สอบถามเรื่องการสปริ้นต์

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
zefer111
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

สอบถามเรื่องการสปริ้นต์

โพสต์ โดย zefer111 »

ผมเพิ่งจะปั่นเสือหมอบได้ไม่นาน(ประมาณครึ่งปี) ปกติปั่นแต่เสือภูเขา
มีปัญหาเกี่ยวกับการสปริ้นต์มาสอบถามครับ
..คือสปริ้นต์แรงๆ(ทั้งจับดรอปและฮู้ด)แล้วล้อหลังยกเหนือพื้น โยนไปมาซ้ายขวา ตามแรงกด.
..รวมไปถึงการกดหนักระเบิดพลังขึ้นเนินชัน20%++ สั้นๆ

มีคำถามครับ
1.ใช้เกียร์หนักไปหรือไม่
2.การถ่ายเทน้ำหนักไปด้านหน้าและดึง&ไสแฮนด์ เยอะมากไปหรือไม่
3.หรือว่าเป็นที่องศาเฟรม หรือการเซ็ทรถ

ขอบคุณคำตอบจากทุกๆท่านล่วงหน้าครับ
Endurance & Durable !!!~~
ClassiccizzalD
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Canyon Aeroad cf slx

Re: สอบถามเรื่องการสปริ้นต์

โพสต์ โดย ClassiccizzalD »

บาลานซ์ไม่ดีครับ น้ำหนักเทไปข้างหน้ามากไปจนล้อหลังยกนี่อันตรายนะครับ ระวังหน้าจะคว่ำเอา :o
การโยกซ้ายขวาเป็นธรรมดาครับเสือหมอบกับภูเขาก็ใช้จังหวะการโยกเหมือนๆกัน
จังหวะสปริ้นนี่ต้องออกแรงดึงแฮนด์ไปด้วยครับมันจะทำให้การออกแรงทำได้ดีกว่าเดิมและบาลานซ์ดีขึ้น
ปล.อันนี้มาจากประสบการณ์และมีพี่นักปั่นลู่สอนมานะครับ รอผู้อื่นมาเสริมครับ
zefer111
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ClassiccizzalD เขียน:บาลานซ์ไม่ดีครับ น้ำหนักเทไปข้างหน้ามากไปจนล้อหลังยกนี่อันตรายนะครับ ระวังหน้าจะคว่ำเอา :o
การโยกซ้ายขวาเป็นธรรมดาครับเสือหมอบกับภูเขาก็ใช้จังหวะการโยกเหมือนๆกัน
จังหวะสปริ้นนี่ต้องออกแรงดึงแฮนด์ไปด้วยครับมันจะทำให้การออกแรงทำได้ดีกว่าเดิมและบาลานซ์ดีขึ้น
ปล.อันนี้มาจากประสบการณ์และมีพี่นักปั่นลู่สอนมานะครับ รอผู้อื่นมาเสริมครับ

ขอบคุณครับ.. ผมก็ดึงแฮนด์ครับ แต่ไม่รู้ว่าดึงแรงเกินไปหรือเปล่า อารมณ์หัวจะทิ่มจริงๆครับ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

ไม่ได้ใช้ลำตัวรักษาบาลานซ์ กล้ามเนื้อลำตัวไม่แข็งแรง ออกแรงแต่ขา ไม่ใช้กล้ามท้องกล้ามหลัง
zefer111
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Gok See เขียน:ไม่ได้ใช้ลำตัวรักษาบาลานซ์ กล้ามเนื้อลำตัวไม่แข็งแรง ออกแรงแต่ขา ไม่ใช้กล้ามท้องกล้ามหลัง
รบกวนอธิบายการออกแรงกล้ามเนื้อส่วนต่างๆที่กล่าวหน่อยให้ครับ ว่าใช้ให้สัมพันธ์กันอย่างไร
ขอบคุณครับ
DraftBeer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814461178
team: รั้งท้ายทีมลื่นไหล
Bike: Dale-Red, Venge-Red, Titanos-XX1, Tendem, CRF250X, MSX
ตำแหน่ง: 15 ซ.ผาสุก2 ถ.กาญจนวนิช อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย DraftBeer »

น่าจะเกิดจากเริ่มที่ความเร็วไม่สูง แล้วยืนสปริ้นและโถมน้ำหนักไปด้านหน้ามากเกินไป ตอนเริ่มระเบิดแรง กระทืบ+ดึง ลงไปตรงๆ
ลองเริ่มจากนั่งปลายเบาะเร่งแรงๆไปสัก 50+ แล้วค่อยลุกสปริ้นอีกที
>>ห า ด ใ ห ญ่ ลื่ น ไ ห ล ► ► ► ► ที ม เ ร า ไ ม่ ไ ด้ มี แ ค่ จั ก ร ย า น !

