคี้ยว ถ้าเบรคได้ไม่ดีคงไม่ไหว
เปลี่ยนเป็นดิสเบรคเหมาะสมกว่า ลงตัวกว่า คุ้มค่าน่าลงทุน
แต่เสือหมอบ คงไม่ได้ไปลุยขนาดนั้น
Blueline
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: BMC SLR03 105
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Blueline »

ใช้อยู่ครับและโอเคมากที่เปลี่ยนมาใช้หมอบ Disc
จะฝนตก จะลงเขาชันๆ จะใช้ล้อคาร์บอน จะเบรคฉุกเฉิน ฯลฯ ก็มีประสิทธิภาพเบรคที่ดีมาก
และนุ่มมือด้วย(ผมใช้ดิสค์ไฮดรอลิค) พอไม่ต้องมาพะวงหรือห่วงเรื่องพวกนี้ทำให้ผมปั่นได้สนุกขึ้นเยอะครับ
น.น.ที่เพิ่มขึ้นมาหน่อยนึงผมไม่ซีเรียสเพราะผมไม่ใช่นักแข่ง และมันก็ไม่ได้ทำให้ผมรู้สึกช้าลงด้วย
ถ้าถามว่าหมอบดิสค์จะมามั้ย ยังไงก็มาแน่ๆครับตอนไหนแค่นั้นเอง
สำหรับคนขี่มอไซค์และปั่นเสือภูเขามาก่อนแบบผม ดิสค์เบรคคือระบบเบรคที่ผมเชื่อใจมากที่สุดครับ
Let the good times roll
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”