ล้อคาร์บอนรุ่นไหนที่คิดว่าเบรคทนและดีทที่สุดเท่าที่เคยใช้มาครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Ball-cm-scb
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0857188998
Bike: Trek emonda
ติดต่อ:

ล้อคาร์บอนรุ่นไหนที่คิดว่าเบรคทนและดีทที่สุดเท่าที่เคยใช้มาครับ

โพสต์ โดย Ball-cm-scb »

อยากหาล้อคาร์บอนขอบสูง38-50ไว้ปั่นขึ้นเขาสักคู่ครับ งบประมานล้อมือ1-2 ไม่เกิน 45k

หากแช่เบรคลงเขาระยะทาง 10-15 กิโลเมตร

คิดว่าล้อรุ่นไหนเบรคได้ดีและทนทานได้มั่งครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ว่าวต้องลม
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Focus Cayo Evo 4.0

Re: ล้อคาร์บอนรุ่นไหนที่คิดว่าเบรคทนและดีทที่สุดเท่าที่เคยใช้มาครับ

โพสต์ โดย ว่าวต้องลม »

ล้อดิสฯ ครับ จบเลย
งานพิมพ์ด่วน รอรับได้เลยยยยยยยย บริการรับพิมพ์สิ่งพิมพ์ทุกชนิด http://www.thaiutsaha.com
bigfatt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877760661
Bike: jbc

Re: ล้อคาร์บอนรุ่นไหนที่คิดว่าเบรคทนและดีทที่สุดเท่าที่เคยใช้มาครับ

โพสต์ โดย bigfatt »

ล้อดิสอีกเสียง ปลอดภัยไว้ดีกว่า เห็นลงเขาแหกโค้งแล้วเสียว บางคนทำฟันใหม่หมดเป็นแสน
jarun kongnuam
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jarun kongnuam »

bigfatt เขียน:ล้อดิสอีกเสียง ปลอดภัยไว้ดีกว่า เห็นลงเขาแหกโค้งแล้วเสียว บางคนทำฟันใหม่หมดเป็นแสน
ล้อดิสนี่เอามาใส่กับตะเกียบปกติได้เลยหรือเปล่าครับแล้วต้องเปลี่ยนชุดเบรคอีกใช่มั้ยครับ
Bec
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0899704511
team: Bansong Suratthani
Bike: Trek

โพสต์ โดย Bec »

ผมใช้ ไบเทค คาบอน ขอบ45 ตัวเก่าก็ไม่มีปัญหาอะไรนะครับ ปั่นขึ้นลงเขาเป็นประจำเพราะเป็นเส้นทางซ้อม
KleinMantra1998
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย KleinMantra1998 »

jarun kongnuam เขียน:
bigfatt เขียน:ล้อดิสอีกเสียง ปลอดภัยไว้ดีกว่า เห็นลงเขาแหกโค้งแล้วเสียว บางคนทำฟันใหม่หมดเป็นแสน
ล้อดิสนี่เอามาใส่กับตะเกียบปกติได้เลยหรือเปล่าครับแล้วต้องเปลี่ยนชุดเบรคอีกใช่มั้ยครับ
ไม่ได้ครับ
Frame ต้องรองรับดิสเบรค
jarun kongnuam
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jarun kongnuam »

KleinMantra1998 เขียน:
jarun kongnuam เขียน:
ไม่ได้ครับ
Frame ต้องรองรับดิสเบรค
เห็นแนะนำล้อดิสนึกว่าใช้ได้เลยสรุปว่าต้องเปลี่ยนทั้งล้อทั้งรถ
simpleman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KRS
Bike: TREK Emonda ALR

โพสต์ โดย simpleman »

carbon เป็นล้อฮาล์ฟครับพอได้ รุ่นที่ทนร้อนสูงตามที่ฝรั่ง test ก็ bora ครับ ส่วนตัวใช้ล้อฮาล์ฟลงเขาหลายรอบ จนสุดท้ายกลับมาใช้อลู เพราะ ไม่มั่นใจ ในคาร์บอน เบรคมันไหลๆ ถึงแม้จะเป็นฮาลฟ์ก็ตาม
flybigbear
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ชมรมจักรยานจังหวัดแพร่
Bike: NICH SIGNATURE

