หมอบคาร์บอนจีน ลองแล้วมาเล่าครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ccman
สมาชิก
สมาชิก

หมอบคาร์บอนจีน ลองแล้วมาเล่าครับ

โพสต์ โดย ccman »

สวัสดีครับ ตามอ่านหาความรู้มานาน อยากทำตัวเป็นประโยชน์กับเว็บบ้าง เลยอยากจะลองรีวิวจักรยานที่ผมได้ใช้ดูบ้างเผื่อจะมีประโยชน์กับท่านที่สนใจบ้างครับ

เข้าเรื่องเลยจักรยานที่ว่าเป็นยี่ห้อsavaรุ่น primira ตามสเปคบอกว่าเฟรม หลักอาน ตะเกียบ เป็นคาร์บอน แต่แฮนกับเสตมเป็นอลูนะครับ ไม่ได้ระบุว่าเป็นคาร์บอนเกรดใด ผมปั่นจักรยานจริงจังมาสามปี ซื้อมาขายไปอยู่เรื่อยครับ เฉพาะหมอบนี่คันนี้น่าจะคันที่ห้า สี่คันก่อนหน้านี้เป็นอลูทั้งหมด หยุดปั่นไปหลายเดือนเพราะมัวแต่ไปบ้าบิ้กไบค์ พอกลับมาปั่นใหม่เลยอยากหาคาร์บอนราคาไม่แพง หาอยู่สักพักเจอตัวนี้เข้าหน้าตามันสวย ราคาก็โอเคนะครับ สามหมื่นมีทอน แต่ชื่อยี่ห้อนี่แบบว่ามันไปคล้ายอีกยี่ห้อซะงั้น หลังจากปั่นไปได้พันกว่าโลนิดๆ พอจะสรุปข้อดีข้อเสียได้ประมาณนี้ครับ
ข้อดี
1.เคยปั่นtrek emonda alr เป็นท้อปอลูที่ปั่นนิ่มมากๆพอมาเจอเจ้านี่ โดยรวมผมว่านิ่มกว่า มันออกดึ๋งๆกว่าแบบรู้สึกได้
2เกียเป็น105 ถือว่าเหลือๆเลยครับ ถ้าจะซื้อมาออกกำลังกาย
3.ราคาถือว่าไม่แพง เมื่อก่อนถ้าคาร์บอน เกีย105 นี่คงหาราคานี้ยาก
ข้อเสียมั่งครับ (เยอะนิดนึง)
1.อะไหล่ติดรถหนักครับ น้ำหนักรวมชั่งรถเปล่า8.8 ได้มาผมเปลี่ยนยางก่อนเลย หายไป4ขีด ยางติดรถหนักโคด ล้อแถมก็หนักครับ ล่าสุดซี่หักไปแล้ว
2.เกีย105 แต่ให้ไม่ครบกรุ้ป ขาดขาจานกับเบรก
3.หลักอานทำมาให้ขันอานให้แน่นได้ยากมาก ดูตามรูปที่ผมแถมมา ผมใช้วิธีเจาะที่อานให้เป็นรูแล้วสอดหกเหลี่ยมลงไปขันเลย ถึงจะแน่น
4.ไม่มีไซ้ส์สำหรับคนตัวสูง ผมสูง185 เลยต้องมาเปลี่ยนเสตมเอง
5.ชื่อยี่ห้อ อันนี้บางท่านอาจจะไม่มองว่าเป็นข้อเสีย แต่ผมว่า ไหนๆออกมาทีหลังเค้า ไม่น่าใช้ชื่อคล้ายๆกันนะครับ
สรุปเลย
ถึงผมจะเขียนข้อเสียเยอะแต่โดยรวมที่ปั่นแล้วผมชอบนะ เปลี่ยนโน่นนิดนี่หน่อย ก็ปั่นดีขึ้นเยอะเลยครับ คือถึงจะราคาเท่ากับเมริด้าreacto300ที่ผมเคยใช้แต่ปั่นดีกว่าเยอะครับ แล้วก็เป็นเฟรมที่ผมว่าไหลดีมากเลย ฟรีขาความเร็วแทบไม่ค่อยตก ได้ล้อดีๆสักคู่น่าจะจบ ถ้าท่านไม่ซีเรียสเรื่องยี่ห้อ ตัวนี้ปั่นออกกำลังหรือพวกงานปั่นวัดใจสบายๆ คนไม่เล่นจักรยานนึกว่าแพงทุกคนสุดท้ายต้องไปลองดูครับ จะว่ามันถูก มันก็ไม่เชิงนะครับ เกือบสามหมื่น แต่ชื่อยี่ห้อนี่แหละ ถ้าใครซีเรียสคงไม่ค่อยโดนส่วนผมเอง อยากลองคาร์บอน แต่งบน้อยเลยเอาตัวนี้มาปั่นครับ
สุดท้ายหากผิดพลาดประการใด ขออภัยไว้ด้วยนะครับ หวังว่าจะมีประโยชน์บ้างนะครับ ขอบคุณทุกท่านที่อ่านจนจบคร้าบ
ไฟล์แนบ
IMG_20170830_111502.jpg (289.31 KiB) เข้าดูแล้ว 11152 ครั้ง
IMG_20170830_113131.jpg (202.89 KiB) เข้าดูแล้ว 10733 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย ccman เมื่อ 30 ส.ค. 2017, 22:26, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
ccman
สมาชิก
สมาชิก

