ตีนผีขายาวรองรับเฟืองกี่ฟันครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
cheechai
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Handmade Vintage

ตีนผีขายาวรองรับเฟืองกี่ฟันครับ

โพสต์ โดย cheechai »

ผมใช้ตีนผี 105 5700 10 สปีด ปัจจุบันใช้เฟือง 11-32 อยู่
ต้องการใช้เฟือง 11-36 จึงอยากทราบว่าตีนผีตัวนี้จะรองรับได้หรือเปล่าคับ แล้วถ้ารองรับ ผมจำเป็นต้องเพิ่มความยาวโซ่ด้วยหรือเปล่าคับ
ขอบคุณคับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

Re: ตีนผีขายาวรองรับเฟืองกี่ฟันครับ

โพสต์ โดย lucifer »

สำหรับตีนผีขายาวแล้ว สเปคของมันใช้ได้กับเฟืองใหญ่สุดคือ 32T ก็จริง แต่จากประสพการณ์ ไต่ดอย ไต่ภู ผมพบว่ามันสามารถไต่ขึ้นได้ถึงเฟือง 36T ได้

แต่! ความราบรื่นก็ขึ้นกับความยาวของdropout ด้วยเช่นกัน เพราะว่าถ้าdropout ยาวพอ มันก็จะไม่มีปัญหาอะไร แต่ถ้ายาวแบบกำลังดี ก็มักจะมีเรื่องให้ต้องทำเพิ่มคือ ขัน B-tension screw เร่งความตึงของสปริงของตีนผีให้มันมีแรงดึงโซ่้ให้ตึงขึ้นอีก ก็พอจะขึ้นได้โดยไม่มีการทะเลาะกันของลูกรอกตีนผีตัวบน กับ เฟือง 36T

ส่วนความยาวโซ่ ถ้าเดิมคุณใช้ตีนผีขายาวแล้ว สามารถขึ้นจานหน้าใหญ๋สุด กับ เฟือง 32T ได้โดยไม่มีอะไรร้องไห้คร่ำครวญ ก็ไม่ต้องไปยุ่งอะไรกับโซ่ครับ เพราะถ้าคุณไปเพิ่มความยาวของโซ่ คุณจะเจอปัญหาโซ่หย่อนในเวลาที่ใช้จานหน้าใบเล็ก ซึ่งเป็นจานที่คุณจะต้องใช้คู่กับเฟืองหลังใหญ่ๆในขณะขึ้นดอย

ดังนั้นสิ่งที่คุณต้องระวังก็คือ ห้ามใช้จานหน้าใหญ่สุด กับ เฟืองหลัง 36T โดยเด็ดขาดครับ ขึ้นได้แค่เฟืองใหญ่รองสุดท้าย ซึ่งในชุด 11-36 ก็คือ เฟือง 32T ครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
cheechai
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Handmade Vintage

Re: ตีนผีขายาวรองรับเฟืองกี่ฟันครับ

โพสต์ โดย cheechai »

ขอขอบคุณอาจารย์ลูสำหรับคำตอบคับ, ตอบกระจ่างชัดมากๆ... นับถือๆ คับ... ^^
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”