ปรึกษาครับ จาก sramred ไป ultegra di2

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Realchatpakorn Tongyam
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ปรึกษาครับ จาก sramred ไป ultegra di2

โพสต์ โดย Realchatpakorn Tongyam »

ขอปรึกษาหรือความเห็นเพื่อนๆพี่ๆในนี้สักหน่อยว่า มันคุ้มไหมครับ ที่จะขาย sram red ไป ultegra di2(ตัว 6870) ชุด upgrade
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ปรึกษาครับ จาก sramred ไป ultegra di2

โพสต์ โดย visual3dmax »

ตังถึงผมไป เสียง เงียบ แม่น ไม่มีเสียงโซ่ บดกับท้ายเฟืองให้รำคาญ และ จะเปลี่ยนสับจานหน้า ช่วงใหนก่ได้ ไม่ต้องรอขาซ้ายอยู่ 1 นากาแล้วค่อยกดให้มันเข้าแบบเนี่ยนๆ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: ปรึกษาครับ จาก sramred ไป ultegra di2

โพสต์ โดย Realchatpakorn Tongyam »

visual3dmax เขียน:ตังถึงผมไป เสียง เงียบ แม่น ไม่มีเสียงโซ่ บดกับท้ายเฟืองให้รำคาญ และ จะเปลี่ยนสับจานหน้า ช่วงใหนก่ได้ ไม่ต้องรอขาซ้ายอยู่ 1 นากาแล้วค่อยกดให้มันเข้าแบบเนี่ยนๆ
ขอบคุณมากครับท่าน
rcf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย rcf »

เปลี่ยนจากเรดไป UL di2 นน.จะเพิ่มขึ้นมาทันทีครับ แต่ก้ได้ความเป็นไฟฟ้ามาและความแม่นยำจะดีขึ้น (ไม่ต้องกังวลว่าจะกดชิบเตอลึกตึื่นมากไปน้อยไป หรือระบบสายสลิงข้อต่อต่างๆ จะหย่อนย้วย)
bigfatt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877760661
Bike: jbc

โพสต์ โดย bigfatt »

ถ้าคิดจะเปลี่ยนเป็นไฟฟ้า เวลาชิพเตอร์ไฟฟ้าหัก ลองถามร้านว่ามีอะไหล่เฉพาะส่วนขายใหม ถ้าไม่มีอ้วกแน่
biggysmall
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane SLR

โพสต์ โดย biggysmall »

เรื่องการใช้งาน ก็ยอมรับนะครับว่า เกียร์ไฟฟ้ามันดีจริงๆ
แต่ เอาจริงๆเกียร์สายมันก็ ok นะครับ ผมว่า Sram Red นี่ ถ้าติดตั้งถูกต้องใช้งานดีพอตัว
ถ้าเปลี่ยนก็หนักขึ้น หลายขีดเลย ถ้าไม่ซีเรียสเรื่องน้ำหนักก็จัดไป
Good Pain
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TCR ONCE

โพสต์ โดย Good Pain »

ผมว่าเก็บ sram red ไว้ดีกว่า ขายก็ได้ราคามือสอง แล้วเก็บเงินเพิ่มอีกหน่อยอัพ e tap ไปเลย ได้ไร้สายด้วย
รูปประจำตัวสมาชิก
TAr SonaTa
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TAr SonaTa »

ถ้าจะเอาตัว 6870 ใช้ sram red ดีกว่า ร
อ R8050 Di2 ดีกว่าเดิมเยอะ
DI2 ใหม่ทำได้มากกว่าเดิม
สำหรับระบบเกียร์ไฟฟ้า Di2 – ชุด Ultegra R8150 ก็ถอดเทคโนโลยีมาจากรุ่นพี่ Dura-Ace เช่นกันครับ จุดเด่นที่สุดคือระบบ Synchro Shift หรือการเปลี่ยนเกียร์แบบออโต้/กึ่งออโต้
https://www.duckingtiger.com/shimano-ul ... r8050-di2/
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ขอบคุณทุกๆความเห็นครับ
akungZz
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0825221000
Bike: KTM Strada4000

โพสต์ โดย akungZz »

แล้วคุณจะหลงรักครับ

ราคาพออกัน แต่เข้าเกียร์ได้ดีกว่าอย่างชัดเจน
ข้อเสีย น้ำหนักมากกว่าเท่านั้น
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paxxa »

ลองดูก็ได้ครับ ได้อย่างเสียอย่าง มันไม่ได้ทดแทนกันได้หทดทุกเรื่อง
เคยใช้ Rival มันส์ดีครับ แต่ต้องจูนเกียร์ดีๆ ต่อมาใช้ ultegra มันก็นุ่ม นิ่ม หนักขึ้นนิดเดียว ต่อมาใช้ di 10 speed มันแม่นขึ้น เร็วขึ้นมาก มากกว่า sram ด้วย ไม่ใช่แค่แม่น นุ่ม นิ่ม มันตัดปัญหาโซ่เยื้อง คือใช้ได้ทุกจานกับทุกเฟือง โดยไม่ต้องกังวลโซ่ตก หลุด บิ่น เสียแรงใดๆ สุดท้ายเทียบกับ di ตัวใหม่ เขาว่ามีกึ่งออโต้ อันนี้ไม่เคยใช้แต่ก็น่าสน ส่วน di 10 sp นั้นแม้จะกดปุ่มเดียวรูดหลายเฟืองไม่ได้แต่ก็ไม่ใช่ทำไม่ได้นะครับ ทำได้เหมือนก้นเช่น จะรูดเฟืองลง 4เฟือง ก็กดปุ่มทีเดียว 4 ครั้ง ตีนผีก็ขยับรอที่ 4 เฟือง พอหมุนจานมันก็เปลี่ยนให้ลงไปเลย 4 เฟือง
ลองดูครับ ไม่ชอบก็กลับมา
kgolf
สมาชิก
สมาชิก
Bike: LA และตามมาอีกหลายคัน
ตำแหน่ง: ระยอง

โพสต์ โดย kgolf »

ผมใช้อยู่ทังสองตัว ผมว่ามันอยู่ที่เป้าหมายที่จะแต่งรถนะครับ ผมใช้คู่กับจาน Rotor แต่งเบาแนะนำ RED ครับเปลี่ยนเกียร์ตอนยืนโยกได้ดีกว่า ชิมาโน่ครับ เอาเงียบเนียนๆเบามือ DI2 เลยครับ
ได้ปั่นแล้วไม่คิดฟุ้งซ่าน คิดแค่ว่าจะกลับถึงบ้านได้หรือเปล่า ฮิๆๆๆๆ
77zent
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0898015949
Bike: ใช้ไปเรื่อยๆ

โพสต์ โดย 77zent »

ถ้ารับน้ำหนัก ก็จัดไปครับ แนะนำr8050. รุ่นใหม่

เดือนหน้าผมก็จะจัด ผมชอบเทคโนโลยี ครับ ผมว่ามันฉลาดมาก ต่อไปอนาคตมันอาจจะเข้าเกียร์เองก็เป็นได้
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”