(สอบถามครับ) เปรียบเทียบชุดขับ Ultegra ตัวใหม่ vs Sram Force

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
paisolbike
สมาชิก
สมาชิก
Tel: +66886005557
team: เสือจะนะ
Bike: Giant Specialized

(สอบถามครับ) เปรียบเทียบชุดขับ Ultegra ตัวใหม่ vs Sram Force

โพสต์ โดย paisolbike »

ว่าตัวไหนใช้ดีกว่ากันครับ
น้ำหนักต่างกันเยอะมั้ยครับ พอดี้ห็นพี่ๆที่บ้านเค้าจะเล่นแต่ Force กันเยอะเลยตัดสินใจไม่ถูกครับ

ผมรู้อย่างเดียวว่า Ultegra ได้เฟือง 11-34 ซึ่งดีกว่าเวลาขึ้นเขา ส่วน Sramยังเป็น 11-28 อยู่
ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับข้อมูลครับ
PS.B
TJA
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลูกเจี๊ยบส์
Bike: Bianchi Oltre XR2, Dahon Mu-SLX
ติดต่อ:

Re: (สอบถามครับ) เปรียบเทียบชุดขับ Ultegra ตัวใหม่ vs Sram Force

โพสต์ โดย TJA »

Ultegraออกมาใหม่แต่หนักเท่าเดิมครับ
ถ้าใครใช้ตัว6800แล้วไม่ได้คิดจะเล่นเฟือง34 ก็ไม่เห็นความจำเป็นที่ต้องเปลี่ยนเลย ของเดิมก็ตะกุยได้ถึงเฟือง32อยู่แล้ว
Surasak Khamthong
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: (สอบถามครับ) เปรียบเทียบชุดขับ Ultegra ตัวใหม่ vs Sram Force

โพสต์ โดย Surasak Khamthong »

มันนี้พูดยาก ต้องลองให้หายคันครับ
dachamut
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: เลขที่ 88 ถ.แก้วพิจิตร ต.หน้าเมือง อ.เมือง จ.ปราจีนบุรี 25000
ติดต่อ:

โพสต์ โดย dachamut »

เมื่อก่อนผมเคยใช้ Sram Force 22 ตัวเดิมอยู่ มีข้อคิดเห็นดังนี้ ครับ

* เรื่องน้ำหนักรวมของชุดขับ Sram Force น่าจะเบากว่า
* เฟืองหลังสามารถหามาเปลี่ยนกันได้ แต่ตีนผีต้องขายาว ถึงจะใช้ 11-32 ได้ (Sram Force)
* ระบบการเปลี่ยนเกียร์ของ ชิปเตอร์ จะแตกต่างกันอยู่แล้วของ 2 ค่ายนี้แล้วแต่ชอบครับ
paisolbike
สมาชิก
สมาชิก
Tel: +66886005557
team: เสือจะนะ
Bike: Giant Specialized

โพสต์ โดย paisolbike »

สัวสดีครับ จากการที่หาข้อมูลมาคร่าวๆ เห็นว่าตีนผีของ Sram ไม่มีขายาวหนิครับ หรือต้องซื้อตัวต่อมาเพิ่มหรอครับ
PS.B
samad
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0898600851
team: อิสระ
Bike: trek3900 cannondel LA Optima 2400 Specialized Allez e5 SMARTWELD
ติดต่อ:

โพสต์ โดย samad »

เดือน พ.ค-กันยายน ปั่นเสือภูเขาสนุกมาก
เคยคิดใว้ว่าคันเก่าโซร่าท็อปอลูจะเก็บใว้ ยานใหม่จะซื้อเพิ่มแบบเฟรมทรงแอร์โร่
จะประกอบตุลาคม 2561 เข้าหนาวปีหน้า
จานหน้าใช้ Rotor NoQ หรือ SRAM Force ครับ จานเหมือนเสือภูเขาตอบสนองทันใจ
อย่างอื่นใช้ Ultegra 8000 เพราะพวกเบรค ตีนผี เฟือง โซ่ Force ดูด้วยตาแล้วก๊องแก๊งมาก
ขาจานUltegra 8000 ดูไม่สวยในสายตาผมเหมือปลาหมึก จานกับขาไม่เป็นเนื้อเดียวกัน
nudragon
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MTB LOver

โพสต์ โดย nudragon »

paisolbike เขียน:สัวสดีครับ จากการที่หาข้อมูลมาคร่าวๆ เห็นว่าตีนผีของ Sram ไม่มีขายาวหนิครับ หรือต้องซื้อตัวต่อมาเพิ่มหรอครับ
จากที่เคยใช้และขายไป มีตีนผีขายาวครับพี่สำหรับ Sram Force ผมสั่งมาใช้กับเฟือง 11-32

แต่ปัจจุบันหนีจาก sram force มาใช้ Ulte 6800 เพราะความนิ่มนวลครับ :)

แต่ยังใช้เฟือง sram force 11-32 กับชุดเกียร์ของ ulte 6800 ครับ
Road : Java Feroce
Road : Infinite Prime Team..
Road : NICH Faith...
29er : Hongfu FM-199...
29er : Specialized Epic marathon ...
29er : SCOTT Scale950
29er : Specialized chisel
29er : YETI SB150
29er : S-Works Enduro
29er : Canyon Strive
Next ?
https://www.strava.com/athletes/18866619
rcf
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย rcf »

สแลมฟอส22set เบากว่า อุล8000set และอุล6800set เบากว่าอุล8000set แต่อุล6800 หนักกว่าsram force22 set
akungZz
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0825221000
Bike: KTM Strada4000

