ถามผู้รู้ครับ ตีนผี ultegra di2 ใช้กับเฟือง32ครับ '

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
bigpoo
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: line:bigpoo
Bike: Pinarello F8

ถามผู้รู้ครับ ตีนผี ultegra di2 ใช้กับเฟือง32ครับ '

โพสต์ โดย bigpoo »

ขอทราบวิธีเปลี่ยนตีนผีขาสั้น di2 ให้เป็นขายาวเพื่อใช้กับเฟือง32ครับ..ส่วนใหญ่จะบอกว่าไม่ต้องเปลี่ยนอะไร ก็สามารถใช้ได้เลย..แต่ช่างเทคนิคแนะนำว่าไม่ควรทำ ผมเลยอยากถามผู้รู้ครับว่าวิธีไหนดีที่สุด ขอบคุณทุกคำตอบครับ
rcf
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ถามผู้รู้ครับ ตีนผี ultegra di2 ใช้กับเฟือง32ครับ '

โพสต์ โดย rcf »

วิธีเปลี่ยนผมยังไม่เคยถอดนะคับ (เปลี่ยนเฉพาะขาลูกรอก) แต่ 11-32 ใช้ขาสั้นก็ขึ้นได้คับ แต่ควรเลี่ยง ใหญ่-ใหญ่ ,เล็ก-เล็กไรงี้

ปล. ผมเคยใช้กับเฟืองมากกว่า 32 ด้วยคับ (เฉพาะกิจ และต้องปฎิบัติกฏ ข้อห้ามอย่างเข้มงวดนะ)
รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: ถามผู้รู้ครับ ตีนผี ultegra di2 ใช้กับเฟือง32ครับ '

โพสต์ โดย lucifer »

bigpoo เขียน:ขอทราบวิธีเปลี่ยนตีนผีขาสั้น di2 ให้เป็นขายาวเพื่อใช้กับเฟือง32ครับ..ส่วนใหญ่จะบอกว่าไม่ต้องเปลี่ยนอะไร ก็สามารถใช้ได้เลย..แต่ช่างเทคนิคแนะนำว่าไม่ควรทำ ผมเลยอยากถามผู้รู้ครับว่าวิธีไหนดีที่สุด ขอบคุณทุกคำตอบครับ
คือ ไม่ค่อยจะเข้าใจกับประโยคครับ เปลี่ยนตัวผีทั้งตัว หรือ เปลี่ยนเฉพาะขาล่างของตีนผี

ความสามารถในการไต่เฟืองใหญ่สุดของตีนผีไม่ได้อยู่ที่ความยาวของขาล่างหรอกนะครับ แต่มันขึ้นกับระยะระหว่างจุดยึดกับdropoutกับจุดหมุนของเฟืองลูกรอกตีนผีตัวบน ส่วนความยาวของขาล่างจะมีผลกับจำนวนข้อโซ่ ( Total capacity )

ถ้าจะเปลี่ยนเป็น ตีนผีขายาวทั้งตัว เพื่อใช้กับเฟือง 32T ถ้าต้องการตามทฤษฎีเป๊ะ ก็ควรจะเพิ่มความยาวข้อโซ่เพิ่มขึ้นอีก 1 คู่ เพื่อให้สามารถใช้จานใหญ่สุด กับ เฟืองหลังใหญ่สุดได้โดยไม่พัง ( จริงๆก็ไม่ควรใช้งานหรอก แต่ถ้าระบบสมบูรณ์มันจะต้องเข้าได้โดยไม่มีอะไรพัง ( แต่ระหว่างปั่นจริง จะไม่ควรใช้ เพราะโซ่เยื้องมาก แรงดึงมากทำให้ดรอปเอาท์ใจเสาะบางยี่ห้อคดงอเอาง่ายๆ )

ก็ไม่เข้าใจคำว่าไม่ควรทำของช่างเทคนิคเท่าไหร่นัก

ส่วนตัวผมใช้เฟือง 11-32 กับตีนผีขาสั้นของ Shimano Di2 มานานแล้ว ก็แค่อย่าเผลอใส่หน้าใหญ่ หลังใหญ่สุดก็แล้วกัน ( มีพัง !!! )
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”