สอบถามล้อเสือหมอบแบบขอบสูงปั่นทางเรียบเร็วกว่าขอบต่ำจริงมัยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

Re: สอบถามล้อเสือหมอบแบบขอบสูงปั่นทางเรียบเร็วกว่าขอบต่ำจริงมัยครับ

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

ขอบ50mm จะปั่นเดี่ยว กลุ่ม สบายขากว่าขอบต่ำ
รูปประจำตัวสมาชิก
ขุนแผนแดนล้านนา.
ขาประจำ
ขาประจำ
team: แอบอยู่กับ bikenet
Bike: s-works
ตำแหน่ง: chiangmai

Re: สอบถามล้อเสือหมอบแบบขอบสูงปั่นทางเรียบเร็วกว่าขอบต่ำจริงมัยครับ

โพสต์ โดย ขุนแผนแดนล้านนา. »

ขอบคุณคำแนะนำดีๆครับ
E22XRC QTH CHOMTONG CHIANGMAI THAILAND
kobkob
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย kobkob »

หาขอบสูง เบาๆ เท่าที่งบเอื้อ

ถ้าไม่เหวี่ยง ก็หายางหนักๆมาใส่ ถ้าไม่พอ ใส่ กันรั่วไปอีกสักขวด

ชดเชยน้ำหนักที่หายไป อิ อิ

ส่วนตัว มีขอบสูง ที่เบา และ อีกคู่ ที่เบากว่าเหมือนกับชื่อยี่ห้อ ความสูงพอกัน ต่างที่ น้ำหนัก

รวมๆแล้วชอบคู่แรกที่หนักกว่า ขี่ที่ความเร็วใช้งานแล้ว รู้สึกเบาขากว่า

แต่คู่เบา นี่ก็ขี่สนุกนะ ยังไม่เคยลองยาวๆ สนามยังไม่เปิด ยังบอกอะไรมากไม่ค่อยได้
DictatorAIA
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย DictatorAIA »

ZXR เขียน:
DictatorAIA เขียน:ล้อขอบสูงเหมาะกับปั่นทางราบเกาะกลุ่ม. ปั่นเดี่ยวเหนื่อย
เป็นความเชื่อเก่าๆครับ ไม่งั้นรถไตรคงเหนื่อยตาย
ปั่นดูแล้วค่ะ ปั่นเดี่ยวความเร็ว22 ปั่นกลุ่มความเร็ว28-32
DictatorAIA
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย DictatorAIA »

ZXR เขียน:
DictatorAIA เขียน:ล้อขอบสูงเหมาะกับปั่นทางราบเกาะกลุ่ม. ปั่นเดี่ยวเหนื่อย
เป็นความเชื่อเก่าๆครับ ไม่งั้นรถไตรคงเหนื่อยตาย
ลองแล้วค่ะ ปั่นเดี่ยวความเร็ว22-25 ปั่นกลุ่ม 28-32. กำลังจะเอาzipp304มาลองว่าจะเหวี่ยงไหม ส่วนตัวคิดว่ายี่ห้อ ขนาดล้อและน้ำหนักล้อมีผล
simpleman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KRS
Bike: TREK Emonda ALR

โพสต์ โดย simpleman »

ถ้าไม่อยากมโน เอา watt จับเลยครับ ปั่นที่ความเร็ว เท่าๆ กัน ล้อขอบสูง กับ ขอบต่ำตัวไหน กิน watt กว่ากัน

ส่วนตัวยังคงใช้ขอบต่ำเวลาปั่นเดี่ยว เพราะปั่น 30 สบาย กว่าขอบสูงเยอะ ผมใช้ ทั้งขอบสูง 55 คาร์บอน
ขอบต่ำอลู 30 และ ขอบต่ำคาร์บอน ฮาล์ฟ 20 ไว้ขึ้นเขา สงสัยตรงไหนถามมาได้ครับ ปั่นมาไม่นาน 4-5 ปี แตาเปลี่ยนรถ
ลองรถมาร่วม 10 คัน ล้อเปลี่ยนมาเป็นสิบคู่ ลองมาเยอะ พอจะรู้บ้าง
ku chelsea
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 094-942-5858, 081-734-7306
team: เสือดอนใหญ่
Bike: Panasonics Order, BMC SLR01, Pina Gan GRS, Surly LHT, Fuji Comet R, Voodoo Bizango, Brompton
ตำแหน่ง: ลำลูกกา ปทุมธานี

โพสต์ โดย ku chelsea »

แล้วถ้าเทียบแบบเฉพาะรุ่นระหว่าง Rolf Vigor alpha stealth กับ Zip 404 ปั่นทางราบตลอด จะมีนานๆไปไต่เขาบ้างแต่ใส่เฟือง 32 รอไว้แล้ว ถ้าเอาคู่เดียวตัวไหนดีกว่า คุ้มกว่า
weerapat_99
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized เก่าๆ + รอบขา130

