สอบถามคนเคยใช้ นาฬิกา garmin หน่อยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

สอบถามคนเคยใช้ นาฬิกา garmin หน่อยครับ

โพสต์ โดย winhaha »

พอดีเห็นตัว finix 5s แล้วชอบมากแต่สงสัยครับ จะมาแทน hr.สายคาดอกได้มั้ย มันสามารถมาเชื่อมต่อกับ edge520 แทน hr.ผ่าน ant+ ได้มั้ยครับ หรือมันคือ monitor กันแน่ครับ ?? พอดึสายคาดเดิมพังพอดี
ไฟล์แนบ
ขอยืมรูปมาจากเพจ garmin ครับ
ขอยืมรูปมาจากเพจ garmin ครับ
FB_IMG_1506351026029.jpg (75.38 KiB) เข้าดูแล้ว 4816 ครั้ง
ขายติมเรื่อย............ไป
vegas1101
สมาชิก
สมาชิก
Bike: DogmaF10Wiggins
ติดต่อ:

Re: สอบถามคนเคยใช้ นาฬิกา garmin หน่อยครับ

โพสต์ โดย vegas1101 »

Finix 3hr กับ edge820อยู่ใช้แทนสายhr ได้ครับ
M-1
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant Propel isp
ติดต่อ:

Re: สอบถามคนเคยใช้ นาฬิกา garmin หน่อยครับ

โพสต์ โดย M-1 »

เป็นตัววัดหัวใจที่แพงมากเชียวครับ รุ่น 235คุ้ม ๆใช้ได้เยอะแต่ดูธรรมดาๆ ส่งhrได้เหมือนกัน แต่โหมดลึก ๆสำหรับนักกีฬาไม่มี
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ผมใช้ 235 ก่คุ่มถ้าไม่ลงไต//ไม่ลงน้ำ คุ้มมาก แต่ นากา ดีเล และ สวิ่ง บางรอบ พอสมควร ผมเลยใส่สายต่อไป
thaiji333
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือชากังราว
Bike: Ridley finix c
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thaiji333 »

ตระกูล finix ถ้าไม่หนัก น่าสนใจ ผมเลยเลือก 235 มาใช้ จอใหญ่เบา วิ่งสบายๆครับ แต่ใส่ปกติเสียวจอแตก
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

visual3dmax เขียน:ผมใช้ 235 ก่คุ่มถ้าไม่ลงไต//ไม่ลงน้ำ คุ้มมาก แต่ นากา ดีเล และ สวิ่ง บางรอบ พอสมควร ผมเลยใส่สายต่อไป
หมายถึง hr.สวิงหรอครับ ดีเลย์เยอะมั้ย ??
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

winhaha เขียน:
visual3dmax เขียน:ผมใช้ 235 ก่คุ่มถ้าไม่ลงไต//ไม่ลงน้ำ คุ้มมาก แต่ นากา ดีเล และ สวิ่ง บางรอบ พอสมควร ผมเลยใส่สายต่อไป
หมายถึง hr.สวิงหรอครับ ดีเลย์เยอะมั้ย ??
อยู่ๆ มันจะพรวดขึ้น ไป 1-2 วิแล้วกลับมาที่เดิม เวลาขึ้นเขา hr ขึ้นสูงสุดในช่วงอันตราย มันจะช้าๆ ดีเลหน่อยนะ เหมือนมันตรวจเลือดแล้ว วิเคราะห์ แล้ว ส่งผล ไม่เหมือนกันสาย เอาสัญญาญไฟฟ้า ไปใช้งานเลย /// ผมคิดว่าอย่างงั้น อาจจะผิดก่ได้ แต่ผมใช้ fr235 วิ่ง อย่างเดี่ยว แต่ปั่นไม่เคยเอาไปวัด แต่ถ้าวิ่ง ถือ egde ไปวิ่ง กับ สาย เทียบ กับ นากา edge ใช้สายนิ่งกว่า

