อยากทราบค่า ftp

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
ethylalc
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized E5 2015
ตำแหน่ง: onnut bkk

Re: อยากทราบค่า ftp

โพสต์ โดย ethylalc »

lucifer เขียน:
ethylalc เขียน:ตอนหา FTP ก็ใช้ HR อ้างอิงไปด้วยก็ได้นี่ครับ วันที่ฟิตๆไม่เหนือยสะสมซัก 85-88% เนี้ยแหละผมว่ามันคือ FTP
แล้วแต่จะตั้ง"นิยาม"นะครับ แต่มันไม่ใช่ นิยามของ FTP ครับ
คือ ถ้าเคยหา FTP แบบเป็นเรื่องเป็นราวกันจริงๆ จะทราบกันดีว่า ไม่มีใครที่เกลี่ยแรงได้เท่าๆกันตลอด 20 นาที แต่จะใช้วิธีเกลี่ยแรงให้เบาหน่อยในช่วง 10 นาทีแรก ( โดยอิงจาก FTP ของครั้งก่อน แต่ปั่นให้เบากว่า ) และเพิ่มขึ้นอีก 5 นาทีถัดไป และจัดเพิ่มขึ้นอีกใน 5 นาทีสุดท้าย ถึงขนาดว่า 3 นาทีสุดท้ายนั่นคือการปล่อยแบบมีเท่าไหร่ จัดให้หมด ซึ่งตรงนั้น HR มันจะไหลขึ้นไปเฉียด Max HR กันเลยแหละ

ถามว่าจะเอา HR อ้างอิงได้ไหม ตอบว่ายากมาก เพราะว่า HR จะไต่ขึ้นเรื่อยๆ ยิ่งเป็นการปั่นในระดับ above threshold ซึ่งจะมีปริมาณของกรดแลคติคทะยอยไล่ออกมาเรื่อยๆ การตอบสนองของหัวใจจะเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ ยังไม่นับเรื่องของเสียอื่นๆ ความร้อนสะสม และ ความเมื่อยล้า รวมไปถึงจิตใจความฮึกเหิมครับ

HR ที่ 85-88% MAX HR ก็ยังไม่ใช่ระดับของ HR ที่ตรงกับ FTP ครับ แม้แต่จะเอา FTHR มาใช้ควบคู่กันก็ยังยากต่อการนำมาใช้อ้างอิงเปรียบเทียบเวลาที่หา FTP

เพราะถึงแม้ว่าการหา FTHR จะใช้หลักการเดียวกันกับ FTP ก็ตาม แต่ก็ยังคงเป็นค่าเฉลี่ยอยู่ดี ซึ่งมันไม่ใช่ค่าของHR ในขณะนั้น

และถ้าหากยึดเอาค่า HR เป็นการอ้างอิง คุณก็จะพบว่า ยิ่งปั่นไปนานเท่าไหร่ ค่าวัตต์จะยิ่งลดต่ำลงไปเท่านั้น

ถ้าไม่อยากทดสอบบน"นรก 20 นาที" ก็จะต้องพึ่ง software เทพๆอย่าง WKO+ 4 ซึ่งจะมี function ที่ช่วยเหลือได้ นั่นก็คือ อาศัยดูจาก power distribution curve แต่นั่นจะต้องไปทดสอบในเส้นทางที่เหมาะสม และใช้เวลาไม่น้อยกว่า 1 ชม. จุดที่เหมาะที่สุดก็คือ segment KOMเขาใหญ่ครับ ( หรือ มีเขายาวๆ ให้ไต่ขึ้นไปได้สัก 1 ชม. ขึ้นไปก็ได้ ) เพราะตรงนั้น สามารถรีดกันจบแบบหมดเลยได้ แล้วเราก็จะมาดูจุด drop off ว่าหล่นตรงไหน ตรงนั้นก็เฉียดๆกับ FTP แล้วครับ

