Focus izlco Max 2014-2015 ใครยังใช้ ฝาปิดซาง Across รุ่นเก่า โปรดอ่าน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

Re: Focus izlco Max 2014-2015 ใครยังใช้ ฝาปิดซาง Across รุ่นเก่า โปรดอ่าน

โพสต์ โดย DoDo-Bic » 18 ต.ค. 2017, 18:32

ของผมก็เปลี่ยนไปแล้วครับ แต่ว่าใช้ฝาปิดถ้วยคอเดิม โดยที่ไม่ได้ขันให้มันแน่น
เนื่องจากฝาปิดถ้วยคอเดิมของ Across มันจะใช้การขันเพื่อไปบีบซาง ทำให้ตะเกียบยึดกับเฟรม แทนที่จะใช้ Star-Nut ล็อคครับ ถ้าขันให้มันแน่นมันจะไปบีบซาง ทำให้ซางแตกครับ

แล้วให้ผมใช้ Star-Nut ตัวใหม่ที่เค้าเปลี่ยนให้มาล็อคตะเกียบกับเฟรมแทน เนื่องจากฝาปิดของ FSA มันปิดให้ไม่พอดีครับ ร้านบอกว่าน้ำอาจจะเข้า เลยให้ใช้ตัวเดิมแต่ไม่ต้องรัดแทน

Re: Focus izlco Max 2014-2015 ใครยังใช้ ฝาปิดซาง Across รุ่นเก่า โปรดอ่าน

โพสต์ โดย Permkiat » 19 ต.ค. 2017, 10:25

[quote="Kize"]แจ้งทุกท่านก่อนนะครับว่า ปัญหาชุดคอเป็นสาเหตุให้เกิดซางหักหรืออุบัติเหตุ เป็นความจริงครับ
แต่ Focus ได้ประสานและส่งชุดคอ FSA ใหม่ทั้งชุดให้กับทาง Procycle ตัวแทนจำหน่ายในประเทศไทยตั้งแต่ทางอเมริกามีคำสั่งให้ Recall แล้ว และทาง Procycle ก็ได้ส่งชุดคอนี้ให้กับทางร้านตัวแทนที่จำหน่ายเฟรม Izalco Max ให้กับลูกค้าไปตั้งแต่เกิดเรื่องใหม่ๆ แต่อาจจะเกิดการตกหล่น หรือความบกพร่องของทางร้านตัวแทนจำหน่าย ที่ไม่ได้ติดตามลูกค้าให้กลับมาเปลี่ยนชุดคอครับ

ต้นเรื่องคือ หน่วยงานความปลอดภัยเพื่อผู้บริโภคของอเมริกา (ร่วมกับแคนาดา) แจ้งให้บ. Focus ทำการเรียกคืนและแก้ไขเรื่องระบบชุดคอ Arcos ที่ขายในทั้งสองประเทศเพราะตรวจสอบพบว่า ชุดคอ Arcos ที่ใช้ระบบเบ่งตัวเพื่อทำให้ลูกปืนคอแน่นนั้น มีส่วนเกี่ยวข้องกับสาเหตุของอุบัติเหตุ ที่เกิดขึ้นกับผู้ใช้เฟรมจักรยานที่ใช้ชุดคอระบบนี้ อ้างอิงตามนี้ครับ

https://www.cpsc.gov/Recalls/2015/focus ... x-bicycles

ผมเองก็พึ่งเปลี่ยนชุดคอเมื่อปีที่แล้วนี่เองครับ เพราะตอนนั้นอยากจะเปลี่ยนชุดคอเพื่อให้กด Stem ได้ต่ำลง เลยไปค้นดูว่าต้องใช้แบบไหนยังไง ก็เลยเจอปัญหา Recall นี้ ก็ลองโทรประสานกับทาง Procycle ทาง Procycle ยังตกใจว่า ผมยังไม่ได้เปลี่ยนอีกหรือ เลยประสานกลับไปที่ร้านค้า ร้านค้าก็ส่งชุดคอ FSA พร้อม Carbon Stem Plug ให้ผมทั้งชุดทันที

เฟรมตัวนี้ประกัน 5 ปี ปัจจุบันยังไงก็ยังอยู่ในระยะการรับประกัน คิดว่าคงจะเคลมได้นะครับไม่น่าจะมีปัญหาอะไร

Edit เพิ่มรูปเพื่อยืนยันว่าผมเป็นผู้ใช้เฟรมรุ่นเดียวกัน ไม่ได้เป็นหน้าม้า บ. ที่มาแก้ต่างให้แต่อย่างใด