เพิ่มเติมระบบการทำงาน

https://www.youtube.com/watch?v=UmIcOHtkiQ4

Dr. อธิบาย
https://www.youtube.com/watch?v=uWnaqsLSl8c
winhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

visual3dmax เขียน:
อยู่ๆ มันจะพรวดขึ้น ไป 1-2 วิแล้วกลับมาที่เดิม เวลาขึ้นเขา hr ขึ้นสูงสุดในช่วงอันตราย มันจะช้าๆ ดีเลหน่อยนะ เหมือนมันตรวจเลือดแล้ว วิเคราะห์ แล้ว ส่งผล ไม่เหมือนกันสาย เอาสัญญาญไฟฟ้า ไปใช้งานเลย /// ผมคิดว่าอย่างงั้น อาจจะผิดก่ได้ แต่ผมใช้ fr235 วิ่ง อย่างเดี่ยว แต่ปั่นไม่เคยเอาไปวัด แต่ถ้าวิ่ง ถือ egde ไปวิ่ง กับ สาย เทียบ กับ นากา edge ใช้สายนิ่งกว่า

https://www.youtube.com/watch?v=UmIcOHtkiQ4

Dr. อธิบาย
https://www.youtube.com/watch?v=uWnaqsLSl8c
แบบนี้ตระกูล finix ก็คงไม่แตกต่างกันมั่งครับ ??? คงต่างแค่วัสดุอย่างเดียว

หากต่าง แบบในคลิปนี่ หากชอบลาก zone4.5 นี่มีหวัง วูปโดยไม่รู้ตัวเลย :lol: :lol:
yakomo
สมาชิก
สมาชิก
team: ไร้สังกัด
Bike: neilpryde Nazare1//wheeler เก่าๆ

โพสต์ โดย yakomo »

Dr. อธิบาย
แบบนี้ตระกูล finix ก็คงไม่แตกต่างกันมั่งครับ ??? คงต่างแค่วัสดุอย่างเดียว

หากต่าง แบบในคลิปนี่ หากชอบลาก zone4.5 นี่มีหวัง วูปโดยไม่รู้ตัวเลย :lol: :lol:
ไม่วูบหรอกครับถ้าเข้าใจว่าใส่วัดหัวใจไว้ทำไม เพราะเค้าใส่ไว้เป็นตัวช่วยเพื่อให้อยู่ในโซนการฝึกที่ต้องการ ไม่ได้ใส่เพื่อกันวูบ กันตาย จากประสบการณ์ทั้ง2แบบ ถ้าปั่นนิ่งๆนาฬิกาพอจะใส่ทดแทนสายคาดได้ แต่ถ้าต้องการทำเซตสปริ้น30วินาทีแบบนี้ บางทีจบเซตไปแล้วHRที่นาฬิกาพึ่งจะขึ้นตามมา ผมเลยใส่วิ่งอย่างเดียว ส่วนปั่นใช้สายคาดดีกว่า
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

yakomo เขียน:

Dr. อธิบาย

ไม่วูบหรอกครับถ้าเข้าใจว่าใส่วัดหัวใจไว้ทำไม เพราะเค้าใส่ไว้เป็นตัวช่วยเพื่อให้อยู่ในโซนการฝึกที่ต้องการ ไม่ได้ใส่เพื่อกันวูบ กันตาย จากประสบการณ์ทั้ง2แบบ ถ้าปั่นนิ่งๆนาฬิกาพอจะใส่ทดแทนสายคาดได้ แต่ถ้าต้องการทำเซตสปริ้น30วินาทีแบบนี้ บางทีจบเซตไปแล้วHRที่นาฬิกาพึ่งจะขึ้นตามมา ผมเลยใส่วิ่งอย่างเดียว ส่วนปั่นใช้สายคาดดีกว่า

ขอเสริม มันช้าไปสำหรับ ฝึก interval แบบ hitt จักยาน///แต่วิ่งผมก่ interval ด้วยนากา วิ่ง 200m พัก 60 sec /// แต่ถ้าเอา interval แบบ Full Gas เต็มตรีน 30 วิ cooldown z2 ผมว่าน่าจะจับไม่ทัน
nuu
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0815828283
Bike: รถจ่ายกับข้าว

โพสต์ โดย nuu »

fenix ใช้แทนสายคาดหน้าอกได้ครับ ใช้ในโหมด broadcast HR เป็นตัวกระจายสัญญาณHRให้เครื่องอื่น แต่เมื่ออยู่ในโหมดนี้แล้ว ตัวนาฬิกา จะแสดงผล HR กับ เวลา เท่านั้น ไม่สามารถใช้งานโหมดอื่นๆได้ครับ ถ้าต้องการค่าที่แม่นยำใช้สายคาดดีกว่าครับ ผมใช้แทนสายคาดเวลาปั่นแทนเนอร์ มันก็มีเอ๋อๆบ้าง บางครั้งเรา recovery พักใหญ่แล้ว HRไม่ลง ต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ ถึงได้ค่าHRปกติแบบเดิม ของผม Fenix3hr ครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

