ขอชัดๆแรงๆตรงๆ ล้อคาร์บอน Super team vs Visp

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Linuxsis
สมาชิก
สมาชิก

ขอชัดๆแรงๆตรงๆ ล้อคาร์บอน Super team vs Visp

โพสต์ โดย Linuxsis »

ตามหัวข้อเลยครับ ขอชัดๆ แรงๆ ตรงๆ ล้อคาร์บอน Super team vs Visp หรือยี่ห้ออื่นราคาใกล้เคียง
คือขอรีวิว,คอมเม้น,ความคิดเห็น เกี่ยวกับล้อคาร์บอนราคาสบายกระเป๋า ว่า2ยี่ห้อนี้เทียบราคากันแล้วตัวไหนน่าเล่น ดีกว่า คุ้มกว่า เชิญกระแทกคีย์บอร์ดเลยครับ (กำลังหาล้อราคาถูกใช้)
LINE IDqujo
cocommnn
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: ขอชัดๆแรงๆตรงๆ ล้อคาร์บอน Super team vs Visp

โพสต์ โดย cocommnn »

ตรงๆเทียบรุ่นที่ราคาพอกัน คือ ไม่ได้แตกต่างโดยมีนัยสําคัญอะไรเลย
2ยี่ห้อนี้ที่ขายดีๆเหมาะสำหรับมือใหม่คงเป็นรุ่นหมื่นต้นๆของทั้งคู่
ชอบยี่ห้อไหนก็แล้วแต่จริต เพราะถึงเวลาอยากได้ล้อสเปคสูงขึ้นคงมองข้าม2ยี่ห้อ
ถ้าหลังการขายคิดว่าSuper team ดีกว่า เพราะไม่มีค่าแอคเซฟเหมือนVisp
Linuxsis
สมาชิก
สมาชิก

Re: ขอชัดๆแรงๆตรงๆ ล้อคาร์บอน Super team vs Visp

cocommnn เขียน:ตรงๆเทียบรุ่นที่ราคาพอกัน คือ ไม่ได้แตกต่างโดยมีนัยสําคัญอะไรเลย
2ยี่ห้อนี้ที่ขายดีๆเหมาะสำหรับมือใหม่คงเป็นรุ่นหมื่นต้นๆของทั้งคู่
ชอบยี่ห้อไหนก็แล้วแต่จริต เพราะถึงเวลาอยากได้ล้อสเปคสูงขึ้นคงมองข้าม2ยี่ห้อ
ถ้าหลังการขายคิดว่าSuper team ดีกว่า เพราะไม่มีค่าแอคเซฟเหมือนVisp
ขอบคุณครับ..ถ้าเทียบความลื่น ต่างกันไหมครับ
LINE IDqujo
cocommnn
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย cocommnn »

Linuxsis เขียน:
cocommnn เขียน:ตรงๆเทียบรุ่นที่ราคาพอกัน คือ ไม่ได้แตกต่างโดยมีนัยสําคัญอะไรเลย
ขอบคุณครับ..ถ้าเทียบความลื่น ต่างกันไหมครับ
ถ้าความลื่นของลูกปืนคงไม่ต่างกัน แต่ถ้าใช้จนสึกพอดีๆจารบีน้อยลงก็อาจจะลื่นขึ้นหน่อย :lol: :lol:
จริงแล้วได้ล้ออะไรมา พิถีพิถันหน่อยแกะถอดฝาดุม+โม่ ดูให้เห็นกับตาว่ามันประกอบอัดเกลียวกันยังไง
มีอะไรแน่นหรือหลวมไปมั้ย จารบีเดิมๆใหม่ๆในโม่ให้มามากน้อยแค่ไหน
เอานิ้วยัดไปที่ลูกปืนหมุนดูว่าลื่นแค่ไหน ตอนประกอบเสร็จมือหมุนฝาดุมดูว่าฝืดกว่าเดิมแค่ไหน
ตรงไหนแน่นไปหรือกดทับมากไปก็ปรับแต่งเอาครับ ไม่ให้หลวมหรือแน่นเกินไป
Linuxsis
สมาชิก
สมาชิก

:o ความรู้ล้วนๆ
ขอบคุณครับ
LINE IDqujo
Monsterjeff
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Monsterjeff »

