เสต็ม ซับแรงกระแทก

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Chai_7682
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

เสต็ม ซับแรงกระแทก

โพสต์ โดย Chai_7682 »

เพิ่งไปเจอเสต็มตัวนี้มาครับ เป็นเสต็มที่มีลูกยางซับแรงด้านในสามารถถอดเปลี่ยนได้ มีใครใช้อยู่บ้างไหมครับ
คุ้มค่าเหมาะสมกับราคาหรือเปล่า..??
ราคาค่อนข้างสูงพอๆกับเสต็มคาร์บอนเลยทีเดียว
ไฟล์แนบ
1499566257526.jpg (49.57 KiB) เข้าดูแล้ว 3246 ครั้ง
ID LINE : chai_7682
รูปประจำตัวสมาชิก
NexRise777
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: bmc gf01

Re: เสต็ม ซับแรงกระแทก

โพสต์ โดย NexRise777 »

น่าสนใจจังชี้เป้าทีครับ ผมว่าน่าจะเหมาะกับรถพับนะเพราะมันสะเทือนสุดๆไปเลย
gsxr1127
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0858291005
Bike: TREK SPEED CONCEPT
ตำแหน่ง: พระราม 2 กรุงเทพ

โพสต์ โดย gsxr1127 »

ของ redshift ครับ ร้าน ekkabike ปากซอยเอกมัย12มีครับ
ลิงกังปั่นหมอบ
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ »

ผมว่านะครับ ก่อนจะลงทุน 6990

ผมแนะนำว่า ไล่ตามนี้ก่อน

1. เช็คลมยาง หลายคนใช้ลมยางมากเกินความจำเป็น บางคนไม่รู้องค์ลงหรืออะไร น้ำหนักตัวไม่เท่าไร แต่อัดลงถนนด้วยลมยาง 140 - 160 PSI อันนี้ไม่ฉลาดคิดครับ
2. พิจารณาขนาดยาง ถ้าขี่แล้วรู้สึกว่า วุ้ย ไตสะเทือน ขอแนะนำให้เจียดงบ 6990 ที่จะเอาไปชื้อนั้นน่ะ ชื้อยางใหญ่ขึ้นเถอะ คุ้มกว่าเยอะ แถมคุณจะไปได้เร็วขึ้นด้วยนะ (สำหรับทางขรุขระ เน่า ๆ แบบถนนในกรุงเทพ ทางเรียบ ๆ สบาย ๆไม่เกี่ยว)
3. คุณปั่นจักรยาน คุณใส่กางเกงจักรยานอ๊ะเปล่า คือ คำถามนี้ อย่าหาว่าผมกวนนะครับ แต่มีหลายคนมีความคิดแปลก ๆ คือ ปั่นจักรยานสบาย ๆ ไม่ต้องใส่กางเกงจักรยาน อืม ...... โอเค ไม่ว่ากัน แต่ยังไงผมก็จะถามล่ะ คุณมีกางเกงจักรยานคุณภาพแจ่ม ๆ ของแท้ที่ไม่ใช้ตัวละ 300 บาทอ๊ะยัง? ถ้ายังไม่มีของดี ๆ ผมแนะนำก่อนเลย คุณไปหากางเกงจักรยานคู่บุญ เอาที่คุณภาพดี ๆ หน่อย ไม่เอาของโหลจีน ๆ มาใส่ดู แล้วคุณจะไม่คิดอะไรอย่างอื่นอีกเลย
4. ถุงมืออ๊ะ ผ้าพันแฮนอ๊ะ สองอย่างนี่รวมกัน เลือกดี ๆ ก็ถูกกว่าไปชื้อ 6990 เยอะเลยนะ
5. อานนั่ง ใช้ถูกสุขลักษณะกับก้นคุณอ๊ะเปล่า อันนี้คุยกันยาว ไม่ขอพูดเยอะ กว่าจะเจออานคู่ฟ้าลิขิต คุณอาจต้องเสียหลายใบสักหน่อย แต่ชื้อมาก็ขายไป ชื้อมาก็ขายไป มันก็ยังพอจุนเจือหมุนเวียนงบชื้ออานใหม่ได้บ้าง ผมแนะนำให้ศึกษาตรงนี้ก่อน

