เปรียบเทียบ Look Pedals กับ Shimano Pedals ให้ทีครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
พี่หมีไรเดอร์
สมาชิก
สมาชิก
team: หมีเห่าทีม
Bike: Trek8500

เปรียบเทียบ Look Pedals กับ Shimano Pedals ให้ทีครับ

โพสต์ โดย พี่หมีไรเดอร์ »

รบกวนเพื่อนสมาชิกเปรียบเทียบบันไดเสือหมอบสองค่าย LOOK กับ SHIMANO ให้ทีครับ
1.LOOK KEO CLASSIC2 เทียบกับ SHIMANO R550 หรือ 105
2.LOOK KEO 2 MAX หรือ LOOK KEO 2 MAX BLADE กับ SHIMANO ULTEGRA
ทั้งด้านการใช้งาน และ ราคาครับ ขอบคุณสำหรับความเห็นครับ
ว่าวต้องลม
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Focus Cayo Evo 4.0

Re: เปรียบเทียบ Look Pedals กับ Shimano Pedals ให้ทีครับ

โพสต์ โดย ว่าวต้องลม »

Look เบากว่าแค่นั้นครับ
งานพิมพ์ด่วน รอรับได้เลยยยยยยยย บริการรับพิมพ์สิ่งพิมพ์ทุกชนิด http://www.thaiutsaha.com
vut740
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

Re: เปรียบเทียบ Look Pedals กับ Shimano Pedals ให้ทีครับ

โพสต์ โดย vut740 »

ตอนแรกผมใช้ Shimano R550 แต่เนื่องจากอยากให้รถเบาขึ้น เลยไปเปลี่ยนเป็น look keo 2 Max Blade จากการใช้งานผมว่า
1. Shimano ใส่ง่ายกว่า (อาจจะยังไม่ชิน)
2. เวลาปั่นเหมือนครีส Shimano จะเต็มเท้ากว่า เวลาปั่นเหมือนส่งแรงได้ดีกว่า (ความรู้สึกส่วนตัว)
3. ก่อนซื้อช่างที่ร้านจักรยานบอกว่า Shimano ทนกว่ามาก look ต้องบำรุงรักษาบ่อยๆ
แต่สุดท้ายก็มาใช้ look เพราะคำว่าเบาคำเดียว 555
ordinary1112
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Argon18

โพสต์ โดย ordinary1112 »

จากที่ใชมาชอง Look Keo Max blade ครับ ด้วยหน้าตา และน้ำหนักล้วนๆครับ ^_^
simpleman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KRS
Bike: TREK Emonda ALR

โพสต์ โดย simpleman »

ถ้าไม่ติดว่าเบา คงกลับไปใช้ชิมาโน่ เพราะ อะไหล่ คลีตหาง่ายกว่ามากๆ ผมตามหาคลีตดำ look มา 4-5 ร้านใหญ่ๆ
ไม่มีซักร้าน เลยไปขุดบันได ชิมาโน่ 540 หนักๆ มาใช้ พร้อมซื้อคลีตแดงมาใช้ พออีกวัน เห็นมีคนขายคลีตดำ look ผมรีบสั่งมา 2 ชุดเลย กะว่าใช้ได้ซักปีนึง

ผมใช้ look ตัว ธรรมดา ยังหนักแค่ 280g ส่วน shimano ตัวธรรมดาล่อไป 330g

เลยต้องยอมกลับมาใช้ look เพราะช่วงนี้เน้นทำรถเบา เอาไปขึ้นเขา
vegas1101
สมาชิก
สมาชิก
Bike: DogmaF10Wiggins
ติดต่อ:

โพสต์ โดย vegas1101 »

ผมก็ใช้look blade อยู่ ชอบมากแต่ติดว่ามันชอบมีเสียงกึกๆกั๊กๆ
ballbeing
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: จักรยานตีนถีบ มือจับ สับเกียร์ หนีเมียปั่น

โพสต์ โดย ballbeing »

ผมเริ่มจากชิมาโน แต่ไม่ชอบรูปทรงบันไดและน้ำหนัก
มา look ก็ชอบเลยแต่ก็คาใจกับ Speed play
มา speed play ก็รำคาญเรื่องการดูแลต้องหยอดจารบี
มา time เพราะทนความสวยของสีกับทรงบันไดไม่ไหว ถ้าใครรักเบานี่แนะนำ แต่แผ่นคลีทสึกไวมาก
สุดท้ายกลับมา look ใช้ทั้ง blade 1 และ 2 เพราะรูปทรง ส่วนอะไหล่ตอนนี้ก็หาง่ายแล้วครับมีเกือบทุกร้านหละ
ยุโรปส่วนใหญ่ใช้ Look กันนะครับ
jarun kongnuam
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jarun kongnuam »

เมื่อก่อน เคยใช้ Shimano 105carbon แต่ปัจจุบันใช้ Look keo max Carbon
เรื่องการใช้งานไม่แค่มีอะไรแตกต่างมากครับเหมือนๆกันแต่ชอบแผ่นครีต Look รู้สึกว่าเดินง่ายกว่า สึกเหรอยากกว่ามั้ง น้ำหนักเบากว่า ข้อเสียคือครีตแพงกว่าครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ใช้มาทั้ง 2 เหมือนกัน แต่ look ให้ความสะบายกว่า องศาเปิดได้มากกว่าทั้งๆที่ใช้ แบบเทา
Look-keo-2-max-carbon-pro-team-limited-edition-pedal-all.jpg (52.76 KiB) เข้าดูแล้ว 2835 ครั้ง
ชอบ look มากกว่า เบา แต่คลีทเดิน ได้ทนกว่า shimano ท้ายๆ ครีท สีเหลี่ยมเล็กๆชอบหลุด
ขอเสีย แพงกว่า คลีท หมดก่จ่ายแพงกว่า
cocommnn
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย cocommnn »

ชอบ look มากกว่า แผ่นคลีทเดินทนกว่า
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”