///////////////////////////////////////////////////////////////////////////////

ผมติดต่อ ตัวแทน pro cycle ได้รับแจ้งเหมือนที่ คุณ Kize แจ้งไว้
ผมก็ยังงงๆ ว่า dealer จะสามารถแจ้งลูกค้าได้ครบทุกคนหรือไม่ แล้วคันผมเจ้าของเก่า
ทำไมไม่เปลี่ยนชุดคอใหม่ ถ้าเจ้าของรถคันนี้ อ่านกระทู้อยู่ช่วยติดต่อผมด้วยครับ อยากรู้ว่า
ทำไมไม่เคลม หรือ ไม่รู้เรื่อง เกิดซางหักตอนลงเขามายังคิดไม่ออกเลยว่าจะเป็นยังไงครับ
มุ่งมั่น ฝึกซ้อม อัพของ

โพสต์ โดย Kengka25 » 19 ต.ค. 2017, 19:35

ดีจังครับ ของผมตัวรัดสับจานร้าว mail หาตัวแทนตอบว่าไม่เกี่ยวกับเฟรม ไม่นับแต่สามารถส่งมาซ่อมได้เสีย ประมาณ 2000 บาท แต่มันเป็น Defect ที่ไม่ได้เกิดจากเรานี้ คงต้องรับกรมมและพยายามแก้ไขเองต่อไป :cry: :cry: :cry:
"งานหนักไม่เคยฆ่าใคร"

โพสต์ โดย Kize » 19 ต.ค. 2017, 21:06

Kengka25 เขียน:ดีจังครับ ของผมตัวรัดสับจานร้าว mail หาตัวแทนตอบว่าไม่เกี่ยวกับเฟรม ไม่นับแต่สามารถส่งมาซ่อมได้เสีย ประมาณ 2000 บาท แต่มันเป็น Defect ที่ไม่ได้เกิดจากเรานี้ คงต้องรับกรมมและพยายามแก้ไขเองต่อไป :cry: :cry: :cry: 20171017_060753.jpg

ไม่แปลกครับ หูยึดเป็นอลูมิเนียมพอผ่านการใช้งานตากแดดตากฝน มันก็จะเสื่อมสภาพแตกหักได้เป็นปกติ
ซ่อมได้ครับ เอาสว่านเจาะรีเวทออกแล้วเปลี่ยนหูยึดสับจาน แล้วก็ยึดด้วยรีเวทใหม่ แต่!! ต้องให้ช่างฝีมือทำนะครับ
เพราะมันเกี่ยวกับองศาการติดตั้งสับจานหน้า ให้ช่างไม่ละเอียดทำเดี๋ยวงานจะงอกกว่าเดิม
และอะไหล่ต้องตรงรุ่นด้วยนะครับ ศูนย์แจ้งค่าซ่อม 2000 ผมว่ามันก็ไม่ได้แพงมาก ถ้ามีประกันงานซ่อมให้ด้วยก็ถือว่าถูกเลย

โพสต์ โดย Permkiat » 20 ต.ค. 2017, 09:17

Kize เขียน:
Kengka25 เขียน:ดีจังครับ ของผมตัวรัดสับจานร้าว mail หาตัวแทนตอบว่าไม่เกี่ยวกับเฟรม ไม่นับแต่สามารถส่งมาซ่อมได้เสีย ประมาณ 2000 บาท แต่มันเป็น Defect ที่ไม่ได้เกิดจากเรานี้ คงต้องรับกรมมและพยายามแก้ไขเองต่อไป :cry: :cry: :cry: 20171017_060753.jpg

ไม่แปลกครับ หูยึดเป็นอลูมิเนียมพอผ่านการใช้งานตากแดดตากฝน มันก็จะเสื่อมสภาพแตกหักได้เป็นปกติ
ซ่อมได้ครับ เอาสว่านเจาะรีเวทออกแล้วเปลี่ยนหูยึดสับจาน แล้วก็ยึดด้วยรีเวทใหม่ แต่!! ต้องให้ช่างฝีมือทำนะครับ
เพราะมันเกี่ยวกับองศาการติดตั้งสับจานหน้า ให้ช่างไม่ละเอียดทำเดี๋ยวงานจะงอกกว่าเดิม
และอะไหล่ต้องตรงรุ่นด้วยนะครับ ศูนย์แจ้งค่าซ่อม 2000 ผมว่ามันก็ไม่ได้แพงมาก ถ้ามีประกันงานซ่อมให้ด้วยก็ถือว่าถูกเลย