อีกวิธีก็คือ ลงสนามแข่งครับ แข่งกันแบบยาวๆ ตีรันฟันแทงกันตลอด 1 ชม. จะยกบ้าง ทำเกมบ้าง กระชากหนีบ้าง กระชากตามบ้าง แต่ต้องเป็นเกมที่หนักนะครับ ปั่นนิ๊งหน่องแบบเป็นไม้ประดับ อันนี้ใช้มาคำนวณไม่ได้ เขาก็จะมาดูค่า NP60min กัน ค่านี้จะเท่ากับหรือเฉียดๆกับ FTP ครับ

เพียงแต่"นรก 20 นาที" คือ วิธีการหาที่เป็นที่ยอมรับที่สุดแล้ว ว่าค่าที่ได้ใกล้เคียงกับนิยามของ FTP ที่สุด
คับผมก็ทดสอบ CP 20 ใน trainerroad เนี้ยแหละคับ
เวลาหา FTP ใหม่มันคำนวนให้เองซึ่งจะมากกว่า FTP เดิมที่มันสบายไป
แต่บางทีที่มันคำนวนมาให้ก็เพิ่มขึ้นน้อยไปต้องเพิ่มความหนักอีก ผมก็ไม่รู้จะอธิบายยังไง
พอปั่นไปแล้วเหมือนมันจะรู้เองว่ามันใช่หรือไม่ใช่ แต่พอสังเกตุดู HR นาทีที่ 10 มันจะอยู่ประมาณ 88 ไม่เกินนี้
แต่นาที 15+ มันอีกเรื่องนึงคับ 555 ไอ้ปั่นระดับนี้มันเหนื่อยมากจริงๆ
cocommnn
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย cocommnn »

หาFTPง่ายๆก็ทำเซ็ทครับ
แรกๆอาจจะ กด250w.3นาที พัก1นาที ทำ5เซ็ท ก็จะครบ20นาที
ถ้ารู้สึกเบาไปหาFTPครั้งต่อไปค่อยขยับไปกดที่280w. หรือ300w. ตามลำดับ
เป็นการซ้อม interval ไปในตัว
ทำเป็นประจำFTPขึ้นเร็วและปั่นกลุ่มหวดกับเพื่อนแข็งขึ้นชัดเจน
Garminbikerun
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0808171670
team: Garminbikerun
Bike: Propel advance Pro

โพสต์ โดย Garminbikerun »

ผมเคยทำเนื้อหาลงเพจ ผมอยู่ลองเอาไปดูนะครับ

อย่าลืม 5 นาทีแรกวอมขาก่อน ปั่นขาเดี่ยวสลับซ้ายขวา แล้วปั่นคู่กัน จำความรู้สึก ตอนปั่นขาเดี่ยวแล้วเอามาใช้งานกับ 2 ขา เรียนรู้ที่จะออกแรงเต็มวงก่อน วัดค่า จะดีมาก

ถ้าเทรนเน้อ ไม่มี watt เทียบกับความเร็ว นะครับ แต่ถ้ามี watt เทียบตามตารางได้เลย อันนี่ ftp ค่ามาตรฐาน 200-220 watt
ใครไม่ไหวก่ ไปลด บล๊อก 8 นาที เช่น ปัน 220 ไม่ไหว แล้ว ลดเหลือ 180 watt แล้วแช่จนหมด 8 นาที แล้ว พัก แล้วมาต่ออีก 8 นาที ถ้า ทำได้ 180 ตลอดคุณก่มีค่า FTP 180 แต่สองแท่ง แรก มันวัด maxximum watt ที่เราปล่อยออก มาใน -1-2 นาที
แต่ก้อนยาวๆคือการแช่ watt

