ระยะ สับจานหน้า และ เฟืองท้าย ระหว่างเสือหมอบและเสือภูเขาของ Shimano เท่ากันมั๊ยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
s4110488
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: JAVA SUOH 27.5 Bianchi Impulso Voloce 53 Ridley Noah RS Rival 54

ระยะ สับจานหน้า และ เฟืองท้าย ระหว่างเสือหมอบและเสือภูเขาของ Shimano เท่ากันมั๊ยครับ

โพสต์ โดย s4110488 »

คือชุดขับ 2x11 เหมือนกัน จะเอาเฟือง หน้า-หลัง ของภูเขามาใส่หมอบได้มั๊ย

ในทางกลับกัน ถ้าเสือหมอบ เปลี่ยนใส่แฮนด์ตรง และเปลี่ยนมือตบจากหมอบเป็นภูเขา ระยะดึงของแต่ละเกียร์เท่ากันหรือเปล่า

ถ้าเท่ากัน พอดีเฟรมหมอบเหลือ ขุดขับก็มีเหลือ แต่อยากประกอบใส่แฮนด์ตรง ไว้ปั่นเล่นในเมือง

ใครมีไอเดีย ร่วมแชร์ได้ครับ

มันจะออกมาคล้ายรถในรูป แต่จะมีเกียร์ภูเขาและเบรคด้วยครับ
ไฟล์แนบ
19190847_10154470473226594_2053644893_n.jpg (66.68 KiB) เข้าดูแล้ว 3103 ครั้ง
Good Pain
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: TCR ONCE

Re: ระยะ สับจานหน้า และ เฟืองท้าย ระหว่างเสือหมอบและเสือภูเขาของ Shimano เท่ากันมั๊ยครับ

โพสต์ โดย Good Pain »

ถ้ามีชุดขับหมอบ 11 สปัดอยู่แล้วก็แค่หาชิฟเตอร์หมอบแฮนด์ตรงมาใส่ก็จบ
ชิฟเตอร์ภูเขาระยะดึงไม่เท่ากันครับ
s4110488
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: JAVA SUOH 27.5 Bianchi Impulso Voloce 53 Ridley Noah RS Rival 54

Re: ระยะ สับจานหน้า และ เฟืองท้าย ระหว่างเสือหมอบและเสือภูเขาของ Shimano เท่ากันมั๊ยครับ

Good Pain เขียน:ถ้ามีชุดขับหมอบ 11 สปัดอยู่แล้วก็แค่หาชิฟเตอร์หมอบแฮนด์ตรงมาใส่ก็จบ
ชิฟเตอร์ภูเขาระยะดึงไม่เท่ากันครับ
หน้าตาเป็นไงครับ หาซื้อที่ไหนคับ

ขอบคุณล่วงหน้า
trek3900/2009
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย trek3900/2009 »

s4110488 เขียน:
Good Pain เขียน:ถ้ามีชุดขับหมอบ 11 สปัดอยู่แล้วก็แค่หาชิฟเตอร์หมอบแฮนด์ตรงมาใส่ก็จบ
หน้าตาเป็นไงครับ หาซื้อที่ไหนคับ

ขอบคุณล่วงหน้า
น่าจะมีรุ่น Claris Sora Tiagra นะ ลองค้นหาห้องร้านค้า หาร้าน M bike ติดต่อไปดูครับ
รับบริการฟิตติ้งจักรยานที่บ้านลูกค้า ราคามิตรภาพ เยี่ยมเพจได้เลยครับhttps://www.facebook.com/RasitFitter/

https://www.facebook.com/pages/Lapierre-bike-Thailand/1543570505857513

https://www.facebook.com/groups/763837143758055/
kob1234
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0945599693
ติดต่อ:

โพสต์ โดย kob1234 »

ต้องใช้ชิฟเตอร์แฮนตรงของหมอบครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ถ้าระยะที่พูดถึง หมายถึง สัดส่วนของการดึงของสายเกียร์ กับ การขยับตัวของสับจานและตีนผีหละก้อ

1. ระยะของเฟืองท้ายหรือ ตีนผี ไม่เท่ากันครับ เป็นมาตั้งแต่ยุค 10 สปีดแล้ว คือ ตีนผีของMTB ก็ต้องใช้กับ ชิฟเตอร์ของ MTB เท่านั้น และเช่นกัน ตีนผีของเสือหมอบก็ต้องใช้กับชิฟเตอร์ของเสือหมอบเท่านั้น ( มีข้อยกเว้นอยู่บ้าง อ่านเพิ่มเติมที่ http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=892963 )