ขอโทษก่อนนะครับว่าตอบไม่ตรงคำถาม

เอาเป็นว่าถ้าปั่นจริงจัง ต้องไปcarbon ตัวสูงอยู่ดี ข้ามไปเลยดีกว่าครับ
ส่วนผมคิดไปแล้ว ก็เลยว่าอลูตัวสูงดีกว่า ได้โม่ดีหน่อยด้วย เอาcarbon ตัวต้นมาก็ต้องอัพโม่อีก
AV ก็ไม่ได้ขั้นเทพ คงไม่ได้เห็นแตกต่างมากหรือใช้ประโยชน์มาก คหสต

ถ้าเอาสวยก็ใช่เลยครับ ตัวไหนแล้วแต่ชอบ
one life, :arrow: live it
Linuxsis
สมาชิก
สมาชิก

Monsterjeff เขียน:ขอโทษก่อนนะครับว่าตอบไม่ตรงคำถาม

เอาเป็นว่าถ้าปั่นจริงจัง ต้องไปcarbon ตัวสูงอยู่ดี ข้ามไปเลยดีกว่าครับ
ส่วนผมคิดไปแล้ว ก็เลยว่าอลูตัวสูงดีกว่า ได้โม่ดีหน่อยด้วย เอาcarbon ตัวต้นมาก็ต้องอัพโม่อีก
AV ก็ไม่ได้ขั้นเทพ คงไม่ได้เห็นแตกต่างมากหรือใช้ประโยชน์มาก คหสต

ถ้าเอาสวยก็ใช่เลยครับ ตัวไหนแล้วแต่ชอบ
Thank ครับบบ
LINE IDqujo
M-1
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Giant Propel isp
ติดต่อ:

โพสต์ โดย M-1 »

ใช้ visp top 38/50 อยู่ ลื่นดี ฟิลลิ่งดี กดบันไดล้อตอบสนองดี ไม่รู้สึกเบาขาในความเร็วไหนแต่ก็ไม่ต้องเติมอะไรนัก งง หรือขอบล้อสูงไม่เท่ากันก็เป็นได้พอเจอลมข้างไม่เซ แต่ปัญหาใหญ่คือลมข้างบางมุมลมไม่ต้องแรงก็หนืดขาแล้วครับ ขี่เดี่ยวคิดว่าขอบสูง 38 หน้าหลังลงตัวกว่าครับ ขอบ 38/50 หมกกลุ่มสบาย 42 ได้เรื่อย ๆ
Linuxsis
สมาชิก
สมาชิก

M-1 เขียน:ใช้ visp top 38/50 อยู่ ลื่นดี ฟิลลิ่งดี กดบันไดล้อตอบสนองดี ไม่รู้สึกเบาขาในความเร็วไหนแต่ก็ไม่ต้องเติมอะไรนัก งง หรือขอบล้อสูงไม่เท่ากันก็เป็นได้พอเจอลมข้างไม่เซ แต่ปัญหาใหญ่คือลมข้างบางมุมลมไม่ต้องแรงก็หนืดขาแล้วครับ ขี่เดี่ยวคิดว่าขอบสูง 38 หน้าหลังลงตัวกว่าครับ ขอบ 38/50 หมกกลุ่มสบาย 42 ได้เรื่อย ๆ
Thank ครับบบ :D
LINE IDqujo
Evolution03
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0888740853
team: นิมิตรใหม่
Bike: Cadd 9 , Cervelo S3 , S-Work venge

โพสต์ โดย Evolution03 »

Visp top 38/50 อีกเสียงครับ ได้ซี่ Sapim <ซึ่งความเห็นส่วนตัวในส่วนนี้มีผลมากครับเมื่อเทียบกับซี่ทั่วไป> ดุมก็เป็นเซรามิค ลื่นมากครับ หมกกลุ่มคงความเร็วได้ดีครับ ถ้าเทียบกับราคาขนาดนี้ถือว่าคุ้มครับ ถ้าหามือสองสภาพดีๆมาลองก็น่าจะดีไม่เจ็บตัวมาก เพราะต้องยอมรับว่าล้อจำพวกนี้เวลาขายต่อราคามันจะตกลงเยอะมาก ถ้าเทียบกับล้อ Brand ดังๆครับ
ปล. ทุ้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ จากที่ได้ลองมาทั้งพวก Oem & Brand ดังๆ อาจมีเรื่องหน้าตาเข้ามาประกอบการตัดสินใจ
ยังไงหลังไมค์มาได้นะครับ เผื่อจะช่วยในเรื่องของรายละเอียดส่วนอื่นๆครับ
Linuxsis
สมาชิก
สมาชิก

Evolution03 เขียน:Visp top 38/50 อีกเสียงครับ ได้ซี่ Sapim <ซึ่งความเห็นส่วนตัวในส่วนนี้มีผลมากครับเมื่อเทียบกับซี่ทั่วไป> ดุมก็เป็นเซรามิค ลื่นมากครับ หมกกลุ่มคงความเร็วได้ดีครับ ถ้าเทียบกับราคาขนาดนี้ถือว่าคุ้มครับ ถ้าหามือสองสภาพดีๆมาลองก็น่าจะดีไม่เจ็บตัวมาก เพราะต้องยอมรับว่าล้อจำพวกนี้เวลาขายต่อราคามันจะตกลงเยอะมาก ถ้าเทียบกับล้อ Brand ดังๆครับ
ปล. ทุ้งหมดเป็นความเห็นส่วนตัวนะครับ จากที่ได้ลองมาทั้งพวก Oem & Brand ดังๆ อาจมีเรื่องหน้าตาเข้ามาประกอบการตัดสินใจ
ยังไงหลังไมค์มาได้นะครับ เผื่อจะช่วยในเรื่องของรายละเอียดส่วนอื่นๆครับ
อุ้ย!! น้ำตาจิไหล ขอบคุณทุกข้อความทุกความคิดเห็นครับ :)
LINE IDqujo
ZXR
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ZXR »

ใช้ SuperTeam 50/50 ครับ เทียบกับอลูขอบต่ำราคาพอๆกัน
ผมว่ารวมๆแล้วดีกว่าแพ้ตอนขึ้นเขากับฝนตก

ทางราบดูด 42-43 สบายมาก เติมอีกหน่อยขึ้น45-47ไม่รู้สึกว่าหน่วง
ตอนใช้อลูขอบต่ำถึงจะเบากว่านิดนึง 37-38ก็ลิ้นห้อยแล้ว

แต่ตอนนี้ล้อหลังแกว่งนิดนึง ปั่นมา35เจอลุงดันไม้หน้าสามพาดถนน
เพื่อที่จะกันสายยางรดน้ำ กระแทกแบบไม่ได้เบรคแรงมากนึกว่าล้อจะพัง
ล้อหน้าปกติ ล้อหลังส่ายนิดๆแต่ปั่นไม่รู้สึกอะไร ช่างบอกว่ายังไม่ต้องตั้งก็ได้
Linuxsis
สมาชิก
สมาชิก

ZXR เขียน:ใช้ SuperTeam 50/50 ครับ เทียบกับอลูขอบต่ำราคาพอๆกัน
ผมว่ารวมๆแล้วดีกว่าแพ้ตอนขึ้นเขากับฝนตก

ทางราบดูด 42-43 สบายมาก เติมอีกหน่อยขึ้น45-47ไม่รู้สึกว่าหน่วง
ตอนใช้อลูขอบต่ำถึงจะเบากว่านิดนึง 37-38ก็ลิ้นห้อยแล้ว

แต่ตอนนี้ล้อหลังแกว่งนิดนึง ปั่นมา35เจอลุงดันไม้หน้าสามพาดถนน
เพื่อที่จะกันสายยางรดน้ำ กระแทกแบบไม่ได้เบรคแรงมากนึกว่าล้อจะพัง
ล้อหน้าปกติ ล้อหลังส่ายนิดๆแต่ปั่นไม่รู้สึกอะไร ช่างบอกว่ายังไม่ต้องตั้งก็ได้
นี่แหละใช่เลยจากประสบการ์ตรง ขอบคุณมากๆครับ:)
LINE IDqujo
simpleman
ขาประจำ
ขาประจำ
team: KRS
Bike: TREK Emonda ALR

โพสต์ โดย simpleman »

เคยใช้ super 50/50 พักนึง ข้อดี สวย ถูก แต่ พอดีเคยใช้รุ่นอื่นมาก่อน เลยรู้สึกว่ามันไม่ค่อยแข็ง กดไม่ค่อยพุง
เทียบกับ rez air 5.5 ตัว rez นี่ feeling ดีกว่ามากมาย
DictatorAIA
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek

โพสต์ โดย DictatorAIA »

vispค่ะ เพื่อนๆใช้ทั้ง2ยี่ห้อนี้. super teamเร่งไม่ขึ้น vispดีกว่าค่ะ นานๆต้องดูจารบีที่ล้อนะค่ะ. มันจะแห้ง. คอยเซอร์วิสหน่อย. หลายๆคนบอกว่าซีลวดต้องคอยตั้งใหม่ค่ะ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”