โพสต์ โดย weerapat_99 »

DictatorAIA เขียน:
ZXR เขียน:
ลองแล้วค่ะ ปั่นเดี่ยวความเร็ว22-25 ปั่นกลุ่ม 28-32. กำลังจะเอาzipp304มาลองว่าจะเหวี่ยงไหม ส่วนตัวคิดว่ายี่ห้อ ขนาดล้อและน้ำหนักล้อมีผล
Zipp 303ดีกว่าครับ เหมาะกับความเร็วที่ว่ามา
weerapat_99
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized เก่าๆ + รอบขา130

โพสต์ โดย weerapat_99 »

ku chelsea เขียน:แล้วถ้าเทียบแบบเฉพาะรุ่นระหว่าง Rolf Vigor alpha stealth กับ Zip 404 ปั่นทางราบตลอด จะมีนานๆไปไต่เขาบ้างแต่ใส่เฟือง 32 รอไว้แล้ว ถ้าเอาคู่เดียวตัวไหนดีกว่า คุ้มกว่า
Rolf สิครับ
ZXR
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ZXR »

DictatorAIA เขียน:
ZXR เขียน:
ล้อขอบสูงเค้าทำมาเพื่อลดแรงฉุดของอากาศทำให้ปั่นได้เร็วกว่าเดิม ไม่ได้เหวี่ยงที่ความเร็วเท่านั้นเท่านี้อะไรแบบนั้นครับ

เมื่อก่อนผมก็วนเวียนใช้อลูขอบต่ำ R500 ซีรอคโค ไบเทค กำลังจะไปถอยซอนด้า พอดีเจอล้อคาร์บอนยี่ห้อไทยราคาพอๆกัน ดูน้ำหนักแล้วสูสีกับซอนด้าก็เลยสอยขอบ 50/50 มาลอง
ตอนยังไม่พ้นรันอินต้องปั่น30+ไม่งั้นมันจะหนืดๆ ถึงจะพอไปได้แต่ก็เหนื่อยมาก แต่พอพ้นรันอินเท่านั้นแหละไหลลื่นเลย
ที่ความเร็ว17ก็รู้สึกว่าล้อทำงานแล้ว ดูจากHrที่ต่ำกว่า เมื่อก่อนเกาะผมกลุ่มขาแรง37-38นี่เหนื่อยจะขาดใจแล้ว และไปเร็วกว่านี้ไม่ได้ ร่วง

พอได้ล้อ50/50 ความเร็วขยับมาที่ 42-43 และยังไม่เหนื่อยเท่าขอบต่ำความเร็ว37 ต้อง46-47ถึงจะเริ่มออกอาการ
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

heroes_off เขียน:ผมใช้ล้ออลูขอบ 35 ราคาไม่แพงมากกับงบในกระเป๋า เพราะไม่เคยปั่นถึง 35 ซักที 555
อยากให้ลองปั่น ที่ Ratio ต่ำๆดู

จำนวนฟันจาน/จำนวนฟันเฟืองxเส้นผ่าศูนย์กลางของล้อ(นิ้ว) = Ratio

เอา Ratio 65-70 จะช่วยให้ปั่นที่ความเร็ว 34-40 ก.ม/ช.ม ได้ง่ายกว่า

การปั่นเกียร์หนักไปจะทำให้เร่งความเร็วได้ยาก ผมอายุย่าง 62 ใช้ จานหน้า 53 เฟืองหลัง 21
ย้ายจาน 53 มาอยู่ตำแหน่งจานตัวใน(จานเดี่ยว)
แถมยังใช้ขาจาน 175 อีกด้วย

ลองดูกันนะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Paitoon1956 เมื่อ 08 ส.ค. 2017, 16:06, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
DraftBeer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814461178
team: รั้งท้ายทีมลื่นไหล
Bike: Dale-Red, Venge-Red, Titanos-XX1, Tendem, CRF250X, MSX
ตำแหน่ง: 15 ซ.ผาสุก2 ถ.กาญจนวนิช อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย DraftBeer »

เมื่อสัก 2 อาทิตย์ที่ผ่านมาได้มีโอกาสปั่นระยะทางยาวๆวันละ150-200โล ติดต่อกัน 6 วัน ปั่นแถวคู่ ความเร็วนิ่งๆประมาณ 32-35 ตลอดเส้นทางในกลุ่มมีผู้หญิง 3 คน หมกในแถวตลอดเส้นทาง
ผู้หญิง 2ใน3คน คนนึงใช้ ZIPP 404 NSW อีกคนใช้ Roval CLX50 มาได้ 3 วัน
วันที่ที่4ฝนตก เลยเปลี่ยนล้อเป็น racing 0 nite อีกคนเป็น Mavic ksyrium 125
ผมได้ถามทั้ง 2 คนว่าเปลี่ยนล้อแล้วเป็นไงบ้าง
ตอบเหมือนกันทั้ง 2 คนว่า ขอบสูงดีกว่าเยอะ

