ขอความคิดเห็น caad 10 vs sempre

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
tonraks
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0639655649
team: Lampang Roadrunner

ขอความคิดเห็น caad 10 vs sempre

โพสต์ โดย tonraks »

ขอถามคำถามโง่ๆอีกสักครั้ง ระหว่างเฟรม Bianchi sempre pro กะ cannondale caad10
ถ้าราคาเท่ากัน จะเลือกตัวไหนดี แล้วการปั่นต่างกันอย่างไรบ้างครับ ถ้าไม่นับเรื่องนน.เฟรม
ความจริงคือมอง caad ไว้ แต่มีคนในกลุ่มจะปล่อย sempre ให้ในราคาเดียวกัน เลยลังเล
ปล.ตัวผมนน.ร้อยโลครับ
ขอบคุณครับ
"คนโดนทิ้งพูดอะไรมากไม่ได้ ส่วนคนที่ทิ้งกันไปมีใหม่(ทันที)พูดยังไงก็ถูกเสมอ"
ruger11sr9
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: nawamin BKK Thailand
ติดต่อ:

Re: ขอความคิดเห็น caad 10 vs sempre

โพสต์ โดย ruger11sr9 »

ไม่เห็นจะโง่อะไรเลยครับ. บางทีเฟรมถูกใจก้อเข้ามาในชีวิตพร้อมๆกันได้เสมอ. แต่ถ้าต้องเลือก ผมเอา Cannondale ถ้าสี กะ graphic ไม่ปวดตับมาก อลูดิบๆ เท่จะตาย...ถ้ามองเขาไว้แสดงว่า ชอบจริงๆ. อย่าหวั่นไหวครับ
keanetona
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello Dogma F8 , Trek Madone 9

Re: ขอความคิดเห็น caad 10 vs sempre

โพสต์ โดย keanetona »

แมว10ครับ ประกอบดีๆเบากว่าคาร์บอนเสียอีก
อย่าถามผมว่ารถผมคันละเท่าไหร่
อย่าถามผมว่าปั่นรถแพงแล้วได้อะไร

แต่เอาเป็นว่า ผมปั่นเพื่อสุขภาพ เป็นหมูที่แข็งแรงดีกว่าเป็นหมูขี้โรคนะ
komsan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-3048319
team: Soitan sometime
Bike: New tarmac

โพสต์ โดย komsan »

sempre
Friendship often ends in love; but love in friendship – never.
TJA
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลูกเจี๊ยบส์
Bike: Bianchi Oltre XR2, Dahon Mu-SLX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TJA »

BB30ทั้งคู่ ตัวไหนเบากว่าก็เอาตัวนั้นครับ
บอกก่อนว่าGeometryของSempreมันซิ่งกว่าCaad10นิดนึงครับ อย่าเอาไซส์เล็กกว่าตัว จะขี่ลำบาก
cocommnn
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย cocommnn »

sempre pro ปันดีกว่า จากการสร้างจุดตั้งๆให้siffได้ตามต้องการ ไม่ต้องห่วงเริ่มขีดจำกัดของน้ำหนัก แต่ถึงจะหนักกว่าชาวบ้านในคลาสเดียวกัน ก็ยังไม่ใช้ปัญหา
ต่างจากอลูcadd10ที่มีข้อจำกัดเรื่องอลูที่ห้ามหนา ถ้าหนาก็จะหนักไปเยอะ จึงต้องรีดท่อให้บางและปรับแต่งด้วยการวางองศาของท่อในจุดต่างๆ ให้มีความsiff...ก็จะsiffได้ในระดับนึง
...เช่นcadd12ที่ว่าเป็เทพอลู ก็ดีกว่าอลูทั่วไป แต่พอเจอเฟรมคาร์บอนรองท๊อปหรือรุ่นกลางๆที่เริ่มเน้นการวางแผ่นคาร์บอนจุดต่างๆ เช่นcan evo อ่ะ คาร์บอนก็ปั่นดีกว่าอย่างชัดเจน
Pate34
สมาชิก
สมาชิก
team: TA-Q BIKE
Bike: Cannondale super six evo hi - mod bianchi Sempre Pro , cannondale caad 12 , Trek emonda sl6

โพสต์ โดย Pate34 »

เคยใช้ sempre. มีแรงเท่าไหร่ก็กดไปได้เลย พุ่งดี แต่เฟรมแข็งปั่นระยะทางไกลๆ ล้ากว่าcaad 12 ที่นุ่มและปั่นสบายกว่าแต่พุ่งน้อยกว่า คับ
urii
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย urii »

ตอนนี้ใช้ Sempro อยู่และไม่เคยลอง Cadd 10 แต่เคยใช้ Alu 1885 คือ Sempro เป็นเฟรมแข่งเรื่องคุณภาพไม่เป็นรอง อยู่ที่ความชอบมากกว่าว่า สีโดนไหม Sizeได้ไหม ถ้าจะเอามาต่อยอดทำให้เบาๆผมว่า OK (ผมทำได้ประมาณ 7.5 - 7.8kg )
ขึ้นเนินดี รถนิ่งดี ไม่จี๊ดมาก ไม่ไหลมาก สะเทือนน้อยกว่า Alu1885... ถ้าได้ราคามาดี ก็แนะนำว่าน่าลองเล่น เพราะตอนออกมาใหม่ๆ เฟรมอย่างเดียวก็ 50K แล้ว...
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”