หาร้านรับปะยางฮาฟ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทุ่งสง
Bike: focus max. neilpride bora

หาร้านรับปะยางฮาฟ

โพสต์ โดย OSK 97 »

ใครมีที่ไหนดีๆรบกวนแจ้งสถานที่ เบอร์ติดต่อด้วยครับ รั่วหลายเส้นแล้ว ซื้อใหม่ทุกครั้งไม่ไหว
รูปประจำตัวสมาชิก
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: หาร้านรับปะยางฮาฟ

โพสต์ โดย winhaha »

ขายติมเรื่อย............ไป
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

แกะออก 300 เอาเข้าใหม่ 300 ส่งไปปะ ไปสนี ems รวมกล่อง ไปกลับ 130 ยางใหม่เส้น 800 ร้าน geeno ผมเคยทำนะแบบนี้รอบเดี่ยวคิดไปคิดมาไม่คุ้ม ผมเอาน้ำยา วิกเตอร์เรียสีแดง ขวด 450 เติมได้หกรอบ 300ml ใส่ ครั่งละ 50ml ก่บายดีผมจับคู่กับเกเตอร์สกิน /// แล้วแต่ครับ ชอบแบบใหนจัดแบบนั้นเลย
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

เรื่องปะยาง tubular นี่ สมัยก่อน คือ สัก 20 ปีก่อนนี่ มีคนรับทำนะพี่ หลักการมันไม่มีอะไรมากหรอก แค่เลาะตะเข็บด้านด้านล่าง เปิดเข้าไปหายางใน หารูรั่วแล้วปะ จากนั้นก็สอยตะเข็บปิดอย่างเดิม หลังจากนั้นผ่านไป 10ปี ร้านที่สนิทกันที่เคยปะให้ดูก็บอกว่า "ไม่รับแล้วนะพี่ เสียเวลา ไม่คุ้มค่าแรง " คือก็เข้าใจเขานะพี่ เพราะว่ามันเปลืองเวลาแค่ไหน จะเก็บแพง ลูกค้าก็บ่น เก็บถูกก็เป็นภาระต่อตัวเขาเอง สู้เอาเวลาไปservice ให้รถลูกค้าคันอื่นดีกว่า

สมัยก่อน โกเหลียงก็รับทำ แต่เดี๋ยวนี้ก็เชื่อว่าโกเหลียงก็คงไม่อยากจะทำ
มันจะคุ้มที่จะทำก็ในกรณีที่เป็นยางtubularแพงๆ เส้นละ 3พัน รั่วจนน่ารำคาญ จะทิ้งก็เสียดายแบบนี้ก็คงอีกกรณีหนึ่ง
แต่ถ้าเป็น tubularเกรดซ้อม ผมว่าใส่ยากันรั่วไว้แต่แรก ถ้ามันเอาไม่อยู่ก็ทิ้ง แบบนี้น่าจะลงตัวกว่า

สุดท้ายหลังจากพบว่าปัญหามันเยอะ ถนนบ้านผมก็สะอาดจนไม่กล้าเอายางtubular มาวิ่ง ขนาดยางงัดใส่แถบพลาสติกกันหนาม ก็ยังมีบางจังหวะที่พี่แกแทงทะลุผ่านแก้มยางเข้ามาก็บ่อยๆ ทำให้สุดท้ายเลือกยางงัดดีกว่า แหะ แหะ

นอกเรื่องไปเยอะครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: focus max. neilpride bora

สงสัยต้องลงทุนซื้อน้ำยา ใส่เกเตอร์สามเส้น แต่เสียดายวิคตอเรีย คอร์ซ่า สปีด ขี่ไม่ถึงร้อยโล แพงแต่ดีมาก
คงแบบหมอว่า หาร้านทำยาก ใช้เวลา ผมยังนึกว่าปะเส้นละ2/3ร้อยบาท
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

