ปัญหาสับจาน

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
เอก ใจภักดี
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ปัญหาสับจาน

โพสต์ โดย เอก ใจภักดี »

สอบถามปัญหาครับ แก้ไม่ตกสักที
....เปลี่ยนระบบเกียร์มาจากเกียร์โยก 7 สปีดมาเป็น Claris 8 สปีด จูนชุดหลังเรียบร้อยดีแต่พบปัญหาการเข้าเกียร์ในชุดจานหน้า ปรับขึ้นลงได้เกือบปกติ แต่พบว่าชิฟเตอร์ก้านตบลงจานเล็กมันจะเเข็งๆครับ พอปรับให้สายหย่อน ก็ตบเข้าจานใหญ่ไม่ค่อยขึ้น มีวิธีแนะนำให้ผมบ้างใหมครับ ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้า
( เปลี่ยนเฉพาะตีนผี และชิฟเตอร์ครับ ) สับจานเดิม shimano TZ
รูปประจำตัวสมาชิก
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: ปัญหาสับจาน

โพสต์ โดย lucifer »

ความไม่ลับมันอยู่ที่การปรับตั้งสกรู ตัว L กับ H เป็นสำคัญครับ
ความสูงและมุมของสับจานเองก็มีผลเช่นกันนะ แต่อาการที่เล่ามานี่น่าจะเป็นเรื่องของสกรูมันยัน

ตั้งจานเล็กสุด หลังใหญ่สุด คลายสกรูตัว L ให้สับจานห่างจากโซ่ 0-0.5 mm
ตั้งจานใหญ่ หลังเล็กสุด ปรับตั้งสกรูตัว H ให้สับจานห่างโซ่ 0-0.5 mm ( ดันสับจานให้สุดนะ ปรับไม่ให้โซ่สี และไม่ให้ห่างไป ไม่งั้นดันสุด โซ่จะหล่นนอก )

จากนั้นค่อยครับความตึงสายสับจาน ทริคง่ายๆ ขึ้นจานใหญ่สุด หลังใหญ่สุด ทริมมือเกียร์ให้ลงไปอยู่ในตำแหน่งสุดท้ายก่อนจะปัดโซ่ลงจานเล็ก ปรับสายเกียร์จนระยะห่างระหว่างโซ่ กับ ขอบในของสับจานแทบจะสีกัน ก็จะได้ความตึงของสายเกียร์ตามทฤษฎี

จากนั้นให้ลดจานหน้าลงมาจานเล็ก ตั้งสับจานให้อยู่ในตำแหน่งทริมก่อนจะขึ้นจานใหญ่ ย้ายเกียร์หลังไปที่เฟืองเล็กสุด ที่ตรงนี้อาจจะยอมให้โซ่สีกับสับจานได้นิดหนึ่ง แต่เมื่อลดเฟืองหลังไปอยู่ที่ตัวรองเล็กสุด โซ่จะไม่สีครับ นั่นคือความตึงของสายเกียร์หน้า ควรจะลงตัวที่สุดแล้ว ที่เหลือก็แค่ปรับให้ถูกจริตเอาอีกนิดก็พอ

อย่าลืมว่า เวลาขึ้นจานใหญ่นั้น จะต้องลดแรงกดบันไดลงมาก่อน อย่าย่ำบันไดพร้อมกับขึ้นจานใหญ่ เพราะมันจะไม่ขึ้นหรือขึ้นยาก ปะเหมาะเคราะห์ไม่ดี โซ่จะชำรุดเร็วขึ้นอีก
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”