2. ระยะดึงของสับจานเท่ากัน แต่จะมีปัญหาที่ทำให้การทำงานไม่ดีเท่ากับที่เขาออกแบบไว้ คือ ระยะ chainline ที่ต่างกันประมาณ 5mm และความโค้งของใบสับจานที่ออกแบบสำหรับจานหน้าจานใหญ่ที่มีขนาดไม่เท่ากัน ย่อมทำให้การนำมาใช้สลับกันนั้น มักจะส่งผลที่ไม่ประทับใจ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
s4110488
ขาประจำ
ขาประจำ

นั้นถามใหม่ ล่องโม่ของ เสือภูเขาและหมอบ เหมือนกันหรือเปล่า
โดยเอาล้อเสือหมอบ มาใส่เฟืองเสือภูเขา
เพราะเราเปลี่ยน ชิฟเตอร์เป็นเสือภูเขา จะได้เนียนๆ

คือ สรุปง่ายๆ ถ้าจะใส่ ชิฟเตอร์เสือภูเข้า ก็ต้องเปลี่ยน ตีนผีเป็นเสือภูเขาและ เฟืองหลังด้วย

ส่วนตัจานหน้า อาจใช้สับจานเดิมได้แต่ต้องจูนดีๆๆ เพราะตั้งใจจะไม่เปลี่ยนจานหน้าเป็นของเสือภูเขา
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
ติดต่อ:

ร่องบนโม่ของเสือภูเขา กับ เสือหมอบ ของ Shimanoและ SRAM เหมือนกันครับ ดังนั้นชุดเฟืองจึงใช้ทดแทนกันได้ ทำให้หลายคนก็เอาเฟือง 11-40 , 11-42 มาใช้กับล้อเสือหมอบครับ โดยทำการต่อกระเดื่อง RoadLink ให้ตีนผีสามารถขยับไต่ขึ้นเฟืองใหญ่ๆได้ โดยไม่ต้องแปลงมาใช้ชิฟเตอร์และตีนผีของเสือภูเขาครับ

แต่การจะเอาเฟืองเสือภูเขา 11 สปีด มาใช้กับโม่ล้อเสือหมอบ 11 สปีด จะต้องรองด้วยแหวน 1.8 มม เสียก่อนครับ เพราะเสือภูเขามีระยะห่างระหว่างซี่ลวดด้านขวากับเฟืองใหญ่ใบสุดท้ายมากพอ ( เนื่องจากแกนดุมกว้างกว่า มุมของซี่ลวดจึงเอียงลาดกว่า ) เสือภูเขาจึงไม่ต้องผลิตโม่และดุมหลังเฉพาะสำหรับเฟือง 11 สปีดแบบเสือหมอบครับ แต่สามารถพัฒนาเฟืองหลัง 11 สปีด ใสส่ลงไปในโม่เดิมได้เลย

( ล้อเสือหมอบเองบางยี่ห้อก็สามารถดัดแปลงได้ แต่บางยี่ห้อก็ไม่ได้เช่นกัน โดยเฉพาะ ล้อเสือหมอบชิมาโน่ 10 สปีด จะไม่สามารถแปลงโม่หรือแปลงเฟืองเพื่อใส่เฟือง 11 สปีด ลงไปได้ เพราะ โซ่จะทะเลาะกับซี่ลวด )
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
teemai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891720453
team: กลุ่ม แร้งคอย
Bike: ฟิกเกียร์

โพสต์ โดย teemai »

ขอสอบถามเพิ่มเติมนะครับ
ตอนนี้ผมใช้ชุดเกียร์ ไทกร้า10sp ตัวเก่าอยู่ครับ

เมื่อตอนต้นปีผมไปงานอินทนนท์มา
ผมใช้ใบจานใหญ่52tเบี้ยว16% ไตหวัน ส่วนใบเล็ก ผมใช้ใบจานกลมเดิมๆ34t ขาจาน105(5700)
กับเฟืองหลัง11/28
ตอนใช้ใบจานใหญ่ ก็ไม่มีปีญหาอะไร ขึ้นเฟืองได้ครบทุกเฟือง (อ้อ ปกติผมใช้ขาจานไทกร้า ใบเบี้ยว52ใบที่ว่า กับจานเล็ก39)

แต่พอใช้ใบ34 ผมจะใช้เฟืองหลังได้แค่4-5เฟืองใหญ่ เพราะถ้าลงเฟืองเล็กกว่าที่ว่ามา โซ๋จะไปแขวนกัยตัวสับจานครับ (ใบ39 ที่เฟืองเล็กสุดโซ่จะสีกับใบจานใหญ่นิดหน่อย พอปั่นได้)

