:: สอบถามคนที่ใช้เบาะSpecialzed Powerหน่อยครับ ::

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

TJA
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลูกเจี๊ยบส์
Bike: Bianchi Oltre XR2, Dahon Mu-SLX
ติดต่อ:

:: สอบถามคนที่ใช้เบาะSpecialzed Powerหน่อยครับ ::

โพสต์ โดย TJA »

สอบถามคนที่ใช้เบาะSpecialized Power(ทั้งตัวExpertและตัวS-Worksนะครับ)
อยากทราบว่ามีปัญหาอะไรกันบ้างมั้ยครับ
ผมใช้มาได้เกือบครึ่งปี ตอนนี้ปัญหาเดียวที่เจอคือปั่นไปสักพักแล้วแสบขาหนีบครับ บางทีปั่นนานหลายๆชัาวโมงก็ได้แผลเลย
ทั้งที่ตอนซื้อก็วัดSit boneกับร้านแล้ว(ใช้143)
ช่วงนี่เลยลองสลับใช้งานกับเบาะตัวเก่าที่ใช้ก่อนหน้านี้คือSelle Italia slrพบว่าอาการแสบขาหนีบนี่หายไปเลย(แต่ปวดก้นแทน เพราะเบาะมันแคบ ไซส์127)

ใครเจอปัญหาแบบนี้แล้วมีทางแก้ไขอย่างไรได้บ้างมั้ยครับ
เพราะนอกจากปัญหานี้ ที่เหลือก็ค่อนข้างลงตัวดี ชอบตรงที่ก้มจับดร็อปสบายกว่าเบาะตัวอื่น แพดดิ้งก็ไม่บางเกินไป นุ่มแน่นกำลังดี ยังไม่อยากเปลี่ยนเบาะครับ
sexton
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875576081
Bike: orbea oiz , cannondale super six , Giant TCR advanced , Giant TCR Composite , swift RS-1 , swift Ti Drapac , Sarto Lampo
ติดต่อ:

Re: :: สอบถามคนที่ใช้เบาะSpecialzed Powerหน่อยครับ ::

โพสต์ โดย sexton »

พาวเวอร์ตอนแรกนี่ทำออกมาเพื่อใส่รถทามทาย แต่ตอนหลังผู้ซื้อนิยมไปใส่โรดกันหมด คาร์แรคเตอร์ของพาวเวอร์คือจะดีมากถ้านั่งก้มปั่นนานๆแบบนิ่งๆไม่ขยับก้นหรือลุกขึ้นกดบ่อยๆ...ที่เจ็บขาหนีบผมเดาว่ามันน่าจะมาจากปีกของเบาะตัวพาวเวอร์มันจะกว้างกว่าเบาะ 143 ตัวอื่นๆจึงทำให้เสียดสีขาหนีบด้านใน คุณ TJA เป็นคนต้นขาใหญ่เนื้อเยอะไหมครับ...เคยใช้ตัวทูเป้ไหมครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
ClassiccizzalD
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Canyon Aeroad cf slx

Re: :: สอบถามคนที่ใช้เบาะSpecialzed Powerหน่อยครับ ::

โพสต์ โดย ClassiccizzalD »

ใช้ครีมทาเอาครับช่วยได้เยอะ ช่วงแรกๆผมก็เป็น
TJA
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Bianchi Oltre XR2, Dahon Mu-SLX
ติดต่อ:

sexton เขียน: คุณ TJA เป็นคนต้นขาใหญ่เนื้อเยอะไหมครับ...เคยใช้ตัวทูเป้ไหมครับ
ผมสูง174 หนัก70(ช่วงได้ซ้อมสม่ำเสมอจะหนัก67)
ต้นขาอวบอัดประมาณนางแบบยุคเรเนอซองค์ครับ 5555
toupeกับRominยังไม่เคยใช้ครับ แต่ก็เล็งๆไว้เหมือนกันเผื่อว่าต้องเปลี่ยนจริงๆ

ClassiccizzalD เขียน:ใช้ครีมทาเอาครับช่วยได้เยอะ ช่วงแรกๆผมก็เป็น
ขอบคุณครับ เดี๋ยวจะลองดู
sexton
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0875576081
Bike: orbea oiz , cannondale super six , Giant TCR advanced , Giant TCR Composite , swift RS-1 , swift Ti Drapac , Sarto Lampo
ติดต่อ:

โพสต์ โดย sexton »