OSK 97 เขียน:สงสัยต้องลงทุนซื้อน้ำยา ใส่เกเตอร์สามเส้น แต่เสียดายวิคตอเรีย คอร์ซ่า สปีด ขี่ไม่ถึงร้อยโล แพงแต่ดีมาก
คงแบบหมอว่า หาร้านทำยาก ใช้เวลา ผมยังนึกว่าปะเส้นละ2/3ร้อยบาท
ผมก่พบว่าถูกหรือแพงก่ไม่ต่างกันถ้ามันจะรั่ว ผมเคยหินเม็ดเล็กๆ เจาะ เพราะมันยัดกับ ลายของเกเตอร์ ฟืดๆๆๆ แต่น้ำยาช่วยทัน

ผมมีสูตรนะ
1 ถ้าโดนทิ้มแล้วได้ยินเสียงรั่ว ให้หยุดรถ
2 ผมจะยกล้อขึ้น แล้วเอาแผลขึ้นข้างบน แล้วระบายลมออกเหลือ 60 -80 psi ไม่แข็งไม่ออ่น
เมื่อลมได้ที่แล้วผมจะเอาแผลลงข้างล่าง ทำแบบนี้ เพราะ น้ำยาต่อให้ดีแค่ใหน ลม 120-160 ผ่นน้ำยาทิ้งหมด
แต่มันจะยึดแผลดีเมื่อ ลมเหลือ 60-80 ทิ้ง ซัก 5 นาที แล้วเติมลมไป 100 หลังจากนั้น 30 นาทีถ้าไม่ซึม อัดลมกลับ 120-160
เหมือนเดิม

อันนี่ประสบการผมนะ ฮาฟ 5 เส้น ทั้งถูกทั้งแพง ผมใช้วิธีนี้ เอาตัวรอดตลอด แต่ตะปู แผลฉีก อะไรก่ช่วยไม่ได้
เหมือนกัน ยางแพงยางถูก ถ้าโดนจังๆรั่วหมดถึงแม่จะโฆษณา หน้ายางหน้า ทั้งหนังควาย :mrgreen:
OSK 97
ขาประจำ
ขาประจำ

ไปตามโพสต์คุณwinhaha ดีกว่า ขอบคุณครับ
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย winhaha »

OSK 97 เขียน:สงสัยต้องลงทุนซื้อน้ำยา ใส่เกเตอร์สามเส้น แต่เสียดายวิคตอเรีย คอร์ซ่า สปีด ขี่ไม่ถึงร้อยโล แพงแต่ดีมาก

ยางแพงๆอ่ะครับน่าทำ พวกเส้นสามพันกว่า หรือประเภท ใช้ได้แปปเดียวดันซวยเจอแทงทะลุ หากมันนานมากแล้ว หรือประเภทแกตเตอร์ดอกเริ่มเรียบ นี่ทิ้งเหอะครับหรือเติมน้ำยา เอามาปั่นขึ้นเทรนเนอร์สะเลย :lol: (เท่าที่ใช้มาหากไม่ซวยจริงๆ แกตเตอร์นี่อย่างหนา อย่างหนัก เติมน้ำยาไปอีกหนักตายเลย)

ข้อควรระวังเมื่อเติมน้ำยา
-เวลาจอดพยายามให้หมุนล้อแล้วให้วาวล์ชี้ขึ้น น้ำยาจะได้ไปกองที่ผิวยาง ไม่ไปจมที่หัววาวล์ (มันจะพังครับ)
-เวลาเติมลม เอาหัวขึ้นบน (ไม่งั้นพุ่งกระจายเลยครับ :lol: ) ข้อนี้สำคัญมากๆ นะครับ ผมโดนพุ่งเต็มตัว กระจายเต็มพื้นบ้านมาแล้ว :lol: แล้วกว่าจะเช็ดหมดนี่แทบแย่เลย :cry:
ขายติมเรื่อย............ไป
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”