น็อตชิพเตอร์ อัลเทกร้า 6700 หาย สามารถหาน็อตมาใส่เทียบได้มั้ยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
KCAJ
สมาชิก
สมาชิก

น็อตชิพเตอร์ อัลเทกร้า 6700 หาย สามารถหาน็อตมาใส่เทียบได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย KCAJ »

พอดี ดองชิพเตอร์ อัลเทกร้า 6700 ตัวนึงไว้นานแล้วไม่มีเวลาไปใส่ กะว่าจะขาย ปรากฏว่า เปิดเช็คสภาพ น็อตหายไป โทรไปถามร้านจักรยาน บอก ทำอะไรไม่ได้ ทึ้งอย่างเดียว อยากรู้ว่าเราสามารถไปหาน็อตมาเทียบแล้วใส่ได้มั้ย แต่ไม่อยาก แกะน้อตจากอีกข้างออกมาเอง กลัวทำพัง น่ะครับ ขอรบกวนความเห็นหรือประสบการณ์ จากพี่ๆน้องๆ ด้วยครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: น็อตชิพเตอร์ อัลเทกร้า 6700 หาย สามารถหาน็อตมาใส่เทียบได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย lucifer »

หน้าตาเป็นยังไ ถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยสิครับ นึกไม่ออกว่ามันอยู่ตรงไหน อย่างไร
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Limmy
สมาชิก
สมาชิก

Re: น็อตชิพเตอร์ อัลเทกร้า 6700 หาย สามารถหาน็อตมาใส่เทียบได้มั้ยครับ

โพสต์ โดย Limmy »

น้อตชิพเตอร์ Ultegra ที่เป็นปลอกยาว ๆ ใช่มั้ยครับ ?

ผมเคยทำหายเหมือนกันครับ ลองไปติดต่อที่ร้านหลังสวนลุม ที่ร้านมีอะไหล่ครับผม ถอดจากอีกข้างไปเทียบก็ได้ครับ
KCAJ
สมาชิก
สมาชิก

lucifer เขียน:หน้าตาเป็นยังไ ถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยสิครับ นึกไม่ออกว่ามันอยู่ตรงไหน อย่างไร
รูปซ้าย คือ ข้างที่น็อตหาย ครับ ส่วนรูปขวาคือ อันที่มีน็อตสมบูรณ์
ไฟล์แนบ
น้อต -1.jpg
น้อต -1.jpg (47.56 KiB) เข้าดูแล้ว 1467 ครั้ง
KCAJ
สมาชิก
สมาชิก

lucifer เขียน:หน้าตาเป็นยังไ ถ่ายรูปมาให้ดูหน่อยสิครับ นึกไม่ออกว่ามันอยู่ตรงไหน อย่างไร
รูปน็อตอีกตำแหน่ง........ที่หายไปครับ เทียบกับอันที่สมบูรณ์
KCAJ
สมาชิก
สมาชิก

เมื่อกี้ รูปไม่ขึ้น
ไฟล์แนบ
น้อต-2.jpg (62.26 KiB) เข้าดูแล้ว 1461 ครั้ง
MOJOJOJO
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย MOJOJOJO »

น่าจะหาเทียบได้ตามร้านhardwareทั่วไป ตามรูปเบอร์2-3

ร้านไหนบอกต้องทิ้งมันช่างน่าหัวเราะ :lol:

รูปภาพ
Permkiat
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: กรุงเทพฯ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Permkiat »

ไม่ถอด อีกข้างไปเทียบ คงหายากครับ
ถอดออกไม่ได้ยุ่งยาก
มุ่งมั่น ฝึกซ้อม อัพของ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
ติดต่อ:

ถอดไม่ยากหรอกครับ ง่ายๆเอาชิฟเตอร์ไปให้ร้านดูเลย
บอกเอาสกรูหัวเตเปอร์ ตัวสั้นๆ ใส่ในรูนี้ได้ เอาไขควง 4 แฉก ตัวเล็กๆครับ ผมคิดว่าน่าจะเป็นเกลียวปล่อยทั้ง 2 ตัว เพราะมันขันเข้าไปในส่วนที่เป็น composite ไม่น่าจะเป็นเกลียวปกติเพราะมันน่าจะคลายได้ ถ้าให้ดีก็ลองคลายตัวที่ยังอยู่มาดูเทียบว่า เกลียวเป็นเกลียวปล่อยหรือ เกลียวปกติ

