av 23 แต่อยากได้ ล้ออลูทอปๆ ช่วยเชียร์หน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

เนตรเทวะ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: av 23 แต่อยากได้ ล้ออลูทอปๆ ช่วยเชียร์หน่อยครับ

โพสต์ โดย เนตรเทวะ »

คิดตกผลึกมาละครับ ว่าอยากได้ตัว fulcrum zero ของสีอลูก็พอแล้วครับ แต่ใจเจ้ากรรมดันคิดต่อว่า ตอนนี้ใช้ caad8 sora เดิมๆ แล้วจะ

1. ถอยล้อใหม่ ได้ใช้เลยปีนี้ ล้อเก่าเอาขึ้นเทรนเนอร์ถาวร ปีหน้าอัพเฟรม+ชุดขับ (เฟรมเก่าไม่ขาย เก็บไว้)
2. ล้อเดิมๆ เปลี่ยนยางใช้ไปก่อน ปีหน้าค่อยถอยคันใหม่ (ไม่ขายคันเก่า เพราะผูกพันกับเฟรมคันนี้มาก)
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

Re: av 23 แต่อยากได้ ล้ออลูทอปๆ ช่วยเชียร์หน่อยครับ

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

เอาล้อมาก่อน พอใด้เฟรมมาปีหน้าย้ายล้อไปใส่เฟรมไหม่ครับ
Zeroมือสองราคาน่าจับ มีลงขายเกือบทุกวัน เล็งดีๆใด้ราคาถูกใจคว้าสวิงช้อนเลยครับ
zero ทำไห้แคทของพี่หล่อขึ้นเป็นกองเลย
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

av23 นี่เข้าประเภทผอมแห้งแรงน้อยเลยนะครับ
หรือประเภทไม่ค่อยได้ออกกำลัง

เพราะคนปรกติปั่นซักสองสามเดือน น่าจะได้ เอวีแถวๆ 28
จึงควรหาประเภทเบาใว้ก่อน เคยเห็นนักปั่นขั้นเทพสายเชียงใหม่ ลงล้อประกอบคาร์บอนมือสอง น.น ประมาณ 1.2 ก.ก หรือ 1.4 ก.ก เท่านั้น ราคาก็แค่ 12,000 บาท ประกอบใหม่ๆ น่าจะ 16,000

เพราะดูๆแล้ว จุดประสงค์ของท่าน อยากได้รถที่ โดดขึ้นปั่นได้เกือบทุกวันโดยไม่เบื่อ 40,60,80,100 ก.ม

ทวนลม ขึ้นเนินก็พอไปได้ ตามลม ลงเนินก็พอเร่งได้

ที่ต้องการคือ น.น เฟรม+ล้อ อยู่ที่แถวๆ ต่ำกว่า 3 ก.ก

แต่ความมันของการปั่นจักรยานอยู่ที่ การเลี้ยงรอบขาให้ ยู่ที่ 90-110 รอบต่อนาที แล้วค่อยปรับเกียร์ตามแรงที่มี ความเร็วจะค่อยๆตามขึ้นมาเอง

ขอให้ปั่นให้มีความสุข ขอให้ตามหาแรงบันดาลใจให้พบให้เจอ
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ

av23 นี่เข้าประเภทผอมแห้งแรงน้อยเลยนะครับ
หรือประเภทไม่ค่อยได้ออกกำลัง

เพราะคนปรกติปั่นซักสองสามเดือน น่าจะได้ เอวีแถวๆ 28
จึงควรหาประเภทเบาใว้ก่อน เคยเห็นนักปั่นขั้นเทพสายเชียงใหม่ ลงล้อประกอบคาร์บอนมือสอง น.น ประมาณ 1.2 ก.ก หรือ 1.4 ก.ก เท่านั้น ราคาก็แค่ 12,000 บาท ประกอบใหม่ๆ น่าจะ 16,000

เพราะดูๆแล้ว จุดประสงค์ของท่าน อยากได้รถที่ โดดขึ้นปั่นได้เกือบทุกวันโดยไม่เบื่อ 40,60,80,100 ก.ม