แต่ 20 นาทีของ TT มันโทดแท้ //// อันนี้แค่ 8 นาทีเพื่อจะหา zone ฝึก
ftp.jpg (95.16 KiB) เข้าดูแล้ว 644 ครั้ง
จำหน่าย // สายสำรอง HR // Barflay Powerbank //อะไหร่อุปกร ตกแต่ง อุปกรณ์ซ่อมบำรุงจักยาน //Pre Oder สินค้าจากต่างประเทศ///สินค้าภายในร้านรับสิทธ ประกัน ทุกประเภท

https://www.facebook.com/nattapongbike/
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

cocommnn เขียน:หาFTPง่ายๆก็ทำเซ็ทครับ
แรกๆอาจจะ กด250w.3นาที พัก1นาที ทำ5เซ็ท ก็จะครบ20นาที
ถ้ารู้สึกเบาไปหาFTPครั้งต่อไปค่อยขยับไปกดที่280w. หรือ300w. ตามลำดับ
ทำเป็นประจำFTPขึ้นเร็วและปั่นกลุ่มหวดกับเพื่อนแข็งขึ้นชัดเจน
Max avg Power 20 min แบบนี้ จะมีค่าน้อยกว่า CP20 ที่ได้จากการหาโดยวิธีปกติครับ
โดยได้ NP20min ที่สูง แต่ avg power ต่ำกว่า

ปกติแล้ว การทดสอบหา CP20min จะได้ค่า max avg power 20min เท่ากันหรือแทบจะไม่แตกต่างไปจาก NP20min เลยครับ

แต่ผมก็ชอบวิธีที่นำเสนอนะครับ เพราะมันเป็นการฝึก HIIT ไปในตัว ถึงแม้ค่าที่ได้จะน้อยกว่า FTPจริงๆก็ตาม แต่เราก็นำค่านี้มาใช้ได้เช่นกัน อาจจะฝึกzone โดยกำหนดค่า FTPจริงๆให้สูงกว่านี้อีกนิดหนึ่งก็ได้
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
ClassiccizzalD
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Canyon Aeroad cf slx

โพสต์ โดย ClassiccizzalD »

ftp นี่เราใช้ 20min avg power หรือ ใช้ 20 min max power ครับ พอดีใช้ไมล์ของ wahoo เลยงงๆมันไม่มีโปรแกรมหา ftp ให้
zzzz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814239028
team: ลูกยังเล็ก เวลาไม่แน่นอน เลยแปะๆดูดๆชาวโลกเขาไปเรื่อยๆ ไม่มั่ว แต่ ทั่วถึง.555
Bike: หมอบ/TT คันหญายๆๆๆๆ + มินิ คันเล็กๆๆๆๆๆ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zzzz »

มีอะไรเล่าให้ฟังครับ

เกี่ยวกับสิ่งที่เรียกว่า วง......

หลายปีก่อน ผมพยายามหา วงปั่น ที่หลายๆท่านบอก ปั่นให้เต็มวง... ว่า มันคืออะไร.......
พบว่า วง ที่ผม นิยามเอง...ย้ำว่านิยามเอง...
ประกอปไปด้วยกล้ามเนื้อ 4 กลุ่มหลักๆ ที่คุม 2 ข้อต่อ คือ เข่ากับ สะโพก
มันถูกกระตุ้นให้แค่ เตะ กด พับ ดึง...แค่ 4 อย่างเนี่ยแหละ...
แล้ว ตัวผมเอง...ย้ำว่า ตัวผมเองนะครับ...
ก็ไม่สามารถ ปั่นให้เต็มวงได้... แม้แต่ วงรอบเดียว....?!?

