สงสัยเรืีองโซ่ครับ ถ้ายาวไปหรือสั้นไป มีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างครับ '

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
ccman
สมาชิก
สมาชิก

สงสัยเรืีองโซ่ครับ ถ้ายาวไปหรือสั้นไป มีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างครับ '

โพสต์ โดย ccman »

สงสัยเรื่องโซ่ครับ ถ้ายาวไปหรือสั้นไป มีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างครับ
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: สงสัยเรืีองโซ่ครับ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

สั้นไป ตีนผีจะทำงานหนัก ดรอปเอ้าท์อาจจะหักได้ถ้าแรงเครียดสูง

ยาวไป โซ่จะไต่เกียร์ไม่แม่น บางเกียร์ โซ่อาจจะหย่อนเกิน เวลาสะเทือนมีสิทธิ์โซ่ร่วงได้

ข้อดีคงไม่มี สั้นไปก็ไม่ดี ยาวไปก็ไม่ดี สรุป ต้องให้พอดี
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
ccman
สมาชิก
สมาชิก

สอบถามอีกครับ แล้วมีวิธีวัดยังไงให้พอดีมั้ยครับ ผมพึ่งเปลี่ยนโซ่ใหม่รู้สึกเหมือนว่ามันจะยาวไป
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

ก็ทาบกะโซ่เก่าสิครับ ของใหม่เขาเผื่อมา 2 3 ข้อ หรือ เข้าเกียร์เบาสุด กับหนักสุด ดูว่ามันตึงหรือหย่อนไปมั้ย มันก็ไม่ได้มีค่าตายตัวหรอก แล้วแต่เฟือง
ccman
สมาชิก
สมาชิก

ขออภัยครับ ให้ข้อมูลไม่หมด ผมเปลี่ยนเป็นตีนผีขายาวด้วยน่ะครับ ตอนใช้โซ่เดิมมันตึงเกิน เลยเปลี่ยนโซ่ใหม่นะ่ครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tungmanx »

วิธีหาความยาวโซ่มันมีสองวิธี ผลลัพธ์จะไม่เหมือนกัน
วิธีแรก คล้องโซ่แบบไม่ต้องร้อยผ่านตีนผีระหว่างจานใหญ่กับเฟืองใหญ่สุด ดึงให้ตึงๆได้เท่าไหร่ + ไปอีก 2 ข้อ จะได้โซ่สั้นที่สุดที่ใช้ได้

รูปภาพ

อีกวิธีคือ ร้อยโซ่ผ่านตีนผีคล้องจานเล็กกับเฟืองเล็กสุดแล้วดึงหาความยาวไปเรื่อยๆจนกว่าลูกรอกตีนผีตัวบนไม่สัมผัสโดนโซ่ด้านล่าง วิธีนี้จะได้โซ่ยาวสุดที่ใช้ได้

รูปภาพ

ถ้ากลัวว่าโซ่จะยาวจะสั้นเกินไปก็ใช้ทั้งสองวิธีเลยครับ แล้วหาจุดกลางๆระหว่างสองความยาว เราก็จะได้โซ่ที่ไม่สั้นไม่ยาวเกินไปแล้ว ส่วนตัวผมใช้วิธีที่สองเพราะเหลือโซ่เยอะดี เผื่อเปลี่ยนเฟืองหลังหรือจานหน้าใหญ่ขึ้นอาจจะไม่ต้องเปลี่ยนโซ่ใหม่
ccman
สมาชิก
สมาชิก

Re: สงสัยเรืีองโซ่ครับ ถ้ายาวไปหรือสั้นไป มีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างครับ '

ขอบคุณครับ เดี้ยวจะไปลองดูครับ ^ ^
Pasanan
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0967610077
team: Lipda Cycling
Bike: Trek Madone9.2 Bmc SLR02

Re: สงสัยเรืีองโซ่ครับ ถ้ายาวไปหรือสั้นไป มีข้อดีข้อเสียยังไงบ้างครับ '

โพสต์ โดย Pasanan »

ขอบคุณอีกคนครับ โซ่ผมสงสัยจะสั้นไป ใช้จาน 11-34 ตีนผีขาสั้น เวลาเปลี่ยนเกียร์ไปใกล้สุด มันจะตึงๆเวลาเปลี่ยนเกียร์ครับ ขอบคุณอีกทีครับ
mazz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815325547
team: เสืออิสระ
Bike: trek ,merida

โพสต์ โดย mazz »

สอบถามครับ 2 ข้อ นี่ข้อโซ่แบบ ปลดเร็ว 2 ตัวกับตัวใน 2 ตัว ผมเข้าใจถูกเปล่าครับ
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tungmanx »

mazz เขียน:สอบถามครับ 2 ข้อ นี่ข้อโซ่แบบ ปลดเร็ว 2 ตัวกับตัวใน 2 ตัว ผมเข้าใจถูกเปล่าครับ
2 ข้อคือตามรูปครับสำหรับต่อแบบไม่ใช้ข้อต่อปลดเร็ว

รูปภาพ

แต่ถ้าใช้ข้อต่อปลดเร็วก็แล้วแต่ครับว่าจะเพิ่มข้อในอีก 1 อัน จะได้มีข้อในทั้งสองด้านแล้วเชื่อมด้วยข้อต่อปลดเร็ว
หรือจะลดข้อนอกไป 1 ตัวเพื่อแทนด้วยข้อปลดเร็ว
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”