แล้วทิ้งท้าย ผมไม่เชื่อว่า สเต็ม มันจะช่วยอะไรได้ขนาดนั้น แถม ราคาก็ อืม . . . ต้องคิดหลาย ๆ รอบหน่อย ไม่ใช่ตัวละพันสองพัน
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน
8TEEBike
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: หลังเขาสัญญานเข้าไม่ถึง
team: ไม่ชอบยึดติด
Bike: รถซาเล้ง

โพสต์ โดย 8TEEBike »

ราคาโหดจัง
preedexz
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Strida LT, Brompton M6L-X, Tyrell FSX, Alex Moulton SST, Giant TCR SL, Scott Foil Platinum, Basso Diamante, Tarmac SL6, Factor O2

โพสต์ โดย preedexz »

ไม่เคยใช้ครับ แต่อะไรที่มันซับแรงได้ มันต้องสูญเสียแรงส่งมากกว่าเดิม หรือเรียกง่ายๆว่าเหนื่อยมากกว่าเดิม
ลมรำเพย
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ลมรำเพย »

เห็นราคาแล้ว แบบว่า..... :shock: :shock:
ช่างเหอะ ปั่นสเตมแข็งๆมาเป็นสิบปี ยังทนได้นิ :lol: :lol: :lol:
ปั่นให้เป็น เย็นเรื่อยไป อย่าให้ใครแซง....
kai9121
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย kai9121 »

ลิงกังปั่นหมอบ เขียน:ผมว่านะครับ ก่อนจะลงทุน 6990

ผมแนะนำว่า ไล่ตามนี้ก่อน

1. เช็คลมยาง หลายคนใช้ลมยางมากเกินความจำเป็น บางคนไม่รู้องค์ลงหรืออะไร น้ำหนักตัวไม่เท่าไร แต่อัดลงถนนด้วยลมยาง 140 - 160 PSI อันนี้ไม่ฉลาดคิดครับ
2. พิจารณาขนาดยาง ถ้าขี่แล้วรู้สึกว่า วุ้ย ไตสะเทือน ขอแนะนำให้เจียดงบ 6990 ที่จะเอาไปชื้อนั้นน่ะ ชื้อยางใหญ่ขึ้นเถอะ คุ้มกว่าเยอะ แถมคุณจะไปได้เร็วขึ้นด้วยนะ (สำหรับทางขรุขระ เน่า ๆ แบบถนนในกรุงเทพ ทางเรียบ ๆ สบาย ๆไม่เกี่ยว)
3. คุณปั่นจักรยาน คุณใส่กางเกงจักรยานอ๊ะเปล่า คือ คำถามนี้ อย่าหาว่าผมกวนนะครับ แต่มีหลายคนมีความคิดแปลก ๆ คือ ปั่นจักรยานสบาย ๆ ไม่ต้องใส่กางเกงจักรยาน อืม ...... โอเค ไม่ว่ากัน แต่ยังไงผมก็จะถามล่ะ คุณมีกางเกงจักรยานคุณภาพแจ่ม ๆ ของแท้ที่ไม่ใช้ตัวละ 300 บาทอ๊ะยัง? ถ้ายังไม่มีของดี ๆ ผมแนะนำก่อนเลย คุณไปหากางเกงจักรยานคู่บุญ เอาที่คุณภาพดี ๆ หน่อย ไม่เอาของโหลจีน ๆ มาใส่ดู แล้วคุณจะไม่คิดอะไรอย่างอื่นอีกเลย
4. ถุงมืออ๊ะ ผ้าพันแฮนอ๊ะ สองอย่างนี่รวมกัน เลือกดี ๆ ก็ถูกกว่าไปชื้อ 6990 เยอะเลยนะ
5. อานนั่ง ใช้ถูกสุขลักษณะกับก้นคุณอ๊ะเปล่า อันนี้คุยกันยาว ไม่ขอพูดเยอะ กว่าจะเจออานคู่ฟ้าลิขิต คุณอาจต้องเสียหลายใบสักหน่อย แต่ชื้อมาก็ขายไป ชื้อมาก็ขายไป มันก็ยังพอจุนเจือหมุนเวียนงบชื้ออานใหม่ได้บ้าง ผมแนะนำให้ศึกษาตรงนี้ก่อน