ทวนลม ขึ้นเนินก็พอไปได้ ตามลม ลงเนินก็พอเร่งได้

ที่ต้องการคือ น.น เฟรม+ล้อ อยู่ที่แถวๆ ต่ำกว่า 3 ก.ก

แต่ความมันของการปั่นจักรยานอยู่ที่ การเลี้ยงรอบขาให้ ยู่ที่ 90-110 รอบต่อนาที แล้วค่อยปรับเกียร์ตามแรงที่มี ความเร็วจะค่อยๆตามขึ้นมาเอง

ขอให้ปั่นให้มีความสุข ขอให้ตามหาแรงบันดาลใจให้พบให้เจอ
เนตรเทวะ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย เนตรเทวะ »

ปัญหาอย่างนึงคือปั่นแล้วเป้าชา ปลายเท้าชา และประสบเหตุรถล้มมาเพราะเอายางติดรถไปปั่นผ่านดินเลน พักไปร่วมปี ผมฟื้นตัวช้า เมื่อก่อนก็ปั่นเนินซึม 3-4% 70-80 กม. ได้อยู่ครับ แต่ตอนนี้เหมือนมันต้องเริ่มใหม่ เลยท้อๆ ทุกวันนี้ก็ขึ้นเทรนเนอร์ค่อยๆปั่นเรียกฟอร์มอยู่ครับ เพียงแต่เข็ดกับล้อและยางติดรถ ไม่ค่อยเชื่อใจมันแล้ว เลยอยากให้ชัวร์ ไม่อยากพักอีกครับ ตอนนี้ก็นัดทไ fitting ไว้แล้ว จะได้แก้ปัญหาอาการชาต่างๆ คือเอาจริงเอาจังกว่าเดิมล่ะครับ
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ

เนตรเทวะ เขียน:ปัญหาอย่างนึงคือปั่นแล้วเป้าชา ปลายเท้าชา และประสบเหตุรถล้มมาเพราะเอายางติดรถไปปั่นผ่านดินเลน พักไปร่วมปี ผมฟื้นตัวช้า เมื่อก่อนก็ปั่นเนินซึม 3-4% 70-80 กม. ได้อยู่ครับ แต่ตอนนี้เหมือนมันต้องเริ่มใหม่ เลยท้อๆ ทุกวันนี้ก็ขึ้นเทรนเนอร์ค่อยๆปั่นเรียกฟอร์มอยู่ครับ เพียงแต่เข็ดกับล้อและยางติดรถ ไม่ค่อยเชื่อใจมันแล้ว เลยอยากให้ชัวร์ ไม่อยากพักอีกครับ ตอนนี้ก็นัดทไ fitting ไว้แล้ว จะได้แก้ปัญหาอาการชาต่างๆ คือเอาจริงเอาจังกว่าเดิมล่ะครับ
ไม่ทราบว่าท่านอายุเท่าไร?
อยู่แถวใหน?
จะเล่นกีฬาต้องปรับสภาพร่างกายให้พร้อมก่อน
ซึ่งถ้าปรับสภาพร่างกายแล้ว แม้ไม่ออกกำลังกาย ร่างกายจะค่อยๆแข็งแรงขึ้น โรคต่างๆก็จะค่อยๆหายไปเอง
หมอโบราณท่านจะเริ่มตั้งแต่จัดกระดูก จัดเส้นเอ็น เส้นเลือด เส้นลม ทลวงจุดต่างๆให้เปิดโล่ง
แม้คนที่เดินไม่ได้มาเกือบ 30 ปี ท่านก็รักษาให้เดินได้โดยใช้เวลาแค่ 3 สัปดาห์ นวดสัปดาละครั้งเท่านั้น
ค่ารักษาไม่เรียกร้อง แล้วแต่ศรัทธา อีกต่างหาก
เชื่อไม่เชื่อแล้วแต่ศรัทธา
ถ้าศรัทธาก็ถามมาจะบอกเบอร์โทรและสถานที่ให้
รูปประจำตัวสมาชิก
ku chelsea
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 094-942-5858, 081-734-7306
team: เสือดอนใหญ่
Bike: Panasonics Order, BMC SLR01, Pina Gan GRS, Surly LHT, Fuji Comet R, Voodoo Bizango, Brompton
ตำแหน่ง: ลำลูกกา ปทุมธานี