ในอนาคต ผมว่าจะเปลี่ยนขาจาน(ไทกร้า จากstd ให้เป็นคอมแพค) แล้วสั่งใบเบี้ยวไตหวัน16% ใบ52กับ34(ซึ่งไม่รู้จะสั่งได้รึเปล่า)
ร่วมกับเฟือง11/32 ตีนผีไทกร้าขาสั้นเดิมๆ

แล้วทีนี้ ผมก็คิดว่า ที่จานหน้า34 ก็น่าจะมีปัญหาเดิมๆ คือโซ่จะมาแขวนกันตัวสับจานเวลาใช้กับเฟืองเล็กๆ

ก็เลยอยากทราบว่า ถ้าผมเปลี่ยนตัวสับจานหน้า ให่เป็นของรุ่นจาน3ใบ จะพอช่วยแก้ปัญหาที่ว่าได้มั้ยครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ปัญหามันก็มาจาก front different สำหรับสับจาน 2 ใบจานมันมีแค่ 16T ( 50 ลบ 34 ) พอคบกับ 52-34 มันก็จะมีค่าเท่ากับ 18T ก็เลยต้องเจอปัญหาบ้าง แล้วก็จะยังมีเรื่องให้ปวดหัวอีกในเรื่องความยาวโซ่ที่เหมาะสม เพราะถ้าหากโซ่ที่ยาวพอสำหรับจาน 52 ให้กับเฟืองหลังได้ทุกๆเฟือง พอลงจาน 34 โซ่ก็จะหย่อนไป แต่ถ้าตัดโซ่ให้พอดี คือไม่หย่อนไป พอขึ้นจานใหญ่ โซ่ก็อาจจะสั้นไป เพราะจะขึ้นเฟืองใหญ่สุดไม่ได้ ( โซ่ยาวไม่พอ ตีนผีหรือdropoutอาจจะลาโลกได้ ) นี่หมายถึงกรณีที่คุณใช้จานหน้า 52-34 กับเฟืองหลัง 11-28 นะ

คราวนี้พอจะไปคบกับเฟือง 11-32T อีก คราวนี้จะยิ่งป่วน เพราะค่า Total capacity ที่ตีนผีขาสั้นจะรับมือได้ มันมีค่าเท่ากับ 33
คราวนี้ พอคบกับ 52-34 กับ 11-32 คราวนี้ Total capacity ของระบบจะเพิ่มเป็น 39 คราวนี้ปัญหาเรื่องความยาวโซ่จะยิ่งน่าปวดหัวมากมาย เพราะถ้าคุณตัดโซ่ให้ลงตัวพอดีที่จาน 34 ทำงานแล้วโซ่ไม่หย่อน พอขึ้นจานใหญ่คุณจะมีเฟืองต้องห้ามเพิ่มขึ้นอีก 1 เฟือง แปลว่า คุณห้ามลงเฟือง 28 กับ 32 กันเลยแหละ ปวดหัวเพิ่มไม่ใช่น้อย

ลำพังจานกลม combination 52-34 เพียงอย่างเดียว ก็ยังพอกล้อมแกล้มขยับสับจานให้แค่พอถูไถกับโซ่ได้บ้าง ก็ยังพอทำเนา พอลงเป็นจานเบี้ยวแล้วปัญหาเรื่องที่คุณเจอก็ย่อมเป็นสิ่งที่ไม่อาจจะเลี่ยง สับจานสำหรับสามใบจานไม่ช่วยแก้ปัญหาเรื่องความยาวโซ่ที่เหมาะสม นอกจากจะใช้ร่วมกับตีนผีขายาว

เรื่องเฟืองหลังใหญ่สุดที่ตีนผีจะพาโซ่ขึ้นไปได้ มันไม่ใช่ปัญหาครับ ปัญหาคือ ความยาวโซ่ที่เหมาะสมที่ทำให้ระบบเกียร์ทำงานได้ราบรื่น และ ไม่เกิดอุบัติเหตุที่จะทำให้ตีนผีหรือdropoutอำลาโลกไปด้วยเหตุอันไม่สมควรนั้น ดูแล้วจะกลับเป็นเรื่องใหญ่กว่านะ
teemai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891720453
team: กลุ่ม แร้งคอย
Bike: ฟิกเกียร์

โพสต์ โดย teemai »

ขอบคุณ คุณหมอมากๆครับ

แค่ได้คิดตาม ก็ปวดหัวแล้ว 555+
เอาเป็นทำอบบปกติๆ ที่ชาวบ้านเค้าทำกันดีกว่าครับ
555+
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”