Re: หมอบคาร์บอนจีน ลองแล้วมาเล่าครับ

:D
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: หมอบคาร์บอนจีน ลองแล้วมาเล่าครับ

โพสต์ โดย Gok See »

ที่ว่านิ่มเพราะซี่ล้อไม่แข็งรึเปล่า ล้อติดรถขอบก็นิ่มด้วย อยากรู้อัดขึ้น 50 เป็นไงบ้าง ผมใช้รถอลูต้องใช้ยาง 200 บาทถึงจะปั่นขึ้น 50 ได้
ccman
สมาชิก
สมาชิก

ผมขาอ่อนครับ ปั่นทุกวันนี้ไม่เคยถึง40สักที av 30 นี่ก็หอบแล้ว แต่ชอบหมอบทรงแอโร่ ยางเส้นล่ะ200 ผมใช้ไม่ได้ มันเติมลมได้น้อย ตัวผมหนักครับ
JAME_Vichit5959
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 092
team: บุรีรัมย์
Bike: Trek,wilier,eddy merickx

โพสต์ โดย JAME_Vichit5959 »

ccman เขียน:ผมขาอ่อนครับ ปั่นทุกวันนี้ไม่เคยถึง40สักที av 30 นี่ก็หอบแล้ว แต่ชอบหมอบทรงแอโร่ ยางเส้นล่ะ200 ผมใช้ไม่ได้ มันเติมลมได้น้อย ตัวผมหนักครับ
AV.30 นี้ขาแรงแล้วนะครับ ผมปั่นมา 5ปี AV. 30 ยังไม่ได้เลยนะครัถ้าถึง40 นี้แข่งได้ทั่วไทยเลยนะครับ
รถก็แพง แรงก็มี ที่เมีย
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

ปั่นประมาณนี้ถือว่ารถตอบโจทย์เรื่องความสวยงามนี่ยอมจริง ๆ ส่วนความแรงปั่นไม่เร็วมากรถอะไรก็พอๆกัน
รูปประจำตัวสมาชิก
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

โพสต์ โดย ethylalc »

น่าจะชื่อ SAVE ไปเลยเน้อ โหะๆ
simpleman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KRS
Bike: TREK Emonda ALR

โพสต์ โดย simpleman »

ชื่อมันไม่เหมาะกับคนไทย คนคิดแบรนด์เค้าได้ทำ วิจัยตลาดมาก่อนมั้ยครับ SAVA=สวะ สร้างแบรนด์ควรตั้งชื่อ ง่ายๆ ติดหู
มีราศรี เช่น JAVA ดูดี italy ทั้งที่เป็นรถจีนเหมือนกัน คนหน้าใหม่เค้ามา อ่านง่าย คุ้นหู ราคาถูก เลยขายดี
ccman
สมาชิก
สมาชิก