โพสต์ โดย flybigbear »

เอาเป็นว่าลงเขา ใช้ล้ออลูฯเถอะ
นิรุต
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Jamis Durungo SX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย นิรุต »

ผมว่านะจะตอบโจทย์นะครับ ราคา3x,xxx
18268100_1719679731382769_5905200406342798694_n.jpg (64.42 KiB) เข้าดูแล้ว 6323 ครั้ง
18198669_1719679214716154_7616968453545822317_n.jpg (66.55 KiB) เข้าดูแล้ว 6323 ครั้ง
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

^
|
|
ข้างบนนั่นไม่ใช่ขอบคาร์บอนนะครับ มันคือ ขอบอลูมิเนียม แล้วครอบด้วยแฟรี่งคาร์บอนอีกทีหนึ่ง จัดเป็นพวกหัวลูกผสม คล้ายๆกับ C35ขอบงัดนั่นแหละ

ขอบล้อคาร์บอนจริงๆ ประเภทริมเบรค ประเภทแช่เบรคลงเขายาวๆ 10-15 km ผมว่าไม่มีตัวไหนทนได้ เพียงแค่ยี่ห้อไหนจะพังก่อนเท่านั้นแหละ ยิ่ง Reynold นี่ ขึ้นชื่อในเรื่องใจเสาะเปราะบางมาเป็นอันดับต้นๆเลย

ลงเขายาวๆ 10-15 กม. นี่ผมนึกถึงอินนทนนท์ กับ ภูทับเบิก ส่วนตัวแล้ว ผมลงมาทั้ง 2 ที่ ภูทับเบิกลงแค่ครั้งเดียว ล้อหน้าอลู ล้อหลังคาร์บอน​(ดุมวัตต์ เลยเปลี่ยนล้อไม่ได้ ) ภูทับเบิกไม่กล้าลงยาว เพราะทางคดเคี้ยวต้องใช้เบรคบ่อยมาก ต้องจอดรถพักให้ขอบล้อเย็นลง ขอบอลูเองก็ไม่ใช่ว่าจะปลอดภัย เพราะมันร้อนเร็ว แต่โชคดีที่มันเองก็เย็นเร็ว ความร้อนมากมายอาจจะทำให้ยางในรั่วได้ โดยเฉพาะบริเวณจุบเติมลมที่สัมผัสกับขอบโดยตรง ละลายเอาได้เลยถ้าแช่จนร้อนจัดๆ ส่วนอินทนนท์นี่ ลงมา 3 ครั้งแล้ว เสือภูเขาขอบวีเบรค 2 ครั้ง และเสือหมอบเมื่อกพ.ต้นปีที่ผ่านมานี่เอง

จักรยานไม่ใช่มอเตอร์ไซค์ ใช้engine brake ไม่ได้ ดังนั้นจึงต้องใช้เบรคเพียงอย่างเดียว แต่การเบรคโดยการ"เลีย"เบรคมาตลอดจะทำให้เกิดความร้อนที่ขอบล้อมาก สะสมจนสร้างปัญหา ( ขอบอลูร้อนจัดจนยางในละลาย ขอบคาร์บอนร้อนจัดจนเสียความแข็งแรง แล้วโดนแรงดันลมดันจนขอบบานออกมา หรือ ที่เรียกกันว่า "บวม" ) แม้แต่ดิสเบรคก็ตาม หากแช่เบรคติดต่อกันนานๆ ใบจานเบรคมันมีพื้นที่ไม่มากนัก มันระบายความร้อนไม่ทัน มันก็จะร้อนจัด ทำให้ผ้าเบรคไหม้ บางครั้งจะเห็นจานเบรคเปลี่ยนสีเป็นสีปีกแมลงทับกันได้เลยนะครับ และสุดท้ายมันก็จะเบรคไม่อยู่จากหน้าผ้าเบรคที่ไหม้นี่แหละ และที่สำคัญก็คือ หากเป็นจานเบรคที่ใช้สกรู 6 ตัวยึด หากยึดด้วยทอร์คที่ไม่เท่ากัน ก็อาจจะเจอปัญหาใบจานบิดงอได้เช่นกัน