โพสต์ โดย akungZz »

แล้วคุณจะติดใจ หลงรักในความเป็น Ultegra8000 6800ว่านุ่นนวลแล้ว 8000 ดีกว่าแบบสัมผัสได้ เบรคหนึบกว่า
simpleman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KRS
Bike: TREK Emonda ALR

โพสต์ โดย simpleman »

ที่เลือก force เพราะได้เบาอย่างเดียวเลย การใช้งานผมว่า shimano จะทนและ เสถียรกว่า
force เจอเยอะ shifter พังก่อนเพื่อนเลย เพราะวัสดุเป็นพลาสติก ผสม คาร์บอน เบา เปราะ หักง่ายกว่า
nudragon
สมาชิก
สมาชิก
Bike: MTB LOver

โพสต์ โดย nudragon »

ถ้าเอาเรื่องน้ำหนักเป็นเกณฑ์ แต่อยากได้ความนุ่มนวล เปลี่ยนขาจานก็ได้ครับ

ส่วนตัวผมใช้ Ultega6800 + ขาจาน FSA K-Force Lite น้ำหนัก ขาจาน 50/34 ราวๆ630gครับ เป็นคาร์บอนเช่นเดียวกับขาจานของ Forceแต่เบากว่า
แต่ถ้าจะเอาให้เบากว่านี้มี FSA K-Force ที่น้ำหนักประมาณ590g แต่จะหามือสองยากหน่อยครับไม่ค่อยขายกัน

รวมถึงเบรคของ FSA K-Force ก็เบาเช่นกันครับแต่หาของมือสองยากกว่าขาจานอีก
Road : Java Feroce
Road : Infinite Prime Team..
Road : NICH Faith...
29er : Hongfu FM-199...
29er : Specialized Epic marathon ...
29er : SCOTT Scale950
29er : Specialized chisel
29er : YETI SB150
29er : S-Works Enduro
29er : Canyon Strive
Next ?
https://www.strava.com/athletes/18866619
simpleman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KRS
Bike: TREK Emonda ALR

โพสต์ โดย simpleman »

shimano หนัก shifter ครับ มันเป็นโลหะ มันเลยทนมากๆ ส่วน sram ส่วนใหญ่เป็นพลาสติก แตกหักง่ายกว่า แต่ก็เบากว่ามากๆ
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Tungmanx »

simpleman เขียน:shimano หนัก shifter ครับ มันเป็นโลหะ มันเลยทนมากๆ ส่วน sram ส่วนใหญ่เป็นพลาสติก แตกหักง่ายกว่า แต่ก็เบากว่ามากๆ
ของ Sram นอกจากบอดี้ตัวฮู้ด ส่วนอื่นเป็นโลหะกับคาร์บอนหมดครับ (ตัวก้านตบเกียร์ไม่ใช่พลาสติกนะครับ) แต่ที่มันหนักว่าส่วนนึงเพราะกลไกชิฟเตอร์ Shimano มันซับซ้อนกว่าด้วยครับ มีก้านตบเกียร์สองอัน ส่วน SRAM มีแค่อันเดียว ผมเคยแกะของ SRAM Force22 มาก่อน กลไกง่ายมากประกอบคืนก็ง่ายชิ้นส่วนน้อยมันเลยเบากว่า ของ Shimano ผมเคยอยากแกะดูเหมือนกันนะ แต่หาไม่เจอว่ามันเริ่มแกะตรงไหน สำคัญคือกลัวประกอบคืนไม่ได้ 55+
twoten
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0934028734
team: CYCLING PLANET INTER
Bike: Cannondale
ติดต่อ:

โพสต์ โดย twoten »

ปกติใช้ shimano มาตลอด 6800 และ 9100
ล่าสุดประกอบรถอีกคันอยากได้เบาๆ เลยจัด force มา
ส่วนตัวชอบ shimano มากกว่า
sram ตอนเอาไปปั่นครั้งแรก โซ่ตกเวลาขึ้นหรือลงสับจานหน้า (ต้องเอาไปจูนใหม่)
ในแง่ของความเป็นมิตรกับผู้ใช้งานผมยกให้ shimano ทั้งในแง่ของการใช้งานและดูแลรักษา
ความคิดเห็นส่วนตัวนะครับ ล่าสุดจัด R8000 มารอละ แต่ยังไม่มีเวลาเปลี่ยน
แต่ถ้าเน้นเรื่องน้ำหนักก็ต้องไป sram
Fluke1800
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีมจักรยาน TTC เพชรบุรี
Bike: เปลี่ยนบ่อย
ตำแหน่ง: เพชรบุรี
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Fluke1800 »

Ultegra. ตัวใหม่r8000 ให้อารมย์การกดเกียร์เหมือนเกียร์เสือภูเขา รู้สึกเข้ากระชับกว่าตัว 6800.
Sram force ใครว่าไม่ทน ผมก็ไม่เห็นด้วยนัก เนื่องจาก มันถอดมือเกียร์มาทำความสะอาดง่าย
เสียแต่ยางหุ้มด้านขวามันชอบขาด
และราคายางหุ้มแพงไป
งานมือเกียร์ ของ Shimano ซับซ้อนกว่า แต่ถ้าขาดการดูแล สนิมกินง่ายเหลือเกิน

กลัวแค่ถ้าเลือก force แล้ว ดันมีรุ่นใหม่ออกมาก็เท่านั้น
สรุป เชียร์ Sram
ฝากกด like กลุ่มเราด้วยนะครับ
ทีมจักรยาน TTC เพชรบุรี.
https://www.facebook.com/TTCbikeclub/
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”