ที่บอก40 นี่คือความเร็วสูงสุดนะครับ ไม่ใช่av avสูงสุดที่ผมเคยได้ก็30นี่ล่ะครับ ส่วนใหญ่ปั่นอยู่ av26-28 ประมาณนี้ ส่วนตัวจักรยานผมมองว่าเหมือนของเล่นด้วย ออกกำลังด้วย ได้รู้ได้ลองสนุกดีครับ เมื่อก่อนเพื่อนที่ปั่นก็บอกว่าอย่าไปเล่นคาร์บอนจีน บอกท้อปอลูดีกว่า แต่พอลองเอง มันก็โอเคอยูนะครับ ของอย่างนี้ต้องลองเองอ่ะครับ
Garminbikerun
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0808171670
team: Garminbikerun
Bike: Propel advance Pro

โพสต์ โดย Garminbikerun »

ccman เขียน:ที่บอก40 นี่คือความเร็วสูงสุดนะครับ ไม่ใช่av avสูงสุดที่ผมเคยได้ก็30นี่ล่ะครับ ส่วนใหญ่ปั่นอยู่ av26-28 ประมาณนี้ ส่วนตัวจักรยานผมมองว่าเหมือนของเล่นด้วย ออกกำลังด้วย ได้รู้ได้ลองสนุกดีครับ เมื่อก่อนเพื่อนที่ปั่นก็บอกว่าอย่าไปเล่นคาร์บอนจีน บอกท้อปอลูดีกว่า แต่พอลองเอง มันก็โอเคอยูนะครับ ของอย่างนี้ต้องลองเองอ่ะครับ
ปั่นแล้วมีความสุขก่จบครับ :D
จำหน่าย // สายสำรอง HR // Barflay Powerbank //อะไหร่อุปกร ตกแต่ง อุปกรณ์ซ่อมบำรุงจักยาน //Pre Oder สินค้าจากต่างประเทศ///สินค้าภายในร้านรับสิทธ ประกัน ทุกประเภท

https://www.facebook.com/nattapongbike/
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

ขอบคุณครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
Kowit Kittiwutthisakdi
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Kowit Kittiwutthisakdi »

ลองมาแล้วเหมือนกันแต่เป็นเฟรมไทเทเนียม
ไฟล์แนบ
bike.jpg (163.14 KiB) เข้าดูแล้ว 10639 ครั้ง
Go2manoon
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0841310707
team: No
Bike: Chalenger

โพสต์ โดย Go2manoon »

มีเสือหมอบสองคัน เป็นคาร์บอนจากจีนหมด ซื้อจากตัวแทนในราคา 5 หลักขึ้น. ใช้บันไดธรรมดา ปั่นที่ความเร็วเต็มที่ สูงสุดแค่ 39 ปกติจะปั่นเฉลี่ยที่ความเร็ว 22- 30 เป็นเพราะจักรยาน หรือคนปั่น หรือเพราะไม่ได้ใส่คลีท ผมอายุ 68ย่าง69 ครับ
thaiji333
ขาประจำ
ขาประจำ
team: เสือชากังราว
Bike: Ridley finix c
ติดต่อ:

โพสต์ โดย thaiji333 »

Go2manoon เขียน:มีเสือหมอบสองคัน เป็นคาร์บอนจากจีนหมด ซื้อจากตัวแทนในราคา 5 หลักขึ้น. ใช้บันไดธรรมดา ปั่นที่ความเร็วเต็มที่ สูงสุดแค่ 39 ปกติจะปั่นเฉลี่ยที่ความเร็ว 22- 30 เป็นเพราะจักรยาน หรือคนปั่น หรือเพราะไม่ได้ใส่คลีท ผมอายุ 68ย่าง69 ครับ
ไม่ได้ใส่ครีทครับ แรงดึงไม่มีความเร็วก็ไม่มาครับ
ccman
สมาชิก
สมาชิก

อายุเกือบ70ปั่นได้ขนาดนี้ผมว่าไม่ธรรมดาแล้วครับ ไม่รู้ว่ามีไมล์วัดหัวใจหรือยัง จำเป็นเหมือนกันนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”