ดังนั้นทักษะการใช้เบรคในจักรยานจึงเป็นเรื่องสำคัญมาก เบรคโดยกำเบรคให้แรงพอเพื่อให้ความเร็วลดลง แล้วปล่อยให้รถไหลต่อด้วยความเร็วที่เราสามารถควบคุมรถในขณะเข้าโค้งได้จึงเป็นสิ่งที่สำคัญ ดังนั้นทักษะในการบังคับรถในทางโค้งที่ความเร็วสูงๆจึงเป็นเรื่องสำคัญ

โดยสรุปแล้ว นิสัยของรถ คุณภาพของยาง คุณภาพของระบบเบรค และ ทักษะของคนขี่ คือสิ่งสำคัญที่สุดสำหรับการขี่ลงเขายาวๆ

สุดท้าย ถ้าให้ผมเลือก ผมเลือกขอบอลูอยู่ดี ไม่ใช่ว่ากลัวพังเพราะความร้อนสะสมนะครับ ( คือ ถ้าไม่ใช่อินทนนท์หรือภูทับเบิกแล้ว ไม่ใช่ปัญหาในกรณีนี้ เลย ) ปัญหาหลักๆก็คือ ขอบอลูห่วยแค่ไหน ก็ยังเบรคได้ดีกว่า ขอบคาร์บอนและยางเบรคคาร์บอนดีๆ"เยอะ" ยิ่งขอบอลูดีๆ + ผ้าเบรคดีๆ ไม่ต้องกดหนัก ไม่ต้องกดนาน กดจึ๊กสั้นๆ ปล่อย กด ปล่อย กด ก็เข้าโค้งได้แล้วครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทุ่งสง
Bike: focus max. neilpride bora

โพสต์ โดย OSK 97 »

ล้อฟูลคาร์บอนที่เบรคดีสุดที่ผมใช้คือซิป ไฟรสไตรส์
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

OSK 97 เขียน:ล้อฟูลคาร์บอนที่เบรคดีสุดที่ผมใช้คือซิป ไฟรสไตรส์
ใช่รุ่นใหม่ที่มีบั้งตรงขอบเบรค หรือป่าวครับพี่

เห็นราคาแล้ว รู้สึกหายคันครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paxxa »

lucifer เขียน:^
|
|
ข้างบนนั่นไม่ใช่ขอบคาร์บอนนะครับ มันคือ ขอบอลูมิเนียม แล้วครอบด้วยแฟรี่งคาร์บอนอีกทีหนึ่ง จัดเป็นพวกหัวลูกผสม คล้ายๆกับ C35ขอบงัดนั่นแหละ

ขอบล้อคาร์บอนจริงๆ ประเภทริมเบรค ประเภทแช่เบรคลงเขายาวๆ 10-15 km ผมว่าไม่มีตัวไหนทนได้ เพียงแค่ยี่ห้อไหนจะพังก่อนเท่านั้นแหละ ยิ่ง Reynold นี่ ขึ้นชื่อในเรื่องใจเสาะเปราะบางมาเป็นอันดับต้นๆเลย

ลงเขายาวๆ 10-15 กม. นี่ผมนึกถึงอินนทนนท์ กับ ภูทับเบิก ส่วนตัวแล้ว ผมลงมาทั้ง 2 ที่ ภูทับเบิกลงแค่ครั้งเดียว ล้อหน้าอลู ล้อหลังคาร์บอน​(ดุมวัตต์ เลยเปลี่ยนล้อไม่ได้ ) ภูทับเบิกไม่กล้าลงยาว เพราะทางคดเคี้ยวต้องใช้เบรคบ่อยมาก ต้องจอดรถพักให้ขอบล้อเย็นลง ขอบอลูเองก็ไม่ใช่ว่าจะปลอดภัย เพราะมันร้อนเร็ว แต่โชคดีที่มันเองก็เย็นเร็ว ความร้อนมากมายอาจจะทำให้ยางในรั่วได้ โดยเฉพาะบริเวณจุบเติมลมที่สัมผัสกับขอบโดยตรง ละลายเอาได้เลยถ้าแช่จนร้อนจัดๆ ส่วนอินทนนท์นี่ ลงมา 3 ครั้งแล้ว เสือภูเขาขอบวีเบรค 2 ครั้ง และเสือหมอบเมื่อกพ.ต้นปีที่ผ่านมานี่เอง

