ตำแหน่งเฟืองหลังกับใบจานหน้า

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตำแหน่งเฟืองหลังกับใบจานหน้า

โพสต์ โดย พญาครุฑ » 04 ต.ค. 2017, 08:02

ขออนุญาตเรียนถามกูรูรัว ๆ ตอบเร็ว ๆ เพราะกำลังจะทำ
คาใจมานานไม่ค่อยมีเวลาหาข้อมูลครับ คือดีสุด สมูทสุด ชุุด 105 11 สปีด ตำแหน่งจานหน้าใบใหญ่ เวลาเล็งจากด้านหลังของเฟือง จานหน้า น่าจะอยู่ตรง(ขนาน) กับเฟืองหลังที่เท่าไรครับ ขอบคุณครับ

Re: ตำแหน่งเฟืองหลังกับใบจานหน้า

โพสต์ โดย ethylalc » 04 ต.ค. 2017, 09:46

อาจจะไม่แม่นเท่าไหร่นะ
จานใหญ่ตรงกับเฟือง 4
จานเล็กตรงกับเฟือง 7

Re: ตำแหน่งเฟืองหลังกับใบจานหน้า

โพสต์ โดย ado4567 » 14 ม.ค. 2018, 11:26

แล้วถ้าไม่ตรงต้องทำยังไงครับ

โพสต์ โดย parathon » 14 ม.ค. 2018, 13:16

ไม่ตรงก็ไม่เป็นไรครับ ชุดเกียร์ถูกออกแบบมาให้ใช้ได้เกือบทุกเกียร์ ยกเว้นเกียร์ที่โซ่เยื้องมาก เช่นใบจานหน้าเล็ก กับเฟือง 11 หรือ จานหน้าใหญ่กับเฟืองใหญ่สุด แนะนำว่า ใช่ได้เท่าที่จำเป็น แต่ไม่ควรใช้บ่อยๆ เพราะจะทำให้โซ่เยื้องมาก เป็นภาระกับตีนผี อาจจะหักได้

โพสต์ โดย พญาครุฑ » 21 ม.ค. 2018, 20:57

ขอบคุณทุก ๆ ท่านที่ให้ความอนุเคราะห์