ตรงนี้น่าจะซ่อมได้ไม่ยาก แต่ถ้า Defect จริงก็น่าจะซ่อมให้น่ะครับ

โพสต์ โดย Permkiat » 27 ต.ค. 2017, 16:28

สรุป case ผม เคลมไม่ได้ครับ รายละเอียดตามนี้ครับ
ใครจะซื้อมือ 2 ก็เช็คดูกันด้วยครับ ว่า แบรนด์ไหนมีข้อกำหนดอะไรบ้าง
จะได้ไม่ต้องมานั่งเซ็ง แบบผม
แนบไฟล์

โพสต์ โดย KleinMantra1998 » 27 ต.ค. 2017, 16:49

ข้อ 2 นี่เข้าใจครับ หลายๆยี่ห้อก็บอกไว้ว่า เปลี่ยนมือคือหมดประกัน
แต่ข้อ 1 นี่ซิครับ แปลว่า เฟรม เป็นของหิ้ว เข้ามาเอง ไม่ได้เป็นของ
ตัวแทนนำเข้า แม้ว่าสินค้าจะไม่ถูกเปลี่ยนมือ แต่ก็เครมไม่ได้แน่ๆ

โพสต์ โดย Deamonicus » 27 ต.ค. 2017, 17:05

โหเปลี่ยนมือ หมดประกัน เพิ่งรู้นะนี่
เป็นทุกบริษัทนำเข้าหรือเปล่า หรือเฉพาะ procycle

ของผมนี่หลายชิ้นเลยของ procycle

โพสต์ โดย Kize » 27 ต.ค. 2017, 20:33

Permkiat เขียน:สรุป case ผม เคลมไม่ได้ครับ รายละเอียดตามนี้ครับ
ใครจะซื้อมือ 2 ก็เช็คดูกันด้วยครับ ว่า แบรนด์ไหนมีข้อกำหนดอะไรบ้าง
จะได้ไม่ต้องมานั่งเซ็ง แบบผม

เรียนตามตรงครับ ตอนโพสผมอ่านไม่ละเอียดไม่ทันเห็นว่าเป็นมือสองก็รีบโพสไป แต่พอเห็นแล้วก็ไม่อยากจะโพสเพิ่มกลัวจะเคืองกัน
เพราะระบบการรับประกันของโลกนี้จะเป็นแบบนี้จริงๆครับคือ เมื่อเปลี่ยนมือแล้วจะสิ้นสุดการรับประกันทันที

แต่ซางหักนี่ส่งร้านซ่อมเก่งๆก็ซ่อมได้นะครับ ซ่อมแล้วก็ยังใช้ได้ดี แต่ต้องเลือกร้านที่เครื่องมือในการซ่อมดีๆหน่อย
เพราะเป็นจุดรับแรง และหากซ่อมไม่สมบูรณ์จะเกิดอุบัติเหตุได้ ที่เห็นในไทยก็มีร้านเดียวเองมั้งที่ดูจะมีฝีมือเป็นพิเศษลองค้นดูครับหาไม่ยาก

โพสต์ โดย K5 » 27 ต.ค. 2017, 21:14

bigfatt เขียน:ฝาปิดถว้ยคอทำให้ซางคารบอนร้าวมันเกี่ยวตรงใหนครับ จุดที่ร้าวก็อยูสูงกว่าฝาปิด จขท.ช่วยขยายข้อมลูให้กว้างกว่านี้สักนิดครับ ขอบคุณครับ

ข้อมูลตามลิงค์ครับ

https://www.youtube.com/watch?v=kVHiQSnrq0o
http://www.dhammahome.com/home.php

โพสต์ โดย OSK 97 » 28 ต.ค. 2017, 20:40

ถ้าตัวปี16/17ยังมีปัญหานี้มั้ยครับ

โพสต์ โดย Kize » 29 ต.ค. 2017, 09:52

OSK 97 เขียน:ถ้าตัวปี16/17ยังมีปัญหานี้มั้ยครับIMG_25601027_074409.jpg

ไม่มีปัญหาแล้วครับ เพราะปัญหาเกิดจากชุดคอ Arcos ไม่ได้เกิดจากการผลิตครับ เฟรมที่จำหน่ายหลังจาก recall จะเป็นชุดคอ FSA ทั้งหมดครับ