คืองี้ Fenix HR หรือ นาฬิกาอะไรก็ได้ ที่วัด HR โดยใช้แสงไฟสีเขียวหรือสีแดงส่องจากใต้ตัวของมันเข้าไปที่ข้อมือ
หลักการของมันจะเป็นการส่องแสงในย่าน Infrared กับแสงที่มองเห็นด้วยตา เข้าไป เม็ดเลือดแดงมีคุณสมบัติในการดูดซับ IR ได้ระดับหนึ่ง เมื่อใช้ร่วมกับแสงที่มองเห็นด้วยตาเป็น reference เครื่องมันก็จะคำนวณหา flow การไหลของเลือดตามจังหวะที่หัวใจบีบเลือด ซึ่งมันก็คือ อัตราชีพจร หรือ pulse rate ซึ่งโดยปกติแล้วมันจะเท่ากับ อัตราการเต้นของหัวใจหรือ Heart rate

แต่ปัญหาของมันก็คือ วิธีการวัดของมัน เพราะมันมีข้อแม้เยอะ ตั้งแต่สายนาฬิกาต้องรัดให้แน่นพอ ไม่มีการขยับของตัวนาฬิกา ตัวหัวเลนส์ที่ส่องแสงจะต้องแนบสนิทกับผิวของเราไม่มีอะไรมากีดขวาง ดังนั้นพวกเหงื่อเยอะแล้วเหงื่อดันออกมาบังหน้าเลนส์ได้ แบบนี้ก็แย่หน่อย , อากาศเย็นมากๆ หลอดเลือดที่ผิวหนังหดตัว แบบนี้มันก็ต้องใช้เวลานานมากๆกว่ามันจะจับชีพจรได้ เพราะชีพจรที่มันวัดได้นั้น ไม่ได้วัดจากหลอดเลือดแดง แต่วัดเลือดที่วิ่งเข้าไปในหลอดเลือดฝอย ซึ่งหลักการเดียวกับเครื่องวัดความอิ่มตัวของออกซิเจนที่ใช้หนีบที่ปลายนิ้วมือ ( อันนั้นเป็นเครื่องมือทางการแพทย์ มาตรฐานmedical grade ดังนั้นความแม่นยำจึงสูงและมีข้อจำกัดในการใช้งานน้อยกว่า ) นอกจากนี้เวลาในการประมวลผลของมันก็อาจจะมี delay เนื่องจากความเร็วในการทำงานของ CPU ของมันเอง เนื่องจากมันจะต้องคำนวณโดยใช้สมการ

ส่วนสายคาดหน้าอกนั้น มันจะวัดคลื่นไฟฟ้าหัวใจโดยตรง ซึ่งจะตรงกับ Heart rate และถ้าไม่มี error จากการใช้งาน เช่น ไม่มีสัญญาณวิทยุ สัญญาณแม่เหล็กไฟฟ้ามารบกวนการส่งคลื่นของมัน สายคาดหน้าอกจะแสดงผลเร็วกว่า

โดยปกติแล้ว หัวใจจะสร้างคลื่นไฟฟ้าหัวใจออกมาก่อนที่หัวใจจะหดตัว เมื่อรวมระยะเวลาที่เลือดจะไหลจากหัวใจไปยังข้อมือ ดังนั้นสายคาดหน้าอกจะอ่านค่า HR ได้เร็วกว่านาฬิกา นิสสสสสหนึ่ง ซึ่งพอมาเป็นค่าเฉลี่ยแล้วก็จะไม่แตกต่างกัน

ข้อดีของแต่ละแบบก็คือ สายคาดอกจะบอกถึง Heart rate ที่คำนวณจากคลื่นไฟฟ้าหัวใจ ในกรณีที่คลื่นไฟฟ้าหัวใจผิดปกติ มันอาจจะแจ้งค่า HR ไว้สูงมากกว่าอัตราชีพจร นาฬิกาจะบอกแค่ชีพจร เพราะบางครั้งหัวใจเกิดคลื่นไฟฟ้า แต่หัวใจอาจจะไม่ได้เต้นตาม ทำให้ HR สูงกว่า pulse rate นั่นก็ทำให้เราพบความผิดปกติของตัวเอง และพาตัวเองไปปรึกษาแพทย์ได้ , ในแง่ความสะดวก มันก็เหมาะสมกันคนละแบบ ถ้าเป็นคนเหงื่อเยอะ ใช้สายคาดอกดีกว่าครับ มันถูกโฉลกกับเหงื่อมากกว่า ยิ่งชื้นเท่าไหร่ ยิ่งไม่มีปัญหา แต่ถ้าคุณเป็นพวกคาดอกแล้วอึดอัด อุปทานว่าหายใจไม่ออก แบบนี้ใช้แบบนาฬิกาจะสบายใจกว่า นาฬิกาใส่ก็ง่ายด้วย แค่ไม่ลืมข้อจำกัดของมันก็มีความสุขเช่นกัน
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
mtthefirst
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Trek Emonda SL

