ขอสอบถามผู้ใช้ Power 2 max Type S

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

ขอสอบถามผู้ใช้ Power 2 max Type S

โพสต์ โดย lekkel » 16 ต.ค. 2017, 14:32

ขอสอบถามผู้ใช้ Power 2 max Type S รุ่นล่าสุด สามารถวัดค่า Pedal Smoothness ได้หรือไม่ครับ ดูจากเว็บต่างประเทศเห็นในตารางเปรียบเทียบคุณสมบัติของ Power 2 max ระหว่างรุ่น NG, NGeco และ Type S ระบุว่ารุ่น Type S ก็มีฟังชั่นนี้อยู่ ขอบคุณครับ

Re: ขอสอบถามผู้ใช้ Power 2 max Type S

โพสต์ โดย sexton » 16 ต.ค. 2017, 14:50

มีแต่วัด balance ซ้ายขวาน่ะครับ ... ถ้าวัดสมูทเลสจริงๆที่เป็นค่าจากสปอตการกดจุดบันไดจริงๆแยกซ้าย ขวา น่าจัเป็นพวก การ์มินเวคเตอร์ หรือเปล่าครับ?

Re: ขอสอบถามผู้ใช้ Power 2 max Type S

โพสต์ โดย lucifer » 17 ต.ค. 2017, 10:11

Pedal smoothness มีค่าเท่ากับ P avg / P max โดยหลักการแล้วก็น่าจะวัดได้นะ ขึ้นกับว่า มันส่งรหัสคำสั่งให้คำนวณไปยังตัว Head Unit หรือเปล่า แต่รุ่นก่อนหน้านี้ ยังแสดงได้แค่ balance

ค่า pedal smoothness อาจจะไม่ได้ให้ประโยชน์อะไรมากมายสำหรับการปั่นในลักษณะที่ไม่ได้คุมpace แต่สำหรับการปั่นในลักษณะที่ควบคุม pace เช่น Time trial ในเส้นทางเรียบ จะเป็นตัวช่วยสะท้อนล้กษณะของการออกแรงได้ดีครับ

แสดงค่า แต่ไม่เอาไปใช้ หรือ ใช้ไม่ถูกกรณี มันก็ไม่ค่อยจะได้ประโยชน์สักเท่าไหร่นะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย lucifer เมื่อ 17 ต.ค. 2017, 10:17, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน

โพสต์ โดย lucifer » 17 ต.ค. 2017, 10:13

sexton เขียน:มีแต่วัด balance ซ้ายขวาน่ะครับ ... ถ้าวัดสมูทเลสจริงๆที่เป็นค่าจากสปอตการกดจุดบันไดจริงๆแยกซ้าย ขวา น่าจัเป็นพวก การ์มินเวคเตอร์ หรือเปล่าครับ?

พวก Rotor ก็ทำได้ครับ วัดขาเดียว ก็แสดงผลขาเดียว ก็มีนะ :lol:
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน