เฟรมก๊อปสมัยนี้ปั่นไม่ต่างกับของแท้จริงรึเปล่า

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

Re: เฟรมก๊อปสมัยนี้ปั่นไม่ต่างกับของแท้จริงรึเปล่า

โพสต์ โดย Hxs »

พึ่งประกอบใหม่มาสดๆร้อนๆเลยครับ
Hongfu Avenger R8
ยี่ห้อจีนออกแบบเองได้สวยขนาดนี้ จะไปซื้อของเลียนแบบทำไม

EDIT: พิมผิด
ไฟล์แนบ
DSC_1995 - Copy.JPG
DSC_1995 - Copy.JPG (149.63 KiB) เข้าดูแล้ว 517 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย Hxs เมื่อ 20 พ.ย. 2017, 07:59, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: เฟรมก๊อปสมัยนี้ปั่นไม่ต่างกับของแท้จริงรึเปล่า

โพสต์ โดย lucifer »

วาสนา จั่นเจา เขียน: ป๋าตอบได้เคลียร์แร้ว :lol: :lol:
เจ๊เสริมนิดนึง ปั่นของปลอมเหมือนได้ปี้ผู้หญิงมีไข่น่ะคะ :lol: :lol: :lol:
คือปั่นได้ความรู้สึกไม่ได้ หรือเพียงแค่ชอบหรืออยากลองเท่านั้น :x :lol: :lol: :lol:
เจ๊ คือ ผมขำมากกกกกกก
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

Hxs เขียน:
Gok See เขียน:
Go2manoon เขียน:แน่นอน ของแท้กับของก๊อป ไม่เหมือนกันแน่นอน ขึ้นกับฝีมือ ความละเอียด และวัสดุที่มามาผลิตด้วย

แต่ที่บางท่านว่าไม่ต่างกันนั้น คิดว่าน่าจะความสมารถของผู้ปั่นนั้นจะปั่นได้ถึงระดับที่เขากำหนดมาไหมมากกว่า

เช่นบางท่านปั่นแต่ทางเรียบ ปั่นที่ความเร็วไม่เกิน 35 อย่างนี้คงไม่แตกต่างกันแน่นอน เป็นต้น
คนที่บอกน่าจะหกสิบกว่าแล้วครับ
โห สุดยอด ซ้อมจนความเร็วหกสิบกว่าแล้ว?
อายุหกสิบกว่าครับ
Kenjiro
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: เสือ สันโดษ่
Bike: Fm 011

โพสต์ โดย Kenjiro »

ไม่เคยใช้เฟรมก้อปครับ ที่ใช้อยู่เป็น open mold Dengfu Fm 011 ล้อ superteam ราคาย่อมเยาว์ทั้งคู่ มีความสุขตามฐานะ ครับ
ไฟล์แนบ
IMG_20171118_095248.jpg (264.82 KiB) เข้าดูแล้ว 433 ครั้ง
zzzz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814239028
team: ลูกยังเล็ก เวลาไม่แน่นอน เลยแปะๆดูดๆชาวโลกเขาไปเรื่อยๆ ไม่มั่ว แต่ ทั่วถึง.555
Bike: หมอบ/TT คันหญายๆๆๆๆ + มินิ คันเล็กๆๆๆๆๆ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zzzz »

เพิ่มให้นิดครับ

อบคารบอน มันไม่ใช่เรื่องง่ายๆนะครับ รายละเอียดมันเยอะ
แค่อุณหภูมิผิดงานก็งอกแล้ว เช่น คุมอุณหภูมิเตาอบ เเต่แม่พิมพ์มี lag จาก thermal cap ของแม่พิมพ์
ร้อนเร็วเกินไป ผิวก็เป็นฟอง เรซิ่นรีดออกไม่หมด
เย็นเร็วเกินไป ชิ้นงานก็ โก่ง บิด...
ซึ่ง ล้วนมีผลต่อความแข็งแรงทั้งสิ้น
เอาละ
ถ้าบอก เทคโนโลยีเดียวกัน ผลิตได้ไม่ต่างกับแบรนเนม
แต่
ทุกโรงงานที่ทำจะต้องเจอเรื่องแบบนี้ มีไม่มาก ก็น้อย
ถ้าเป็นคุณ
จะทิ้ง หรือ ซ่อมแล้วขาย.........