โพสต์ โดย mtthefirst »

ผมใช้ F5 sapphire อยู่ครับมีสายคาดอกด้วย

ถ้าใช้วิ่งค่าที่ได้ไม่ค่อยแตกต่างกันเท่าไหร่ยกเว้นตอนเร่งความเร็ว F5 จะตามไม่ค่อยทัน

ถ้าปั่นจักรยาน F5 มีปัญหาเยอะพอสมควรเลยครับเพราะเวลาปั่นบนถนนที่ไม่เรียบค่ามันจะแกว่งกว่าตัวสายคาดอยู่พอสมควรเลยครับ

ทุกวันนี้เวลาออกไปวิ่งหรือไปปั่นผมใส่สายคาดออกตลอดครับ ส่วน HR ของ F5 นั้นผมใช้แบบ 24/7 HR เพื่อคำนวณแคลอรี่ทั้งวันมากกว่าครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

lucifer เขียน:คืองี้ Fenix HR หรือ นาฬิกาอะไรก็ได้ ที่วัด HR โดยใช้แสงไฟสีเขียวหรือสีแดงส่องจากใต้ตัวของมันเข้าไปที่ข้อมือ
หลักการของมันจะเป็นการส่องแสงในย่าน Infrared กับแสงที่มองเห็นด้วยตา เข้าไป เม็ดเลือดแดงมีคุณสมบัติในการดูดซับ IR ได้ระดับหนึ่ง เมื่อใช้ร่วมกับแสงที่มองเห็นด้วยตาเป็น reference เครื่องมันก็จะคำนวณหา flow การไหลของเลือดตามจังหวะที่หัวใจบีบเลือด ซึ่งมันก็คือ อัตราชีพจร หรือ pulse rate ซึ่งโดยปกติแล้วมันจะเท่ากับ อัตราการเต้นของหัวใจหรือ Heart rate

แต่ปัญหาของมันก็คือ วิธีการวัดของมัน เพราะมันมีข้อแม้เยอะ ตั้งแต่สายนาฬิกาต้องรัดให้แน่นพอ ไม่มีการขยับของตัวนาฬิกา ตัวหัวเลนส์ที่ส่องแสงจะต้องแนบสนิทกับผิวของเราไม่มีอะไรมากีดขวาง ดังนั้นพวกเหงื่อเยอะแล้วเหงื่อดันออกมาบังหน้าเลนส์ได้ แบบนี้ก็แย่หน่อย , อากาศเย็นมากๆ หลอดเลือดที่ผิวหนังหดตัว แบบนี้มันก็ต้องใช้เวลานานมากๆกว่ามันจะจับชีพจรได้ เพราะชีพจรที่มันวัดได้นั้น ไม่ได้วัดจากหลอดเลือดแดง แต่วัดเลือดที่วิ่งเข้าไปในหลอดเลือดฝอย ซึ่งหลักการเดียวกับเครื่องวัดความอิ่มตัวของออกซิเจนที่ใช้หนีบที่ปลายนิ้วมือ ( อันนั้นเป็นเครื่องมือทางการแพทย์ มาตรฐานmedical grade ดังนั้นความแม่นยำจึงสูงและมีข้อจำกัดในการใช้งานน้อยกว่า ) นอกจากนี้เวลาในการประมวลผลของมันก็อาจจะมี delay เนื่องจากความเร็วในการทำงานของ CPU ของมันเอง เนื่องจากมันจะต้องคำนวณโดยใช้สมการ

ส่วนสายคาดหน้าอกนั้น มันจะวัดคลื่นไฟฟ้าหัวใจโดยตรง ซึ่งจะตรงกับ Heart rate และถ้าไม่มี error จากการใช้งาน เช่น ไม่มีสัญญาณวิทยุ สัญญาณแม่เหล็กไฟฟ้ามารบกวนการส่งคลื่นของมัน สายคาดหน้าอกจะแสดงผลเร็วกว่า