TJA เขียน:
sexton เขียน: คุณ TJA เป็นคนต้นขาใหญ่เนื้อเยอะไหมครับ...เคยใช้ตัวทูเป้ไหมครับ
ผมสูง174 หนัก70(ช่วงได้ซ้อมสม่ำเสมอจะหนัก67)
ต้นขาอวบอัดประมาณนางแบบยุคเรเนอซองค์ครับ 5555
toupeกับRominยังไม่เคยใช้ครับ แต่ก็เล็งๆไว้เหมือนกันเผื่อว่าต้องเปลี่ยนจริงๆ

ก็ดูเป็นคนตัวไม่ใหญ่น่ะครับ หุ่นดีเลย แต่อย่างว่าครับสรีระคนเรามันไม่เท่ากันอยู่แล้วอาจจะเป็นตามที่ผมเดาก็ได้หรืออาจจะไม่ตรงสาเหตุก็ได้
ถ้าชอบตัวนี้จริงๆ
1.ลองทาเจลตามที่มีเพื่อนสมาชิกแนะนำมาก่อน
ถ้าไม่หาย
2.ผมอยากให้เอารถที่ใส่เบาะพาวเวอร์ไปฟิตติ้ง จะหายคาใจมากที่สุดครับ เพราะอาจเป็นเรื่องระยะเซทแบ๊ค หรือความสูงของหลักอาน บลาๆๆ อะไรอย่างอื่นก็เป็นได้ ผมว่าราคาฟิตติ้งมันคุ้มเสี่ยงกว่าโดนเบาะใหม่ไปเลย
สุดท้ายแล้วถ้าต้องเปลี่ยน จากตัวเลือกถ้าเป็น spe อีกสองตัวที่บอกมา ทูเป้ จะเซฟสุดครับ รองรับทั้งก้มในระดับแอคเกรสซีฟปานกลาง แพดดิ้งนุ่มสบาย เอนดูร๊านยาวๆก็ได้ โรมินจะเป็นเบาะสายโรดแบบก้มจ๋า เรซซิ่งสุดๆ ซึ่งเบาะประเภทนี้ความเสี่ยงที่จะเสียเงินฟรีอีกก็มีสูงครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

อย่างแรกเลย ต้องเรียนให้ทราบว่า เบาะตัวนี้เขาออกแบบมาเพื่อให้คนนั่ง นั่งค่อนไปทางจมูกเบาะครับ ประมาณอย่างที่คุณ Sexton อธิบายไว้ แต่เขาทำมาให้คนปั่นรถถนนใช้ด้วย เพราะบางคนชอบนั่งไปด้านหน้ามากๆ แต่ปัญหาคือ มันกติกาเกี่ยวกับตำแหน่งหน้าหลังของเบาะด้วยว่า ห้ามไม่ให้จมูกเบาะล้ำหน้าไปมากกว่าเท่านั้นเท่านี้ ( ผมจำรายละเอียดตรงนี้ไม่ได้นะครับ รถถนนเองก็มีกติกาตรงนี้เช่นกัน ) พอเอาเจ้าเบาะ power มาใช้ จมูกเบาะก็ไม่เกิน แต่คนปั่นสามารถนั่งไปด้านหน้าได้เหมือนกับใช้เบาะปกติแล้วดันไปด้านหน้านั่นเอง

ดังนั้นผู้ใช้จะต้องเรียนรู้ ปรับตัว และหาตำแหน่งที่จะนั่งให้เหมาะสมด้วยครับ เพราะลักษณะการออกแบบที่ทำให้เราต้องย้ายมานั่งตำแหน่งใหม่ บางครั้งเราก็อาจจะปรับตัวลำบาก ก็เลยขยับไปนั่งด้านหลังเบาะเหมือนที่เราคุ้นเคย ผลก็คือ ต้นขาก็จะไปเบียดกับปีกเบาะด้านหน้าที่เขาคิดว่า เราควรจะนั่งตรงนี้ตะหาก

ลองปรับมุมเงยดีๆ แล้วปรับตำแหน่งการนั่งไปนั่งด้านหน้ามากขึ้น บางทีเรื่องการเสียดสีก็จะหมดไปนะครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
vegas1101
สมาชิก
สมาชิก
Bike: DogmaF10Wiggins
ติดต่อ:

โพสต์ โดย vegas1101 »