จักรยานไม่ใช่มอเตอร์ไซค์ ใช้engine brake ไม่ได้ ดังนั้นจึงต้องใช้เบรคเพียงอย่างเดียว แต่การเบรคโดยการ"เลีย"เบรคมาตลอดจะทำให้เกิดความร้อนที่ขอบล้อมาก สะสมจนสร้างปัญหา ( ขอบอลูร้อนจัดจนยางในละลาย ขอบคาร์บอนร้อนจัดจนเสียความแข็งแรง แล้วโดนแรงดันลมดันจนขอบบานออกมา หรือ ที่เรียกกันว่า "บวม" ) แม้แต่ดิสเบรคก็ตาม หากแช่เบรคติดต่อกันนานๆ ใบจานเบรคมันมีพื้นที่ไม่มากนัก มันระบายความร้อนไม่ทัน มันก็จะร้อนจัด ทำให้ผ้าเบรคไหม้ บางครั้งจะเห็นจานเบรคเปลี่ยนสีเป็นสีปีกแมลงทับกันได้เลยนะครับ และสุดท้ายมันก็จะเบรคไม่อยู่จากหน้าผ้าเบรคที่ไหม้นี่แหละ และที่สำคัญก็คือ หากเป็นจานเบรคที่ใช้สกรู 6 ตัวยึด หากยึดด้วยทอร์คที่ไม่เท่ากัน ก็อาจจะเจอปัญหาใบจานบิดงอได้เช่นกัน

ดังนั้นทักษะการใช้เบรคในจักรยานจึงเป็นเรื่องสำคัญมาก เบรคโดยกำเบรคให้แรงพอเพื่อให้ความเร็วลดลง แล้วปล่อยให้รถไหลต่อด้วยความเร็วที่เราสามารถควบคุมรถในขณะเข้าโค้งได้จึงเป็นสิ่งที่สำคัญ ดังนั้นทักษะในการบังคับรถในทางโค้งที่ความเร็วสูงๆจึงเป็นเรื่องสำคัญ

โดยสรุปแล้ว นิสัยของรถ คุณภาพของยาง คุณภาพของระบบเบรค และ ทักษะของคนขี่ คือสิ่งสำคัญที่สุดสำหรับการขี่ลงเขายาวๆ

สุดท้าย ถ้าให้ผมเลือก ผมเลือกขอบอลูอยู่ดี ไม่ใช่ว่ากลัวพังเพราะความร้อนสะสมนะครับ ( คือ ถ้าไม่ใช่อินทนนท์หรือภูทับเบิกแล้ว ไม่ใช่ปัญหาในกรณีนี้ เลย ) ปัญหาหลักๆก็คือ ขอบอลูห่วยแค่ไหน ก็ยังเบรคได้ดีกว่า ขอบคาร์บอนและยางเบรคคาร์บอนดีๆ"เยอะ" ยิ่งขอบอลูดีๆ + ผ้าเบรคดีๆ ไม่ต้องกดหนัก ไม่ต้องกดนาน กดจึ๊กสั้นๆ ปล่อย กด ปล่อย กด ก็เข้าโค้งได้แล้วครับ
ทักษะการเบรกที่ดีและถูกต้องสำคัญมากครับ แค่คิดจะเลียเบรกยาวสิบกว่ากิโลนี่ก็ผิดแล้วครับ ล้อรถยนต์ยังเบรกไหม้เลยครับ ขอบอะลูฯ ก็เอาไม่อยู่หรอกครับ ถ้าจะเอาให้ถูกนี่ไม่มีล้อขอบไหนเอาอยู่หรอกครับ คงต้องกำเบรกเป็น ABS แบบ Manual นาจะดีสุด และก็พักขอบล้อบ้าง จะลงเขารวดเดียวโดยไม่พักเลยเหมือนแข่งโปรคงไม่ได้เพราะเขาปิดถนนแต่เราไม่สามารถ
pro95
สมาชิก
สมาชิก
Bike: trek
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pro95 »

ถ้าคาร์บอน XENTIS ครับ

ถ้าอลู mavic exalith ครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”