สกรูเกลียวปล่อย พูดง่ายๆคือ สกรูเกลียวหยาบ ที่ไม่ต้องใช้การtapเกลียวตัวเมีย ตัวมันเองสามารถขันเข้าไปในชิ้นงานได้เลย เขาเรียกเป็นภาษาอังกฤษว่า Self-tapping screw เอาไปเปิดดูใน google ก็ได้ครับ จะเห็นเองแหละว่ามันหน้าตายังไง

แอบงงนิดหน่อย กับ ประโยคที่ว่า "ทำอะไรไม่ได้ ทิ้งอย่างเดียว" อดขำไม่ได้ นึกถึงศูนย์บริการรถยนต์ค่ายใหญ่ๆมากเลย ซ่อมไม่ได้ครับ ต้องเปลี่ยน ออกไปอู่ข้างนอกเสียไม่กี่ร้อย แค่อะไรง่ายๆชิ้นเดียว แต่ศูนย์บอกให้เปลี่ยนยกชุด :lol: :lol: :lol:
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Suthep Muaklek
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 089 539 2730
team: Muaklek Bike Club (MBC) SARABURI
Bike: S-works M5 2011,KAZE IMPULSE 2019,BMC RM01,Cervelo S5 2014.
ตำแหน่ง: 370 หมู่ 3 ต.มวกเหล็ก อ.มวกเหล็ก จ.สระบุรี 18180

โพสต์ โดย Suthep Muaklek »

ขออนุญาติ จขกท. ถามด้วยครับ

.ชิฟเตอร์ ultrega ด้านขวา
.เสียตามรูป ซ่อมได้ไหมครับ
20170808_164655.jpg (143.7 KiB) เข้าดูแล้ว 1416 ครั้ง
MBC Muaklek Bike Club
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

จำได้ว่ามันมีอะไหล่แยกชิ้นขายนะครับ เคยหาใน ebay เหมือนกัน แต่น่าจะถามทางprobikeดูก่อน
KCAJ
สมาชิก
สมาชิก

lucifer เขียน:ถอดไม่ยากหรอกครับ ง่ายๆเอาชิฟเตอร์ไปให้ร้านดูเลย
บอกเอาสกรูหัวเตเปอร์ ตัวสั้นๆ ใส่ในรูนี้ได้ เอาไขควง 4 แฉก ตัวเล็กๆครับ ผมคิดว่าน่าจะเป็นเกลียวปล่อยทั้ง 2 ตัว เพราะมันขันเข้าไปในส่วนที่เป็น composite ไม่น่าจะเป็นเกลียวปกติเพราะมันน่าจะคลายได้ ถ้าให้ดีก็ลองคลายตัวที่ยังอยู่มาดูเทียบว่า เกลียวเป็นเกลียวปล่อยหรือ เกลียวปกติ

สกรูเกลียวปล่อย พูดง่ายๆคือ สกรูเกลียวหยาบ ที่ไม่ต้องใช้การtapเกลียวตัวเมีย ตัวมันเองสามารถขันเข้าไปในชิ้นงานได้เลย เขาเรียกเป็นภาษาอังกฤษว่า Self-tapping screw เอาไปเปิดดูใน google ก็ได้ครับ จะเห็นเองแหละว่ามันหน้าตายังไง

แอบงงนิดหน่อย กับ ประโยคที่ว่า "ทำอะไรไม่ได้ ทิ้งอย่างเดียว" อดขำไม่ได้ นึกถึงศูนย์บริการรถยนต์ค่ายใหญ่ๆมากเลย ซ่อมไม่ได้ครับ ต้องเปลี่ยน ออกไปอู่ข้างนอกเสียไม่กี่ร้อย แค่อะไรง่ายๆชิ้นเดียว แต่ศูนย์บอกให้เปลี่ยนยกชุด :lol: :lol: :lol:
ขอบคุณคร้าบบบ
Go2manoon
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0841310707
team: No
Bike: Chalenger

โพสต์ โดย Go2manoon »

ร้านผลิตน๊อตขายย่านพระราม 2 มีเป็นกระสอบเลย ถอดเอาตัวอย่างไปเทียบด้วย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”