ตอนแรกก็อยากลอง power แต่ที่ร้านไม่แนะนำกลัวจะเจอปัญหา
จะเสียดสีขาหนีบที่ร้านบอกเป็นกันเยอะมาก
เลยแนะนำไปที่ romin ครับ ลองมา50โล สบายๆเลยครับ
TJA
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

sexton เขียน: ถ้าชอบตัวนี้จริงๆ
1.ลองทาเจลตามที่มีเพื่อนสมาชิกแนะนำมาก่อน
ถ้าไม่หาย
2.ผมอยากให้เอารถที่ใส่เบาะพาวเวอร์ไปฟิตติ้ง จะหายคาใจมากที่สุดครับ เพราะอาจเป็นเรื่องระยะเซทแบ๊ค หรือความสูงของหลักอาน บลาๆๆ อะไรอย่างอื่นก็เป็นได้ ผมว่าราคาฟิตติ้งมันคุ้มเสี่ยงกว่าโดนเบาะใหม่ไปเลย
สุดท้ายแล้วถ้าต้องเปลี่ยน จากตัวเลือกถ้าเป็น spe อีกสองตัวที่บอกมา ทูเป้ จะเซฟสุดครับ รองรับทั้งก้มในระดับแอคเกรสซีฟปานกลาง แพดดิ้งนุ่มสบาย เอนดูร๊านยาวๆก็ได้ โรมินจะเป็นเบาะสายโรดแบบก้มจ๋า เรซซิ่งสุดๆ ซึ่งเบาะประเภทนี้ความเสี่ยงที่จะเสียเงินฟรีอีกก็มีสูงครับ
เคยทำฟิตติ้งกับคันเดิมครับครับ พอย้ายเฟรมก็ใช้ระยะเดิม(ผมวัดแกนx,yจากกะโหลก) แต่อาจจะยังปรับมุมก้มเงยของเบาะไม่เป๊ะเท่าของเดิม เดี๋ยวจะลองปรับดูอีกทีครับ
lucifer เขียน:อย่างแรกเลย ต้องเรียนให้ทราบว่า เบาะตัวนี้เขาออกแบบมาเพื่อให้คนนั่ง นั่งค่อนไปทางจมูกเบาะครับ ประมาณอย่างที่คุณ Sexton อธิบายไว้ แต่เขาทำมาให้คนปั่นรถถนนใช้ด้วย เพราะบางคนชอบนั่งไปด้านหน้ามากๆ แต่ปัญหาคือ มันกติกาเกี่ยวกับตำแหน่งหน้าหลังของเบาะด้วยว่า ห้ามไม่ให้จมูกเบาะล้ำหน้าไปมากกว่าเท่านั้นเท่านี้ ( ผมจำรายละเอียดตรงนี้ไม่ได้นะครับ รถถนนเองก็มีกติกาตรงนี้เช่นกัน ) พอเอาเจ้าเบาะ power มาใช้ จมูกเบาะก็ไม่เกิน แต่คนปั่นสามารถนั่งไปด้านหน้าได้เหมือนกับใช้เบาะปกติแล้วดันไปด้านหน้านั่นเอง

ดังนั้นผู้ใช้จะต้องเรียนรู้ ปรับตัว และหาตำแหน่งที่จะนั่งให้เหมาะสมด้วยครับ เพราะลักษณะการออกแบบที่ทำให้เราต้องย้ายมานั่งตำแหน่งใหม่ บางครั้งเราก็อาจจะปรับตัวลำบาก ก็เลยขยับไปนั่งด้านหลังเบาะเหมือนที่เราคุ้นเคย ผลก็คือ ต้นขาก็จะไปเบียดกับปีกเบาะด้านหน้าที่เขาคิดว่า เราควรจะนั่งตรงนี้ตะหาก

ลองปรับมุมเงยดีๆ แล้วปรับตำแหน่งการนั่งไปนั่งด้านหน้ามากขึ้น บางทีเรื่องการเสียดสีก็จะหมดไปนะครับ
ใช่เลยครับ ตอนนี้พอปั่นๆไปแล้วเริ่มร้อนขาหนีบ ต้องขยับมานั่งจมูกเบาะบ้างเพื่อลดการเสียดสี แต่มักจะเป็นเฉพาะตอนปั่นเทรนเนอร์นะครับ พอออกถนนจริงปั่นครั้งละ3ชม.กลับแสบน้อยกว่า(ก็ยังแสบอยู่บ้าง) ตอนนี้เลยคิดว่าอาจจะเป็นที่การทิ้งน้ำหนักตัวกับท่าปั่นรึเปล่า เพราะปั่นเทรนเนอร์ผมนั่งเต็มท้ายเบาะ หลังค่อนข้างตรง เอามือพักที่บาร์ซะเยอะ เดี๋ยวจะลองแก้ตรงนี้ดูก่อนครับ
ขอบคุณมากครับ
vegas1101 เขียน:ตอนแรกก็อยากลอง power แต่ที่ร้านไม่แนะนำกลัวจะเจอปัญหา
จะเสียดสีขาหนีบที่ร้านบอกเป็นกันเยอะมาก
เลยแนะนำไปที่ romin ครับ ลองมา50โล สบายๆเลยครับ
ถ้าแก้ไม่หายผมอาจจะมองไปที่Toupe Pro, Fizik Antares หรือไม่ก็กลับไปหาSelle Italia SLR Flowครับ
Rominก็ค่อนข้างซิ่งไป กลัวจะซ้ำรอยPowerครับ 5555
ขอบคุณครับ
charlt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: -
team: -
Bike: specialized