เริ่มต้น ผม ทำได้แค่ ทีละ 1 อย่าง คือ ไม่เตะ ก็กด ไม่พับ ก็ดึง...ผมก็เลยเรียกในการฝึกว่ามันมี 4 วง
พอฝึกทีละวงไประยะหนึ่ง ก้เริ่มผสม 2 วงต่อรอบ ลามมาเป็น 3 วงต่อรอบ...
พบว่า แต่ละวง ก็จะมี รอบขา ทีสัมพันธกับมันแบบชัดเจน
แต่ ผม ไม่สามารถจริงๆ ที่จะทำ 4 วง ต่อรอบไปด้วย ดูถนน ควบคุมรถ ไปด้วย
สติ ยังไม่ละเอียดพอที่จะทำขนาดนั้น....
น่าจะมีคนทำได้นะ...น่าจะมี...
ปล. ที่พบ มักจะใช้กล้ามเนื้อกลุ่มที่ 5 ในการปั่น แทนที่จะใช้ 4 กลุ่มที่กล่าวไป
กลุ่มที่5 นี้คือการยืดเข่าและสะโพกออกพร้อมๆกันแนวกระโดด หรือ เล่น leg press
พออยู่บนจักรยานก้ออกแนว ย่ำ กด แถมรถก็ไม่ค่อยวิ่ง ...555

วง มันเกี่ยวกับ FTP อย่างไร

ตอนเทส CP20
ผมลองเทสว่า วง มันสัมพันกับ CP20 อย่างไร ทำไมผู้ใหญ่เขาถึงบอกต้องปั่นให้เต็มวงจึงจะแรงที่สุด
ใช้ 3 วง+รอบขากลาง เทียบกับสองวงรอบขาต่ำ เทียบกับ สลับ หลายๆวง ล้าเมื่อไหร่ สลับไปใช้วงอื่น รอบขา ใช้ตามวง สูงมั่ง ต่ำมั่ง เว้นวันกัน และ เทสซ้ำๆบน computrainer โหมด Spin Scan.
ผลของ CP20 ออกมา ทั้งสามแบบ 180 160 และ 200
การสลับวงปั่นโดยปั่นทีละ วง สองวง สามวง สลับๆตามสภาพกล้ามเนื้อ ไม่ครบ4 วง(เพราะทำไม่ได้) กลับให้ค่า CP20 สูงสุด
โดยต่างกัน เกือบ 40w
ทั้งที่ทั้งสามแบบ เลี้ยงหัวใจ ให้ติดz5 ที่นาที 15 พอๆกัน และ นาทีสุดท้ายมันช่างยาวนานและแทบขาดใจพอๆกัน

แปลกไหม
คนเดียวกัน มี CP20 ในช่วงเวลาเดียวๆกันตั้ง 3 ค่า...555

ส่วน CP1 นี่ ต่างกันเป็น ร้อย เลย แถมยางมีสลิปด้วย
จึงไม่ได้ใส่ใจค่าเท่าไหร่ แต่ คุ้นๆว่าปั่นแบบ 2 วง รอบขากลางสูง ให้กำลังสูงสุด เพราะ รอบขาสูง แช่นาทีนึงไม่ไหว ช่วงสุดท้ายรอบตก เลยสู้รอบกลางสูงแต่ดันแช่ตลอดไม่ได้

CP5 ไม่ค่อยอยากทำ เหนื่อยแล้ว...5555

ผลการเจาะเลือดเช็ก lactate ก่อนจะมี spinscan นานอยู่
พบว่า FTP ผมมี 185 ที่การปั่นแบบสลับวง...
แปลว่า spin scan ตัวนี้ก็เชื่อถือได้เลยทีเดียวเชียว...
และ power ผมตกอยู่ในกลุ่ม Untrain ตามที่คาด....55555555555

ดังนั้น
การหา FTP ขึ้นกับว่า เราหามาที่วงไหนด้วย...
หากเราปั้นเป็นแบบเดียว เรียกว่ากี่วงก็ไม่รู้ รู้แต่เกียรนี้ รอบขานี้แหละสบาย...
เราก็จะได้ FTP ที่สถาวะนั้นมา...

คนเดียวกัน หากปรับวิธีการออกแรงให้เข้ากับจังหวะที่จักรยานรับแรงไปใช้ได้
FTP ก็จะเพิ่มขึ้นมาเองจากการลด loss ครับ

ปล.อีกที
ประสพการณ์ส่วนตัวนะครับ
แค่เล่าให้ฟัง...
จักกะยาระนัง ปะระมัง สุขขัง.
จานไข่ Dr.Egg http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=515279
Dr.EGG Facebook : http://www.facebook.com/DrEGG.DrivEmotion
ผม Dr.Egg ครับ อยู่บางแสน ติดต่อได้เวลาราชการ
หลังเวลาราชการ ขอเวลาเลี้ยงลูกนะครับ...
พี่น้องงงงง......
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
ติดต่อ:

ClassiccizzalD เขียน:ftp นี่เราใช้ 20min avg power หรือ ใช้ 20 min max power ครับ พอดีใช้ไมล์ของ wahoo เลยงงๆมันไม่มีโปรแกรมหา ftp ให้
ก็คือค่าเดียวกันแหละครับ เพราะจริงๆแล้วมันต้องหาค่า Maximum avg 20min power
มันอยู่ที่การใช้คำด้วย อย่าง TrainingPeak ก็จะหมายถึง Peak avg 20min power
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
TJA
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ลูกเจี๊ยบส์
Bike: Bianchi Oltre XR2, Dahon Mu-SLX
ติดต่อ:

โพสต์ โดย TJA »

cocommnn เขียน:หาFTPง่ายๆก็ทำเซ็ทครับ
Max avg Power 20 min แบบนี้ จะมีค่าน้อยกว่า CP20 ที่ได้จากการหาโดยวิธีปกติครับ
โดยได้ NP20min ที่สูง แต่ avg power ต่ำกว่า

ปกติแล้ว การทดสอบหา CP20min จะได้ค่า max avg power 20min เท่ากันหรือแทบจะไม่แตกต่างไปจาก NP20min เลยครับ

แต่ผมก็ชอบวิธีที่นำเสนอนะครับ เพราะมันเป็นการฝึก HIIT ไปในตัว ถึงแม้ค่าที่ได้จะน้อยกว่า FTPจริงๆก็ตาม แต่เราก็นำค่านี้มาใช้ได้เช่นกัน อาจจะฝึกzone โดยกำหนดค่า FTPจริงๆให้สูงกว่านี้อีกนิดหนึ่งก็ได้
อ.ลูแม่นยังกะตาเห็น ผมลองซ้อม1ชม.แบบปั่นหนัก8นาที สลับเบา2นาทีจนครบ60นาที
ได้Avประมาณ90%ftp แต่ได้NPสูงกว่าคือประมาณ95%ftpได้
Garminbikerun
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0808171670
team: Garminbikerun
Bike: Propel advance Pro

โพสต์ โดย Garminbikerun »

zzzz เขียน:มีอะไรเล่าให้ฟังครับ

เกี่ยวกับสิ่งที่เรียกว่า วง......

หลายปีก่อน ผมพยายามหา วงปั่น ที่หลายๆท่านบอก ปั่นให้เต็มวง... ว่า มันคืออะไร.......
พบว่า วง ที่ผม นิยามเอง...ย้ำว่านิยามเอง...
ประกอปไปด้วยกล้ามเนื้อ 4 กลุ่มหลักๆ ที่คุม 2 ข้อต่อ คือ เข่ากับ สะโพก
มันถูกกระตุ้นให้แค่ เตะ กด พับ ดึง...แค่ 4 อย่างเนี่ยแหละ...
แล้ว ตัวผมเอง...ย้ำว่า ตัวผมเองนะครับ...
ก็ไม่สามารถ ปั่นให้เต็มวงได้... แม้แต่ วงรอบเดียว....?!?

เริ่มต้น ผม ทำได้แค่ ทีละ 1 อย่าง คือ ไม่เตะ ก็กด ไม่พับ ก็ดึง...ผมก็เลยเรียกในการฝึกว่ามันมี 4 วง
พอฝึกทีละวงไประยะหนึ่ง ก้เริ่มผสม 2 วงต่อรอบ ลามมาเป็น 3 วงต่อรอบ...
พบว่า แต่ละวง ก็จะมี รอบขา ทีสัมพันธกับมันแบบชัดเจน
แต่ ผม ไม่สามารถจริงๆ ที่จะทำ 4 วง ต่อรอบไปด้วย ดูถนน ควบคุมรถ ไปด้วย
สติ ยังไม่ละเอียดพอที่จะทำขนาดนั้น....
ปล. ที่พบ มักจะใช้กล้ามเนื้อกลุ่มที่ 5 ในการปั่น แทนที่จะใช้ 4 กลุ่มที่กล่าวไป
กลุ่มที่5 นี้คือการยืดเข่าและสะโพกออกพร้อมๆกันแนวกระโดด หรือ เล่น leg press
พออยู่บนจักรยานก้ออกแนว ย่ำ กด แถมรถก็ไม่ค่อยวิ่ง ...555

ตอนเทส CP20
ผมลองเทสว่า วง มันสัมพันกับ CP20 อย่างไร ทำไมผู้ใหญ่เขาถึงบอกต้องปั่นให้เต็มวงจึงจะแรงที่สุด
ใช้ 3 วง+รอบขากลาง เทียบกับสองวงรอบขาต่ำ เทียบกับ สลับ หลายๆวง ล้าเมื่อไหร่ สลับไปใช้วงอื่น รอบขา ใช้ตามวง สูงมั่ง ต่ำมั่ง เว้นวันกัน และ เทสซ้ำๆบน computrainer โหมด Spin Scan.
ผลของ CP20 ออกมา ทั้งสามแบบ 180 160 และ 200
การสลับวงปั่นโดยปั่นทีละ วง สองวง สามวง สลับๆตามสภาพกล้ามเนื้อ ไม่ครบ4 วง(เพราะทำไม่ได้) กลับให้ค่า CP20 สูงสุด
ทั้งที่ทั้งสามแบบ เลี้ยงหัวใจ ให้ติดz5 ที่นาที 15 พอๆกัน และ นาทีสุดท้ายมันช่างยาวนานและแทบขาดใจพอๆกัน

แปลกไหม
คนเดียวกัน มี CP20 ในช่วงเวลาเดียวๆกันตั้ง 3 ค่า...555

ส่วน CP1 นี่ ต่างกันเป็น ร้อย เลย แถมยางมีสลิปด้วย
จึงไม่ได้ใส่ใจค่าเท่าไหร่ แต่ คุ้นๆว่าปั่นแบบ 2 วง รอบขากลางสูง ให้กำลังสูงสุด เพราะ รอบขาสูง แช่นาทีนึงไม่ไหว ช่วงสุดท้ายรอบตก เลยสู้รอบกลางสูงแต่ดันแช่ตลอดไม่ได้

CP5 ไม่ค่อยอยากทำ เหนื่อยแล้ว...5555

ผลการเจาะเลือดเช็ก lactate ก่อนจะมี spinscan นานอยู่
พบว่า FTP ผมมี 185 ที่การปั่นแบบสลับวง...
แปลว่า spin scan ตัวนี้ก็เชื่อถือได้เลยทีเดียวเชียว...
และ power ผมตกอยู่ในกลุ่ม Untrain ตามที่คาด....55555555555

ดังนั้น
การหา FTP ขึ้นกับว่า เราหามาที่วงไหนด้วย...
หากเราปั้นเป็นแบบเดียว เรียกว่ากี่วงก็ไม่รู้ รู้แต่เกียรนี้ รอบขานี้แหละสบาย...
เราก็จะได้ FTP ที่สถาวะนั้นมา...

คนเดียวกัน หากปรับวิธีการออกแรงให้เข้ากับจังหวะที่จักรยานรับแรงไปใช้ได้
FTP ก็จะเพิ่มขึ้นมาเองจากการลด loss ครับ

ปล.อีกที
เยี่ยมเลยครับ
เต็มวงเนี่ยผมว่าปั่นคนเดี่ยวบนเทรนเนอ ได้เนี่ยนสุด คนปกติไม่ใช่ นักกีฬาจักยาน ถ้าหมกหรือตาม รอบขามักไม่ใช่ของเรามีหยุดมีปั่นมีชลอ และมียิงหนีให้โยกตาม :mrgreen: :mrgreen:
จำหน่าย // สายสำรอง HR // Barflay Powerbank //อะไหร่อุปกร ตกแต่ง อุปกรณ์ซ่อมบำรุงจักยาน //Pre Oder สินค้าจากต่างประเทศ///สินค้าภายในร้านรับสิทธ ประกัน ทุกประเภท

https://www.facebook.com/nattapongbike/
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

TJA เขียน:

อ.ลูแม่นยังกะตาเห็น ผมลองซ้อม1ชม.แบบปั่นหนัก8นาที สลับเบา2นาทีจนครบ60นาที
ได้Avประมาณ90%ftp แต่ได้NPสูงกว่าคือประมาณ95%ftpได้
1 ชม ได้ NP = 95%ftp
IF = 0.95
TSS = 90.25

เวลาดูความหนัก ยังต้องดูอีกหลายอย่าง ถึงแม้ว่าค่า TSS จะจิ๊บๆ แต่ ขาลาก วันรุ่งขึ้นขาสั่นแม้กระทั่งปั่น Active recovery ยังไม่ง่ายเลย

ผมใช้ power meter มาน่าจะ 5 ปี แล้วกระมังครับ ใช้จนตอนนี้ผมเชื่อว่า ผมเข้าใจเรื่องราวที่สำคัญๆอย่างน้อยก็น่าเกินครึ่งหนึ่งแล้วหละ ถ้าเอา ไฟล์ fit จากการ์มินมาดู ถ้าเป็นแมทช์แข่งที่แข่งกันแบบไม่ลดราวาศอกกันนี่ สามารถเอามาแกะดูกันได้เลยว่า ช่วงไหนทำอะไรกันไว้บ้าง FTP ประมาณเท่าไหร่

เรื่องของการฝึกด้วยเพาเวอร์เป็นเรื่องง่ายๆครับ ตรงไปตรงมา ฝึกอะไรได้อย่างนั้น เพียงแต่ต้องตัด"อคติ" ออกไปเสียก่อน ต้องฝึกตามความหนัก ภายใต้เงื่อนไขของเวลา และต้องพักให้ได้ตามที่ควรจะได้พัก สำคัญสุดคือ ต้องมีวินัยในการฝึก เพราะมันต้องทนเหนื่อย

คนที่เวลาไม่แน่นอน ก็ยังพอจะพัฒนาได้ ถึงแม้ว่าอาจจะไม่เท่ากับคนที่มีความแน่นอนในการฝึกได้
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

zzzz เขียน:มีอะไรเล่าให้ฟังครับ

ตอนเทส CP20

แปลกไหม

ดังนั้น

ปล.อีกที

อยากจะฝึกให้ครบ 4 วง ก็ต้องหัดปั่นทีละขาครับ ปั่นทีละขาให้เนียนๆ แล้วจดจำท่าปั่นไว แล้วพอปั่น 2 ขา ก็จะปั่นได้ดีขึ้น
แต่พอปั่น 2 ขาจริงๆแล้ว ก็จะปั่นได้ไม่ครบ 4 วงอยู่ดี เพราะช่วงดึงจะโดนกลบด้วยการถีบของอีกข้างหนึ่ง

