ขอคำแนะนำระหว่าง Rolf Vigor alpha stealth กับ Fulcrum racing zero competiizion

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Singsingh
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: F8

ขอคำแนะนำระหว่าง Rolf Vigor alpha stealth กับ Fulcrum racing zero competiizion

โพสต์ โดย Singsingh »

ตอนนี้ซ้อมเขาอยู่ครับ ใช้ Mavic ksyrium exalith
เบา แข็งแต่ไม่ลื่น
เคยลอง Rolf vigor stealth ลื่นไหลดีมาก เทียบกับfulcrum
Racing zero C17 ดุม Cult ชวยเทียบคู่นี้ให้ทีครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
weerapat_99
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized เก่าๆ + รอบขา130

Re: ขอคำแนะนำระหว่าง Rolf Vigor alpha stealth กับ Fulcrum racing zero competiizion

โพสต์ โดย weerapat_99 »

ใจเอียงไปทางRolf เพราะรูปร่างหน้าตาไม่เหมือนชาวบ้าน
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทุ่งสง
Bike: focus max. neilpride bora

Re: ขอคำแนะนำระหว่าง Rolf Vigor alpha stealth กับ Fulcrum racing zero competiizion

โพสต์ โดย OSK 97 »

มารอฟังด้วยคน ใจชอบความสวยของสเตลท์ แต่อีกใจชอบความขาวของขอบฟัลครัม
อีกใจก็ชอบความเบาของ อีแลน สเตลท์
ใครช่วยชี้แนะให้หน่อย
Runbird
ขาประจำ
ขาประจำ
team: N/A
Bike: Scott/Cannondale
ตำแหน่ง: Bangkok

โพสต์ โดย Runbird »

RACING ZERO COMPETIZIONE วางตัวสินค้าในตลาดสูงกว่า Vigor Alpha Stealth เล็กน้อย ยกประเด็นลูกปืนชนิดพิเศษ ที่ดูข้อมูลแล้ว ลูกปืน Ceramic Enduro Zero ใน Rolf คงต้องยอมให้ Fulcrum หน่อย

Alpha Stealth น่าจะต้องเทียบกับ Racing Zero Nite ถึงจะอยู่ระนาบเดียวกัน ซึ่งเรื่องประสิทธิภาพผมว่าสูสีกัน และเมื่อถึงเวลาจะต้องเซอร์วิสล้อ ก็เชื่อว่าเซอร์วิสได้ง่าย ๆ พอกัน แต่ถ้าลามไปถึงการต้องซ่อมใหญ่ ผมว่า Racing Zero อาจมีค่าอะไหล่+ค่าแรงสูงกว่า

ผมใช้ Vigor Alpha (ขอบขาว) ประจำการอยู่ สำหรับผม นี่คือล้ออลูฯ ขอบกลางที่มีคุณสมบัติดีพร้อมเท่าที่จะพึงมีแล้ว

สุดท้ายคือ เวลาจอดรถแล้ว....Rolf ดูเหมือนจะได้เพื่อนคุยเพื่อนใหม่มากกว่านิดนึง มันค่อนข้างสะดุดตาคนไม่เคยใช้ ..เป็นล้อรวยเพื่อน ...ส่วน RACING ZERO COMPETIZIONE ถ้าคนรู้จักมันจริง ๆ เห็นแล้วก็เชื่อว่าเดินมาดูมาคุยเหมือนกัน...แต่น้อยคนจะรู้จักเจ้าซี่แดงเดี่ยวดุมใช้ลูกปืน Cult นอกจากคนที่ตามอย่างจริง ๆ จัง ๆ....

รูปภาพ
รูปภาพ
"Simply Irresistible"
Singsingh
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: F8

โพสต์ โดย Singsingh »

เท่าที่ลองมา rolf ก็ลื่นมากๆแล้วครับ
นึกภาพไม่ออกว่า ดุม cultจะลื่นได้มากว่าขนาดไหน
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: focus max. neilpride bora

เพื่อนผมได้สเตลท์มาใช้ก็ติดใจขายล้อแพงๆออกหมด
ผมเลยอยากลอง แต่กลัวอย่างเดียวขอบลอก ทำใจลำบาก
SHARKY_MZ3
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Pinarello F8 Dura ace di2+Rotor in Giant Propel Advanced ISP Rotor in+sram etap Bora Ultra 80th Bora Ultra 35+rolf vigor alfa+Mavic R-Sys +Rolf Ares4 , Bianchi Methanol 27.5 XTR 11 Sp CrossMax SLR

โพสต์ โดย SHARKY_MZ3 »

จากที่ได้มีโอกาสได้ใช้และ ครอบครองทั้ง 2 ตัวที่กล่าวมา
ขอตอบในความรู้สึกส่วนตัวได้ว่า การยืนความเร็วทุกย่านความเร็ว และ การกระชากให้ขึ้นความเร็วหนีกลุ่ม รวมถึงความลื่น ปล่อยไหล ฟรีขา ที่ยังคงความเร็วไว้ (ต้องแตะเบรคไม่งั้นไหลแซงคันหน้า) กินกันไม่ลงครับ 2 ตัวนี้
:mrgreen: ชอบตัวไหนก็จิ้มตัวนั้นได้เลย ครับ เท่าที่มอง ใส่ stealth อาจจะหล่อกว่านิดนึง ณ ปัจจุบัน ปั่นลุยฝนมา 2 รอบ มันก็ยังไม่ลอกให้เห็นน่ะ (ใช้ยางเบรค swiss stop สีน้ำเงิน) :oops:

แถม ลองฟังดูเสียงของ stealth ครับ
https://youtu.be/7txvMiIG5wU

** ล้อที่มีเป็นล้อของตัวเองไม่เคยหยิบยืมใครมา ไม่เคยฟังขี้ปากใครมาเล่า โปรดใช้วิจารณญาณในการรับฟัง :mrgreen: ***
ไฟล์แนบ
Image_59036ec.jpg (269.72 KiB) เข้าดูแล้ว 5949 ครั้ง
Image_2800b0f.jpg (263.75 KiB) เข้าดูแล้ว 5949 ครั้ง
Image_f6cbd95.jpg (184.2 KiB) เข้าดูแล้ว 5949 ครั้ง
komsan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-3048319
team: Soitan sometime
Bike: New tarmac

โพสต์ โดย komsan »

อยากทราบตัว elan stealth เด็ดมั๊ยครับ เห็น นน ตัวเบากว่า ต่างกับตัว vigor ที่ขอบอย่างเดียวใช่มั๊ยครับ
Friendship often ends in love; but love in friendship – never.
TJA
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลูกเจี๊ยบส์
Bike: Bianchi Oltre XR2, Dahon Mu-SLX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TJA »

เอาไปทำอะไรล่ะครับ
ทางราบหรือขึ้นเขา ประเด็นอยู่ตรงนี้เลย
น้องที่รู้จักกันเอาVigorไปขึ้นอินทนนท์(นน.ตัวประมาณ85) ปรากฏว่าช่วง14-16%ซี่ลั่นครับ
(edit:แต่ผมหนัก69 เอาขึ้นเขาเขียวบ่อยๆก็ไม่เคยมีปัญหานะครับ)
ถ้าจะเอาไปขึ้นเขาเป็นหลัก ตระกูลRacing Zeroไว้ใจได้มากกว่าครับ
แต่ถ้าเน้นทางราบแล้วไม่ซีเรียสมากเวลาไปขึ้นเขา Vigorไหลกว่า ทางราบยาวๆปั่นคนเดียวผมรักเจ้านี่ที่สุดเลย

edit:เพิ่มเติมอีกนิด ข้อดีมากๆอีกอย่างของRolf คือความมั่นใจของล้อเวลาลงเขาครับ
ล้อหมุนแบบon centerมากที่สุดแล้วเท่าที่เคยใช้มา ผมใช้มา2ปีกว่าๆไม่เคยเซอร์วิสก็ยังเสมอต้นเสมอปลายดี ล้อส่ายหรือโบกข้างน้อยมากๆ
ในขณะที่ยี่ห้ออื่นที่เคยลองมีตั้งแต่ส่ายเล็กๆน้อยๆ(แต่ขี่จริงไม่ค่อยรู้สึก) ไปจนถึงระดับที่อยากจะเอาล้อไปปาใส่หน้าโรงงานเลยก็มี
u4614348
ขาประจำ
ขาประจำ
team: DogCry Riders
Bike: De Rosa
ติดต่อ:

โพสต์ โดย u4614348 »

ใช้ Rolf Vigor alpha Stealthอยู่ ทางราบไหลลื่นดีครับ ขึ้นเขายังไม่เคย เสียงตอนฟรีขาฟังดูโหดดี ความสวยผมว่าขึ้นอยู่กับเฟรมด้วยนะ ใส่ขึ้นสุดควรเป็นเฟรมดำ ลายน้อยๆ ครับ
หนุ่มหน้ามน
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0619499828
ติดต่อ:

โพสต์ โดย หนุ่มหน้ามน »

ทั้ง 2 ตัว ที่เป็นตัวเลือก เป็นขุนศึกชั้นยอด ชอบตัวไหนก็จัดได้เลยครับ

ส่วนตัวใช้ Rolf Vigor alpha Stealth ทางราบไหล ลื่นมาก ขึ้นเขาก็เลิศ หล่อ แปลกตา ไม่เบื่อ คนเห็นชอบเดินมานั่งมองๆ ลูบๆ คลำๆ ใช้มานานขอบล้อไม่มีลอกครับ
แม้แต่นาฬิกาตายมันยังเดินตรงเวลาวันละ 2 ครั้ง.
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ

ใครๆก็เชียร์สเตลท์ ผมเลยสั่งไป รอของอยู่ อยากรู้ว่าจะจบได้นานมั้ยเรื่องล้อ
komsan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-3048319
team: Soitan sometime
Bike: New tarmac

โพสต์ โดย komsan »

OSK 97 เขียน:ใครๆก็เชียร์สเตลท์ ผมเลยสั่งไป รอของอยู่ อยากรู้ว่าจะจบได้นานมั้ยเรื่องล้อ
รีวิวด้วยนะคร้าบบบท่าน OSK เทพเจ้าล้อสายฟ้าฟาด :D :D :D
Friendship often ends in love; but love in friendship – never.
sunmatesport
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877062555
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sunmatesport »

เยี่ยมมมมมมมม
จำหน่ายปลอกแขนกันแดด sunmate ปลอกแขนกันแดดป้องกันรังสียูวี uv มากกว่า99% ปลอกแขนกันแดดทั้งชายและหญิง
ปลอกแขน ผ่านมาตรฐานรับรองสากลAATCC คุณภาพดี ใส่ปั่นจักรยาน ตีกอล์ฟ เล่นกีฬาทุกชนิด ติดต่อได้ที่ Tel. 087 706 2555
Stormtrack
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Stormtrack »

alpha stealth ขอบเบรค มันลอกไหมครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”