ถึงพวกเราจะไม่นำหน้าสุด แต่ก็ไม่เคยหลุดจากขบวน............รั้งท้าย team
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

คือ คุณจะต้องดึงบันไดแรงมากๆ หรือ ออกแรงกระชากตัวไปด้านหน้า โดยดึงบันไดตามไปด้วยจนบันไดถูกดึงขึ้นมาตามเท้า แล้วยกให้รถกระโดดขึ้นมา

คือ มันคล้ายๆกับเวลาทำ hob กับจักรยานเสือภูเขาที่ใส่คลีท กระโดดแล้วเอาเท้าดึงบันได พร้อมๆกับดึงแฮนด์ แต่ของคุณเอามือกดแฮนด์ แล้วเอาเท้าดึงบันไดอย่างเดียว
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
Garminbikerun
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0808171670
team: Garminbikerun
Bike: Propel advance Pro

โพสต์ โดย Garminbikerun »

เทคนิคตามนี่เลย

https://www.youtube.com/watch?v=wd2TiTR0XAs คาวาดิส
https://www.youtube.com/watch?v=02EgJPUsEjQ คิสเทน แมวยัก

ถ้าฟังไม่รู้เรื่องให้ เปิด sub ครับพอจะเข้าใจได้
จำหน่าย // สายสำรอง HR // Barflay Powerbank //อะไหร่อุปกร ตกแต่ง อุปกรณ์ซ่อมบำรุงจักยาน //Pre Oder สินค้าจากต่างประเทศ///สินค้าภายในร้านรับสิทธ ประกัน ทุกประเภท

https://www.facebook.com/nattapongbike/
Paxxa
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: cBoardman elite air 9.2s
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Paxxa »

กะระยะให้แม่น ไม่ต้องสนวัตต์ เลือกเกียร์(ไม่มีการเปลี่ยนระหว่างสปรินท) ก้มให้ต่ำ ปิดแขนอย่าให้มีช่องลมรอดผ่าน ดึงจักรยานให้ติดเท้า
ปล.คาเวนดิชใช้ 53+11
Delta-Integrale
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Delta-Integrale »

ระวังจั่วลมด้วยเด้อ แล้วก็อย่าไปเที่ยวมุดเข้าที่แคบแบบพี่หมาก :lol: :lol: :lol:
zefer111
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

DraftBeer เขียน:น่าจะเกิดจากเริ่มที่ความเร็วไม่สูง แล้วยืนสปริ้นและโถมน้ำหนักไปด้านหน้ามากเกินไป ตอนเริ่มระเบิดแรง กระทืบ+ดึง ลงไปตรงๆ
ลองเริ่มจากนั่งปลายเบาะเร่งแรงๆไปสัก 50+ แล้วค่อยลุกสปริ้นอีกที
ขอบคุณครับ
zefer111
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

lucifer เขียน:คือ คุณจะต้องดึงบันไดแรงมากๆ หรือ ออกแรงกระชากตัวไปด้านหน้า โดยดึงบันไดตามไปด้วยจนบันไดถูกดึงขึ้นมาตามเท้า แล้วยกให้รถกระโดดขึ้นมา

คือ มันคล้ายๆกับเวลาทำ hob กับจักรยานเสือภูเขาที่ใส่คลีท กระโดดแล้วเอาเท้าดึงบันได พร้อมๆกับดึงแฮนด์ แต่ของคุณเอามือกดแฮนด์ แล้วเอาเท้าดึงบันไดอย่างเดียว
ขอบคุณครับคุณหมอ
zefer111
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Paxxa เขียน:กะระยะให้แม่น ไม่ต้องสนวัตต์ เลือกเกียร์(ไม่มีการเปลี่ยนระหว่างสปรินท) ก้มให้ต่ำ ปิดแขนอย่าให้มีช่องลมรอดผ่าน ดึงจักรยานให้ติดเท้า
ปล.คาเวนดิชใช้ 53+11
ปกติผมก็ย่ำเกียร์หนักเวลาเปิดสปริ้นต์ใช้อัตราทดเกียร์ด้านบนเลยครับ. ...cav. นี่ไอดอลเลยครับ
zefer111
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Delta-Integrale เขียน:ระวังจั่วลมด้วยเด้อ แล้วก็อย่าไปเที่ยวมุดเข้าที่แคบแบบพี่หมาก :lol: :lol: :lol:
ปั่นเสือหมอบไม่กล้ามุดเลยครับ ทักษะ Handling รถยังไม่ดีพอ :D
zefer111
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Garminbikerun เขียน:เทคนิคตามนี่เลย

https://www.youtube.com/watch?v=wd2TiTR0XAs คาวาดิส
https://www.youtube.com/watch?v=02EgJPUsEjQ คิสเทน แมวยัก

ถ้าฟังไม่รู้เรื่องให้ เปิด sub ครับพอจะเข้าใจได้

ขอบคุณมากๆครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”