ส่วนตัวผม
ถ้าลงแข่ง เอาขอบสูงไว้ก่อน สปริ้นไปได้ไกลกว่า ความเร็วสูงกว่าเยอะ
แก้ไขล่าสุดโดย DraftBeer เมื่อ 08 ส.ค. 2017, 20:57, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
>>ห า ด ใ ห ญ่ ลื่ น ไ ห ล ► ► ► ► ที ม เ ร า ไ ม่ ไ ด้ มี แ ค่ จั ก ร ย า น !

ถึงพวกเราจะไม่นำหน้าสุด แต่ก็ไม่เคยหลุดจากขบวน............รั้งท้าย team
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paxxa »

เคยใช้ขอบอะลู และ ขอบ 38 ปัจจุบัน ใช้ขอบ 50
ผมว่าเรื่องทำความเร็วได้สูงเท่าไรนั้นขึ้นกับแรงขาและการปั่นแต่ละคนครับ ไม่เกี่ยวกับขอบสูงเท่าไร แต่ลักษณะและสไตล์การปั่นที่แตกต่างกันจะเหมาะกับล้อขอบสูงต่างกัน ถ้าปั่นแช่ความเร็วสูงๆ นานๆ ขอบสูงจะประหยัดแรงกว่า ถ้าสปรินทบ่อยๆ ความเร็วเปลี่ยนแปลงบ่อย ขอบต่ำจะมีความกระฉับกระเฉงและกินแรงน้อยกว่าเมื่อเปลี่ยนรอบขาและความเร็ว ส่วนการขึ้นเขานั้นผมว่า นน.ล้อ ความแข็งซี่ลวดและความแข็งขอบล้อมีผลมากกว่าความสูงขอบล้อ ทั้งหมดนี้เฟรมต้องดีก่อนนะครับ
simpleman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KRS
Bike: TREK Emonda ALR

โพสต์ โดย simpleman »

ผมปั่นเดือนล่ะพันโลครับ อาทิตย์นึงก็ 300 +-

ส่วนตัวยังชอบขอบต่ำ ยิ่งพวก eurus นี่ ปั่นสบายมากๆ 40 ยังตามสบายเลย ขี่เดียว เร่ง กระชาก สบาย
ขอบสูงใช้ล้อจีน ใช้แปบเดียวขายเลยครับ feeling ไม่ได้ ไปหาล้อ rez 5.5 มาใช้ คนละเรื่องเลย
ส่วนล้อแพงเกิน 3 หมื่นยังไม่เคยใช้ เพราะ คิดว่าเกินตัวไป แค่ขี่เล่น เลยยังไม่หามาลอง

สุดท้ายความชอบใคร ความชอบมัน แรงใคร แรงมันนั่นล่ะ ปั่นกลุ่มผมก็เอาล้อ อลูต่ำไปบ้าง คาร์บอนสูงไปบ้าง
ผมลากน่ะส่วนใหญ่ จาก คลอง 6- คลอง 15 องรักษ์ ก็ลาก 35-40 ได้ ใช้ล้อลูนี่ล่ะ ลาก บางทีกลากยัน บ้านนาเลย
ไฟล์แนบ
S__5414921re.jpg (209.33 KiB) เข้าดูแล้ว 401 ครั้ง
Monsterjeff
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Monsterjeff »

สำหรับผม ก็ชอบอลูต่ำกว่าครับ เส้นทางขี่ประจำผมถนน ราบและเรียบ แต่มีทั้ง สะพาน รถจอด ทางตรงก็ไม่ยาวเกิน 3-5 กม.ต้องเลี้ยว จอดๆเร่งๆ แถมจานหน้า 53 ด้วย ผมว่าต้องไปดูการใช้งานแต่ละคนด้วย อย่าไปคิดแทนกัน

ผมว่าถ้าไม่ใช่ใช้แข่ง หรือขี่ข้ามจังหวัดบนถนนหลวง ยืนพื้นแบบทำเวลา ขอบต่ำอลูดีๆสักคู่ ขี่เชิงท่องเที่ยว 100-200 โลสบาย
ตอบคำถามว่าต่างครับ แต่มันเหมาะกับท่านหรือเปล่าไม่รู้ สำหรับผมไม่ ผมใช้ มอร์ไซ์ใหญ่ขี่ข้ามจังหวัดไกลอยู่แล้ว
one life, :arrow: live it
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”