ผมเองระยะหลังหันมาคบกับ Vector 2 ก็เลยได้ใช้ function ของไมล์การ์มินได้ครบ ก็เลยได้มีโอกาสมาดู cycle dynamic เอาเข้าจริงๆก้เป้นอย่างที่บอกแหละครับ พอปั่นด้วย 2 ขวา ช่วงดึงของขาด้านหนึ่งจะดึงไม่ทันการกดของขาอีกข้างหนึ่ง แต่ถ้าเปลี่ยนเป็นปั่นขาเดียว ก็จะครบวง โดยเฉพาะขาขวาซึ่งขาที่ถนัด จะสามารถควงครบวงได้เนียนๆเลย

สมัยก่อนนี่ ผมเคยทำ spin scanได้มากกว่า 80% ระยะหลังไม่สนใจแล้ว เพราะเปลี่ยนวิธีการออกแรงโดยใช้หลักการแบบใหม่ดูครับ แต่ก็ยังมีบางจังหวะใช้การควงแบบเนียนอยู่ บางจังหวะก็จะเน้นที่วงใดวงหนึ่งเพียงวงเดียว
DraftBeer
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814461178
team: รั้งท้ายทีมลื่นไหล
Bike: Dale-Red, Venge-Red, Titanos-XX1, Tendem, CRF250X, MSX
ตำแหน่ง: 15 ซ.ผาสุก2 ถ.กาญจนวนิช อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
ติดต่อ:

โพสต์ โดย DraftBeer »

ผมใช้ วัตต์มา 2-3 ปี ยังไมเคยหาจริงๆจังๆเลย กะเอาจากการปั่นจริง(แข่ง,ปั่นหนัก)พอที่คิวว่าทำได้ อิอิ

อ่ออีกนิด ถ้าปั่นขึ้นได้ W เฉลี่ย 3W/KG (น้ำหนักเรา+น้ำหนักรถ) เห็นเลข 2 อยู่หน้าแน่นอน
>>ห า ด ใ ห ญ่ ลื่ น ไ ห ล ► ► ► ► ที ม เ ร า ไ ม่ ไ ด้ มี แ ค่ จั ก ร ย า น !

ถึงพวกเราจะไม่นำหน้าสุด แต่ก็ไม่เคยหลุดจากขบวน............รั้งท้าย team
zefer111
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zefer111 »

รบกวนถามต่อครับ
..ถ้าขึ้นดอยอินท์ใช้เวลาสัก 2.20 ชม. ผู้ปั่นควรมี w/kg. ประมาณเท่าไหร่ครับ
Endurance & Durable !!!~~
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย JayTHAI »

zefer111 เขียน:รบกวนถามต่อครับ
..ถ้าขึ้นดอยอินท์ใช้เวลาสัก 2.20 ชม. ผู้ปั่นควรมี w/kg. ประมาณเท่าไหร่ครับ
ลองดูของคุณJohn Cattrall เป็นตัวอย่างครับ
เฉลี่ยสุทธิอยู่ที่4.17W/kg ต่อ2ชม.21นาที
ค่าFTPของJohnที่แสดงในStravaจากการคำนวณของผมอยู่ที่ 5.22 W/kgครับ(378*0.95/69)
https://www.strava.com/activities/871577060
JC.JPG (95.25 KiB) เข้าดูแล้ว 472 ครั้ง
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
zefer111
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zefer111 »

JayTHAI เขียน:
zefer111 เขียน:รบกวนถามต่อครับ
ลองดูของคุณJohn Cattrall เป็นตัวอย่างครับ
เฉลี่ยสุทธิอยู่ที่4.17W/kg ต่อ2ชม.21นาที
ค่าFTPของJohnที่แสดงในStravaจากการคำนวณของผมอยู่ที่ 5.22 W/kgครับ(378*0.95/69)
https://www.strava.com/activities/871577060
ขอบคุณครับ ..เจ้านี้ถ้าแกโมดิฟายรถเต็มที่สำหรับทำเวลาขึ้นเขาโดยเฉพาะ ผมว่ามี2.00 ชม. แน่ๆ
Endurance & Durable !!!~~
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”