โพสต์ โดย ku chelsea »

ไม่ทราบว่าท่านอายุเท่าไร?
อยู่แถวใหน?
จะเล่นกีฬาต้องปรับสภาพร่างกายให้พร้อมก่อน
ซึ่งถ้าปรับสภาพร่างกายแล้ว แม้ไม่ออกกำลังกาย ร่างกายจะค่อยๆแข็งแรงขึ้น โรคต่างๆก็จะค่อยๆหายไปเอง
หมอโบราณท่านจะเริ่มตั้งแต่จัดกระดูก จัดเส้นเอ็น เส้นเลือด เส้นลม ทลวงจุดต่างๆให้เปิดโล่ง
แม้คนที่เดินไม่ได้มาเกือบ 30 ปี ท่านก็รักษาให้เดินได้โดยใช้เวลาแค่ 3 สัปดาห์ นวดสัปดาละครั้งเท่านั้น
ค่ารักษาไม่เรียกร้อง แล้วแต่ศรัทธา อีกต่างหาก
ถ้าศรัทธาก็ถามมาจะบอกเบอร์โทรและสถานที่ให้

พอจะบอกข้อมูลเป็นวิทยาทานหน่อยได้มั้ยครับ ผมมีอาการคล้ายๆสบักจมตรงไหล่ด้านซ้าย เสลาหมุนไหล่จะดังกุบกับๆ พอปั่นกลับมาจะตึงๆปวดนิดๆ หาหมอมาหมอก็บอกคงอักเสบให้ยานวดกับยาคลายเส้นมา หลายรอบไม่ดีขึ้น หาหมอนวด ก็เจอแต่แบบนวดผ่อนคลาย เผื่อจะทดลองให้รักษาดู ขอบคุณครับ
preedexz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Strida LT, Brompton M6L-X, Tyrell FSX, Alex Moulton SST, Giant TCR SL, Scott Foil Platinum, Basso Diamante, Tarmac SL6, Factor O2

โพสต์ โดย preedexz »

เลือกล้อให้ถูกกับการใช้งานครับ
ใช้ปั่นกับทางเขาหรือทางเรียบ ความเร็วเท่าไหร่ โจทย์พวกนี้พี่ต้องหาคำตอบเอง
แต่ถ้า AV23 นี้ถือว่าน้อยมากครับ ถ้าใช้ล้อขอบสูงเกรงว่าจะขว้างทิ้งไปซะเปล่าๆครับ
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ

ku chelsea เขียน:ไม่ทราบว่าท่านอายุเท่าไร?
อยู่แถวใหน?

พอจะบอกข้อมูลเป็นวิทยาทานหน่อยได้มั้ยครับ ผมมีอาการคล้ายๆสบักจมตรงไหล่ด้านซ้าย เสลาหมุนไหล่จะดังกุบกับๆ พอปั่นกลับมาจะตึงๆปวดนิดๆ หาหมอมาหมอก็บอกคงอักเสบให้ยานวดกับยาคลายเส้นมา หลายรอบไม่ดีขึ้น หาหมอนวด ก็เจอแต่แบบนวดผ่อนคลาย เผื่อจะทดลองให้รักษาดู ขอบคุณครับ
ผมเคยเขียนลงในเว็บพลังจิตครับ

การรักษา ผู้ป่วยเป็นอัมพฤกษ์ อัมพาต

ขออนุญาตครับ

เนื่องจากมีสองท่านที่ได้ พีเอ็มเข้ามา เรื่องการรักษา ผู้ป่วยเป็นอัมพฤกษ์ อัมพาต
ผมก็ได้แนะนำ

ศิษย์สายเทพพรหม ของปู่ชีวก ให้ไปแล้ว
ซึ่งความจริงผมก็ได้ร่างไว้แล้ว ชื่อเรื่อง

"ขอหยุดภัยพิบัติเรื่องโรคภัยไข้เจ็บ ศิษย์สายเทพพรหม ตอนที่2 หมอรักษาพระ"