โพสต์ โดย charlt »

เคยใช้ romin กับ toupe พอมาใช้ power มีปัญหาคล้ายๆกันนี้เลยครับ รุ้สึกว่า power มันนั่งได้หลายตำแหน่ง เลยไม่แน่ใจว่าตรงในมันถูกกันแน่ ไม่เหมือนตัวอื่นที่นั่งแล้วมันลงล็อกกับก้นพอดีๆ
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paxxa »

ผมมี S works Toupe และกำลังสนใจอยากลอง Power ครับ เสนอแลกกันลองปั่นดูสักพักมั๊ยครับ เผื่อได้คำตอบแท้ๆ
ขอบคุณครับ
pisarize
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Nirone 7
ติดต่อ:

โพสต์ โดย pisarize »

เคยใช้และพบปัญหาของเบาะสีตูดเป็นรอยแผลไหม้ตามรูปขอบเบาะเลยครับ เป็นที่ระยะ 200 โลขึ้นไปจะเริ่มเจ็บ ทรมาณมาก ปั่นไปแสบไป ครั้งล่าสุดระยะ 400 กลับมาไหม้ลอกเป็นแผลเลยครับ เลยขายทิ้งเปลี่ยนมาเป็น SMP สบายกว่ามากๆ อย่างว่าแหละครับ ก้นใครก้นมัน กว่าจะหาเบาะเข้ากับก้นได้เสียไปหลายตังค์
vut740
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย vut740 »

ตอนแรกผมใช้ romin 143 ไปฟิตติ้งเค้าใช้ใช้ 155 เลยไปจัด Romin 155 มา
ล่าสุดไปได้ power 155 มา ปั่นได้ 3 วัน (วันหยุดที่ผ่านมา) ปัญหาที่เจอมาคือ นั่งแล้วเมื่อยก้น
ไม่สบายเหมือน romin ที่เป็น 155 เหมือนกัน อาจจะเกิดจากการออกแบบเบาะด้วยมั้ง
(ตอนนี้กำลังปรับตำแหน่งนั่งกับเบาะใหม่อยู่ ไม่งั้นจะเปลี่ยนกลับมาใช้ของเดิมแทน)
warayuts
สมาชิก
สมาชิก
team: TSCC
Bike: TCR Composite, Black Caad10

โพสต์ โดย warayuts »

ผมใช้ sq lab แบบมียางแล้ว ไม่ใช้ power อีกเลย เหมือนรถติดสปริงนิ่มตูดมากแนะนำให้ลองด้วยตัวเองครับ
ปั่นทีไร เหนื่อยทุกที
simpleman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KRS
Bike: TREK Emonda ALR

โพสต์ โดย simpleman »

เรื่องเบาะนี่ ต้องลองเองจริงๆ ครับ ผมใช้เบาะ อย่าง selle slr ราคาไม่ถึงสองพันก็นั่งสบายดีนะ ตอนนี้ ใช้ bontrager xxx เบาะเบาจริง ๆ แต่ยังไม่เคยลองทางยาวๆ ไม่รู้เป็นไงบ้าง
TJA
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

charlt เขียน:เคยใช้ romin กับ toupe พอมาใช้ power มีปัญหาคล้ายๆกันนี้เลยครับ รุ้สึกว่า power มันนั่งได้หลายตำแหน่ง เลยไม่แน่ใจว่าตรงในมันถูกกันแน่ ไม่เหมือนตัวอื่นที่นั่งแล้วมันลงล็อกกับก้นพอดีๆ
ปีกเบาพกว้างนั่งได้เต็มก้น แต่ทรงมันจะบานไปถึงจมูกเบาะ ผมว่าคนใช้แล้วขาหนีบแหกคงมีเยอะพอสมควรครับ. :lol:
Paxxa เขียน:ผมมี S works Toupe และกำลังสนใจอยากลอง Power ครับ เสนอแลกกันลองปั่นดูสักพักมั๊ยครับ เผื่อได้คำตอบแท้ๆ
ขอบคุณครับ
สัปดาห์นี้จะลองเอาไปปั่นEnduranceดูสัก3-4ชม.ครับ ถ้ายังไม่ดีขึ้นอาจจะลงขายไปเลย
ขอบคุณมากๆครับพี่
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”