แล้วทิ้งท้าย ผมไม่เชื่อว่า สเต็ม มันจะช่วยอะไรได้ขนาดนั้น แถม ราคาก็ อืม . . . ต้องคิดหลาย ๆ รอบหน่อย ไม่ใช่ตัวละพันสองพัน

ถูกใจ
Natee.Sathorn
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0970604554
team: อิสระ
Bike: Trek 2.5 Nich L2
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Natee.Sathorn »

ผมใช้ยกก้นงอแขน ลงเขา(ทางขรุขะ) ล้อคาร์บอน50 ด้วย160psi(ยางฮาร์ฟ) ที่300น่าน ม่าย...เห็นเป็นไร เห็นราคาแล้วเสียดานตัง(ส่วนตัวนะ) ครับ ผมว่าถ้าแกนลำตัวแข็งแรงช่วยได้มากครับ.
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย mindbomb »

"5. อานนั่ง ใช้ถูกสุขลักษณะกับก้นคุณอ๊ะเปล่า อันนี้คุยกันยาว ไม่ขอพูดเยอะ กว่าจะเจออานคู่ฟ้าลิขิต คุณอาจต้องเสียหลายใบสักหน่อย แต่ชื้อมาก็ขายไป ชื้อมาก็ขายไป มันก็ยังพอจุนเจือหมุนเวียนงบชื้ออานใหม่ได้บ้าง ผมแนะนำให้ศึกษาตรงนี้ก่อน"
ฮ่าๆๆๆ อันนี้โดนมากับตัวครับ ถูกใจจริงๆ ผมใช้เวลาสามปีกว่าจะเจอน่ะครับ หกร้อยห้าสิบบาท ปั่นไปขยี้ก้นไปด้วยความฟิน ฮ่าๆๆๆ
ถึงแน่แต่นานหน่อย
อ้วนค้าบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086 715 3757
Bike: น้องหนิมเก่าๆ

โพสต์ โดย อ้วนค้าบ »

แฮนด์คาร์บอน ก็น่าจะโอแล้วนะครับ มีหลายเกรด หลายยี่ห้อ ตามชอบเลย :mrgreen: :mrgreen:
อยากให้คนไทยรักกัน ^^
อ้วนค้าบ, ตรวจสอบพัสดุ/ไปรษณีย์
นิรุต
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Jamis Durungo SX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย นิรุต »

ราคาดุเดือดมากครับ ของผมใช้แฮนคาร์บอน กับ หลักอานคาร์บอน ครับ นุ่มขึ้นเยอะเลย :mrgreen: :mrgreen:
chan ja
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 087-5818484
team: ไร้สังกัด
Bike: orbea aQua/mosso eminent

โพสต์ โดย chan ja »

หน้าตาไม่มีความสวยสมราคาเลยเหมือนสเต็มที่แถมกะรถคอมพลีท
...แค่ไม่ทุกข์ก็สุขแล้ว...
Bhuwarin Fhangprasert
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Bhuwarin Fhangprasert »

หา สเต๊มจักรยาน 25.4mm. 150 mm. คอจุ่ม ทำไมหายากจัง
bigfatt
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0877760661
Bike: jbc

โพสต์ โดย bigfatt »

เห็นภาพแล้วยังนึกไม่ออกถึงระบบการซับแรงสะเทือนว่าทำงานยังไง แล้วการซับแรงสะเทือนเทียบเท่าโช็คหรือไม่ ถ้าคุณภาพการซับแรงด้อยกว่าโช็คไม่มาก ผมซื้อครับผมจะได้นำเสือเขาทางเรียบไปลุยป่า เพราะผมถอดโช็คออกแล้วใส่ตะเกียบคารบอนแทน ปั่นแต่ทางเรียบจนเริ่มเบื่อแล้ว อยากให้จกท.ให้ข้อมลูที่ละเอียดกว่านี้ จะได้ตัดสินว่าควรซื้อดีหรือไม่
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”