ครูบาอาจารย์ของผมท่านนี้ ท่านจะเก่งเรื่อง การรักษา กล้ามเนื้อ เส้นเอ็น เส้นเลือด เส้นลม เส้นประสาท

วิชาของท่านสูงส่งระดับ เปิดเส้นประสาทระบบสั่งงานกล้ามเนื้อเส้นเอ็นได้
แต่ยังไม่ถึงขั้นต่อเส้นประสาทได้ และต่อเส้นเอ็นได้

ส่วนกระดูกแตก กระดูกหัก ก็ต้องไปรักษากับอีกท่านหนึ่ง

แน่นอนท่านสามารถรักษาโรคเสื่อมสมรรถภาพทางเพศของผู้ชายได้ด้วย
และของผู้หญิงก็มีบางท่านมาขอกระซิบให้ช่วยรักษาเช่นเดียวกัน

วิชาของครูบาอาจารย์นั้น จะมีข้อดี ข้อเด่นของแต่ละท่าน แต่มาจากต้นตอ คือปู่ชีวก เช่นเดียวกัน

ส่วนค่ารักษาท่านไม่เรียกร้อง ให้ก็ได้ ไม่ให้ก็ได้ เพราะท่านเป็นหมอรักษาพระ
ท่านเลยใช้มาตรฐานเดียวกัน

แต่รักษาพระท่านจะขาดทุน แต่ได้บุญเยอะกว่า เพราะรักษาฟรีแล้ว ยังต้องถวายน้ำปานะด้วย

ขออนุโมทนาบุญร่วมกับญาติธรรมทุกๆท่าน

ขออนุโมทนา

ขอขอบพระคุณครับ

ขออนุญาตครับ

ท่านที่รอคอย ท่านอาจารย์ "หมอรักษาพระ" ท่านได้ลงมาที่

บ้านเลขที่ 30/1159 หมู่บ้านพฤษา11 คลอง3 ปทุมธานี

ท่านที่รอคอย โทรเข้าไปขอคิวการรักษาได้เลยนะครับ

ท่านจะอยู่ที่นี่ ถึงวันที่ 18 มีนาคมนี้เท่านั้น

แผนที่ กูเกิ้ล ตามเว็บลิ้งค์ข้างล่างนะครับ

https://maps.google.co.th/maps?hl=e...F ... CAgQ_AUoAg

ละติจูด:14° 1'15.78"น
ลองจิจูด:100°39'47.45"ตะวันออก

ขอโมทนาบุญ ขออนุโมทนาบุญร่วมกับทุกๆท่าน
ขอบคุณครับ
ลุงมหา

เบอร์โทรคุณหมอสมพงษ์ โทรมาถามเลยนะครับ
บอกแบบเผยแพร่ไม่ได้ เพราะท่านรักษาแบบไม่เรียกร้องเงินทอง ท่านลงมาอยู่ที่หมู่บ้านพฤกษา11 ปีละหลายรอบครับ
kgolf
สมาชิก
สมาชิก
Bike: LA และตามมาอีกหลายคัน
ตำแหน่ง: ระยอง

โพสต์ โดย kgolf »

ผมเคยใช้ Shamal , ล้อ มาวิค Ksyrium 125th สองตัวนี้ดันเนินดีมาก แต่ทางราบเหนื่อย สุดท้ายใช้ Rolf vigor alpha ดันเนินยาวๆก็ดีแต่ไม่ดีเท่ามาวิค แต่ทางราบ หรือ ลงเนินนิดๆ ดีมากติดเท้า คงความเร็วดี ส่วนตัวชอบ Rolf vigor alpha ตัวธรรมดาเพราะไม่อยากจ่ายแพงไปเอา สเตลท์ เพราะดูแล้วเหมือนกันยกเว้นสี
ได้ปั่นแล้วไม่คิดฟุ้งซ่าน คิดแค่ว่าจะกลับถึงบ้านได้หรือเปล่า ฮิๆๆๆๆ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”