วัดดวงเอาครับ

ถ้าเจอโรงงานที่ ยอมทิ้งชิ้นงาน
เอาเฉพาะชิ้นดีๆ มาประกอป แถม ขายราคาโคตรถูก
ก็เรียกโรงงานแบบนี้ว่า มูลนิธิ เถอะครับ

เจอก็บอกด้วย จะไปขอเรียนวิทยายุทธสะหน่อยครับ
จักกะยาระนัง ปะระมัง สุขขัง.
จานไข่ Dr.Egg http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=515279
Dr.EGG Facebook : http://www.facebook.com/DrEGG.DrivEmotion
ผม Dr.Egg ครับ อยู่บางแสน ติดต่อได้เวลาราชการ
หลังเวลาราชการ ขอเวลาเลี้ยงลูกนะครับ...
พี่น้องงงงง......
biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane SLR

โพสต์ โดย biggysmall »

ยังไม่เคยมีใครทำ A B test นะครับ
แต่เคยมีหลายเวป size ผ่าออกมาแล้ว โครงสร้างไม่เหมือนกัน

การที่มันไม่เหมือนกัน ก็คงจะบอกได้ว่า ขี่แล้วต่างแน่นอน ในระดับที่เค้นประสิทธิภาพนะ

แต่เท่าที่เห็นส่วนใหญ่จะ copy ได้แค่ใกล้เคียง ในเรื่องรูปทรง องศา ขนาด อะไรยังมีแตกต่างบ้าง
ballbeing
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานตีนถีบ มือจับ สับเกียร์ หนีเมียปั่น

โพสต์ โดย ballbeing »

ขอบคุณ จขกท. ที่สร้างสีสรรให้บอร์ดนี้อย่างยิ่ง
tarmac ตัวใหม่ใช้ชิ้นคาร์บอนในการเรียงเฟรมกว่า 350 ชิ้น โดยคาร์บอนเหล่านั้นต่างชนิดกันในแต่ละส่วนของจักรยาน
เพราะเฟรมแต่ละส่วนต้องการความสติฟไม่เท่ากัน และสเปฯ เป็นบริษัทที่ผลิตในไต้หวันเท่านั้น ไม่ยอมผลิตที่จีน
ดังนั้นความรู้ สูตรน้ำยาเคมีที่ใช้ทำอีพอกซี่ ชนิดคาร์บอนที่ใช้เรียง ขนาดคาร์บอน ทิศทางการเรียง รูปร่างของแผ่นแต่ละชิ้นแต่ละขนาด มันไม่มีทาง copy ไปได้หมดหรอกครับ แล้วพนักงานโรงงานเสินเจิ้นที่ถูกกดค่าแรง ไม่มานั่งเรียงคาร์บอนให้ จขกท.แน่ๆ
แถมคงไม่ลงทุนซื้อเครื่องมือทดสอบแรงกด แรงดึง แรงกระแทกจากแนวต่างๆ ดังนั้นเพื่อนท่านที่ปั่นมาเป็นสิบปี ผ่านเฟรมมามากมาย ท่านเองก็โปรดใช้วิจารณญาณในการรับชม
ตรงกันข้าม การจะทำให้เฟรมคาร์บอนเบา สมัยนี้ไม่ใช่เรื่องยาก แต่เฟรม copy จากโรงงานอะไรก็ไม่รู้ เอาแค่สีเหมือน น้ำหนักได้
ไม่เสียวเหรอครับ ยิ่งเบา แปลว่ายิ่งเปราะ ความแข็งแรงยิ่งลดลง ยิ่ง จขกท. มีประวัติซึมเศร้าในวัยเด็ก ไปสอยเฟรมสำเนามาเดี๊ยวจะพาลพาโรคเก่ากำเริบเอาน่า

