ปั่นเทรนเนอ์ยังไงให้ขี้เกลือขึ้นจักรยานน้อยสุดหรอครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

ปั่นเทรนเนอ์ยังไงให้ขี้เกลือขึ้นจักรยานน้อยสุดหรอครับ

โพสต์ โดย Nash.t » 29 ต.ค. 2017, 16:08

เป็นคนเหงื่อเยอะมาก ขี้เกลือขึ้นจักรยานจนเบรคหน้าพังแล้วครับ

พยามรองผ้าแล้วมันก็ยังไหลไปทั่วจักรยาน มีอะไรฉีดหรือทากันขี้เกลือได้บ้างมั้ยครับ

Re: ปั่นเทรนเนอ์ยังไงให้ขี้เกลือขึ้นจักรยานน้อยสุดหรอครับ

โพสต์ โดย Chai_7682 » 29 ต.ค. 2017, 18:27

ถ้าเอาผ้ารองแล้วยังเปียกอีก ปั่นเสร็จก็ถอดล้อหน้าหลัง เอาเฟรมไปฉีดน้ำล้าง หรือล้างทั้งคัน
ID LINE : chai_7682

Re: ปั่นเทรนเนอ์ยังไงให้ขี้เกลือขึ้นจักรยานน้อยสุดหรอครับ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ » 29 ต.ค. 2017, 19:07

ต้องขยันเช็ดเท่านั้น

ผมเช็ดทุกครั้งที่ปั่นเสร็จ จะปั่นน้อยปั่นเยอะ ก็ต้องทำ

ผมไม่รู้คุณเช็ดจักรยานบ่อยมั้ย ก่อนจะอาบน้ำพักผ่อน ผมเช็ดเลย

ไม่ต้องขนาดว่าเอาน้ำยาล้างจักรยานทุกรอบ ผ้าชุบน้ำเหยาะสบู่พอหมาด ๆ ปาดทีเดียวก็จบ
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู » 30 ต.ค. 2017, 17:06

จะปั่นเทรนเนอร์หรรือปั่นถนน ถ้าเกิดปั่นเสร็จแล้วเช็ดหมาดเฟรมก็จะดูเงางามใด้อีกนานครับ แต่ถ้าหมกนีรรับรองครับปีเดียวรถหมองโทรมไปถนัดตา

โพสต์ โดย arty118 » 30 ต.ค. 2017, 23:29

ปั่นเสร็จก็เอาผ้าชุบน้ำเช็ดเฟรมครับ

โพสต์ โดย KleinMantra1998 » 02 พ.ย. 2017, 06:15

ระหว่างปั่น ผมเอาผ้าขนหนูรองบนเฟรม แฮนด์ stem ครับ
เป็นคนเหงื่อเยอะ

ท้ายสุด ไม่รอด หัวน๊อต และตามซอก เริ่มเกิดคราบอ๊อกซายของโลหะ (แบบเดียวกับสนิมเหล็ก)
จะให้ล้างรถทุกครั้งที่ขี่เทรนเนอร์ ก็ขี้เกียจ ขี่เทรนเนอร์สัปดาห์ละหลายครั้ง

ตอนนี้ หาอะไหล่เก่า เฟรมเก่าๆที่ปลดประจำการ มาประกอบเพื่อไว้ขี่เทรนเนอร์โดยเฉพาะ
ล้อเก่า ยางเก่า เบรคไม่ใส่

โพสต์ โดย lucifer » 02 พ.ย. 2017, 10:25

sweat guard ตามที่เพื่อนแนะนำครับ แต่ผมใช้เสื้อกล้ามเก่ามาดัดแปลงแทนครับ ใช้งานได้เหมือนๆกันแหละ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน

โพสต์ โดย thaiji333 » 02 พ.ย. 2017, 12:10

ไม่ต้องล้างครับ แค่เอาปีอกกี้พ่นน้ำให้ทั่วแล้วเฉ้ดให้แห้งหลังปั่นทุกครั้บจบครับ
เบรค propel ผมก็เคยมีปัญหาสนิมกิน ทุกวันนี้เช็ดหลังปั่นจบจริง