โดยปกติแล้ว หัวใจจะสร้างคลื่นไฟฟ้าหัวใจออกมาก่อนที่หัวใจจะหดตัว เมื่อรวมระยะเวลาที่เลือดจะไหลจากหัวใจไปยังข้อมือ ดังนั้นสายคาดหน้าอกจะอ่านค่า HR ได้เร็วกว่านาฬิกา นิสสสสสหนึ่ง ซึ่งพอมาเป็นค่าเฉลี่ยแล้วก็จะไม่แตกต่างกัน

ข้อดีของแต่ละแบบก็คือ สายคาดอกจะบอกถึง Heart rate ที่คำนวณจากคลื่นไฟฟ้าหัวใจ ในกรณีที่คลื่นไฟฟ้าหัวใจผิดปกติ มันอาจจะแจ้งค่า HR ไว้สูงมากกว่าอัตราชีพจร นาฬิกาจะบอกแค่ชีพจร เพราะบางครั้งหัวใจเกิดคลื่นไฟฟ้า แต่หัวใจอาจจะไม่ได้เต้นตาม ทำให้ HR สูงกว่า pulse rate นั่นก็ทำให้เราพบความผิดปกติของตัวเอง และพาตัวเองไปปรึกษาแพทย์ได้ , ในแง่ความสะดวก มันก็เหมาะสมกันคนละแบบ ถ้าเป็นคนเหงื่อเยอะ ใช้สายคาดอกดีกว่าครับ มันถูกโฉลกกับเหงื่อมากกว่า ยิ่งชื้นเท่าไหร่ ยิ่งไม่มีปัญหา แต่ถ้าคุณเป็นพวกคาดอกแล้วอึดอัด อุปทานว่าหายใจไม่ออก แบบนี้ใช้แบบนาฬิกาจะสบายใจกว่า นาฬิกาใส่ก็ง่ายด้วย แค่ไม่ลืมข้อจำกัดของมันก็มีความสุขเช่นกัน
เคลียครับ ชัดเจน พี่หมอ มาตอบเอง :mrgreen: ขอบคุณมากๆครับ
photong
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย photong »

nuu เขียน:fenix ใช้แทนสายคาดหน้าอกได้ครับ ใช้ในโหมด broadcast HR เป็นตัวกระจายสัญญาณHRให้เครื่องอื่น แต่เมื่ออยู่ในโหมดนี้แล้ว ตัวนาฬิกา จะแสดงผล HR กับ เวลา เท่านั้น ไม่สามารถใช้งานโหมดอื่นๆได้ครับ ถ้าต้องการค่าที่แม่นยำใช้สายคาดดีกว่าครับ ผมใช้แทนสายคาดเวลาปั่นแทนเนอร์ มันก็มีเอ๋อๆบ้าง บางครั้งเรา recovery พักใหญ่แล้ว HRไม่ลง ต้องปิดเครื่องแล้วเปิดใหม่ ถึงได้ค่าHRปกติแบบเดิม ของผม Fenix3hr ครับ

ผมใช้ FR235 สามารถ broadcast HR พร้อมทั้งใช้โหมด ปั่นจักรยานของนาฬิกาไปพร้อมกันได้ครับ

ให้ตั้ง broadcast HR เป็น Auto ถึงเวลาเปิดไมล์ มันจะเจอค่า HR เลยครับ (ผมใช้ edge25)
ตอนแรกก็ไม่ทราบครับ ใช้มาปีนึงเพิ่งหาเจอ 555

ที่ต้องทำแบบนี้เพราะถ้าปั่นนานๆ edge25 แบตไม่พอครับแล้วถ้าชาร์จมันจะ save workout เลยครับ
ทำให้ได้ work out ไม่ต่อเนื่อง แต่ตัว FR235 ชาร์จได้ไม่เป็นไรครับ
ตอนนี้ถ้าไปไหนไกลๆ ก็ใช้ FR235 บันทึก workout edge25 นำทาง / เอาไว้ดูข้อมูลตอนปั่นเอาครับ

ลองทดลองดูกับ fenix ดูครับน่าจะได้เหมือนกัน

ส่วนเรื่องความแม่นยำก็ตามที่ท่านอื่นแนะนำเลยครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”