นักปั่นก็เหมือนนักเที่ยว ได้ถุงยางบางเบามันช่างได้อารมณ์ ดังนั้นจงเลือกถุงยางที่มี มอก.
มัวใช้ถุงยางเสินเจิ้น ปั่นๆ อยู่แตกในขึ้นมา ถึงชีวิตนะครับพี่น้อง
(ไม่น่าอ่านเม้นท์คุณเจ๊วาสนาด้านบนก่อนพิมพ์เลย 555)
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paxxa »

ผมนี่เริ่มสงสัยว่าแต่ละประโยคของท่าน จขกท นี่มีความจริงอยู่บ้างรึเปล่า เขามีเพื่อนจริงมั๊ย เพื่อนเขาใช้ของก้อปปี้จริงรึเปล่า เพื่อนเขาบอกว่าไม่แตกต่างจริงรึไม่ เขาว่าถ้าเขาไม่ซึมเศร้าวัยเด็กก็คงทำงานที่ยิ่งใหญ่กว่านี้ เขาคิดเองนะ คนจ้างคิดเหมือนเขารึเปล่า ทุกวันนี้เขากินยาครบรึขาดยา ผมว่าเขาขาดๆ เกินๆ นะ อยู่ดีๆ ก็บอกว่า ชิมะโนะ โง่!....
วาสนา จั่นเจา
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: เบอร์ส่วนตัว
team: Klein's Boy
Bike: Klein only & Klein forever...

โพสต์ โดย วาสนา จั่นเจา »

KleinMantra1998 เขียน:สนับสนุนของแท้ครับ
รวมถึงพวกของ open mold พวก Hungfu ที่หลายๆยี่ห้อเอาไปแปะยี่ห้อตัวเอง

แต่เป็นเรื่องยาก ที่จะคุยให้เหตุผลกับคนที่นิยมของก๊อป ของปลอม ของที่อ้าง
ว่า OEM เพราะเขาก็จะเอาแต่เหตุผลของเขาเองเป็นที่ตั้ง และเถียงข้างๆคูๆแถ
ไปเรื่อยๆครับ
ก๊อปไม่ก๊อปไม่รู้ ที่แน่ๆอยากได้Klein Mantra ค่ะ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
ขอโทษนะ เรื่องบนเตียงอาจจะไม่เก่ง แต่ที่ระเบียงไม่แพ้ใครเหมือนกัน

โกดคือโง่ โมโหคือบ้า กอดกันดีกว่า แก้ผ้าขึ้นเตียง!!!
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

Paxxa เขียน:ผมนี่เริ่มสงสัยว่าแต่ละประโยคของท่าน จขกท นี่มีความจริงอยู่บ้างรึเปล่า เขามีเพื่อนจริงมั๊ย เพื่อนเขาใช้ของก้อปปี้จริงรึเปล่า เพื่อนเขาบอกว่าไม่แตกต่างจริงรึไม่ เขาว่าถ้าเขาไม่ซึมเศร้าวัยเด็กก็คงทำงานที่ยิ่งใหญ่กว่านี้ เขาคิดเองนะ คนจ้างคิดเหมือนเขารึเปล่า ทุกวันนี้เขากินยาครบรึขาดยา ผมว่าเขาขาดๆ เกินๆ นะ อยู่ดีๆ ก็บอกว่า ชิมะโนะ โง่!....
จริงหมดครับ ชาวบ้านร้านตลาดที่ไหนก็บอกของแท้ของก๊อปปั่นไม่ต่างนะครับส่วนใหญ่
KleinMantra1998
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย KleinMantra1998 »

วาสนา จั่นเจา เขียน:
KleinMantra1998 เขียน:สนับสนุนของแท้ครับ
รวมถึงพวกของ open mold พวก Hungfu ที่หลายๆยี่ห้อเอาไปแปะยี่ห้อตัวเอง

แต่เป็นเรื่องยาก ที่จะคุยให้เหตุผลกับคนที่นิยมของก๊อป ของปลอม ของที่อ้าง
ว่า OEM เพราะเขาก็จะเอาแต่เหตุผลของเขาเองเป็นที่ตั้ง และเถียงข้างๆคูๆแถ
ก๊อปไม่ก๊อปไม่รู้ ที่แน่ๆอยากได้Klein Mantra ค่ะ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen:
Klein Mantra เป็นรถของภรรยาครับ แต่ไม่ขี่มา 10 กว่าปีล่ะ
ผมเลยเอาออกมาขี่บ้าง ตอนนี้ก็เอาเข้าเก็บ นานๆเอาออกมาทีนึง
u4614348
ขาประจำ
ขาประจำ
team: DogCry Riders
Bike: De Rosa
ติดต่อ:

โพสต์ โดย u4614348 »

จขกท. ตั้งธงว่าไม่ต่างขนาดนี้ อย่าไปอธิบายยาวๆ ให้เมื่อยมือเลยครับ ไปตอบทู้อื่นดีกว่านะ
weerapat_99
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized เก่าๆ + รอบขา130

โพสต์ โดย weerapat_99 »

ปั่นopen moid ของHongfu สั่งมาจากโรงงานโดยตรงแบบไม่ได้ทำสี ผิวคาร์บอนล้วนๆ
ทุกวันนี้ยังโดนตราหน้าว่าใช้ของก๊อปเลย 555+
dt86374
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย dt86374 »

ถามตอนนี้ก็น่าจะได้คำตอบแบบนั้น แต่ถ้าลองถามอีกทีตอนตะเกียบหักเฟรมขาดลงไปกลิ้งอยู่กับพื้นอาจจะได้คำตอบว่า "รู้งี้ซื้อเฟรมของแท้ดีกว่า"
Gok See เขียน:
Paxxa เขียน:ผมนี่เริ่มสงสัยว่าแต่ละประโยคของท่าน จขกท นี่มีความจริงอยู่บ้างรึเปล่า เขามีเพื่อนจริงมั๊ย เพื่อนเขาใช้ของก้อปปี้จริงรึเปล่า เพื่อนเขาบอกว่าไม่แตกต่างจริงรึไม่ เขาว่าถ้าเขาไม่ซึมเศร้าวัยเด็กก็คงทำงานที่ยิ่งใหญ่กว่านี้ เขาคิดเองนะ คนจ้างคิดเหมือนเขารึเปล่า ทุกวันนี้เขากินยาครบรึขาดยา ผมว่าเขาขาดๆ เกินๆ นะ อยู่ดีๆ ก็บอกว่า ชิมะโนะ โง่!....
จริงหมดครับ ชาวบ้านร้านตลาดที่ไหนก็บอกของแท้ของก๊อปปั่นไม่ต่างนะครับส่วนใหญ่
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tungmanx »

weerapat_99 เขียน: ปั่นopen moid ของHongfu สั่งมาจากโรงงานโดยตรงแบบไม่ได้ทำสี ผิวคาร์บอนล้วนๆ
ทุกวันนี้ยังโดนตราหน้าว่าใช้ของก๊อปเลย 555+
รูปร่างบางตัวมันคล้ายๆเฟรมแบรนด์เนมไง เห็นเป็นผิวคาร์บอนไม่มีลวดลายอะไร + คนส่วนใหญ่ยังเข้าใจผิดว่า Openmold ,OEM = เฟรมก๊อป ก็เลยโดนเหมารวมไปด้วย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”