vualta corsa team v การใช้งานเป็นงัยมั่งครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

vualta corsa team v การใช้งานเป็นงัยมั่งครับ

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

หน้าฝน ฝนตกทุกวัน อยากหาอลูราคาไม่แพงมาใช้
ท่านใดเคยใช้หรือมีประสบการ์เกี่ยวกะล้อตัวนี้ รบกวนรีวิวไห้ฟังหน่อยครับ
yosza2011
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: PM มาได้ครับ
team: Free Zone
Bike: Gogobike Custom & Javafit Custom & KHS T20
ตำแหน่ง: กทม.
ติดต่อ:

Re: vualta corsa team v การใช้งานเป็นงัยมั่งครับ

โพสต์ โดย yosza2011 »

ถ้าไม่คาดหวังอะไรมากเกินค่าตัวเค้านะ
แต่แค่เอามาทดขอบสูงปั่นหน้าฝนหรือลงถนนบ้าง
ผมว่าเป็นล้อที่ดีตัวนึง ผมใช้งานมาจะ4ปีแล้ว
ในส่วนของการใช้งาน ผมใช้เป็นล้อหลักถ้าเอาไปลุยไม่ได้เน้นทำเวลาทำความเร็วอะไรมากมาย มันก็น้อมรับการใช้งานได้ดี ช่วงความเร็วที่มันทำงานได้ดีอยู่ที่30-35 kph หรือจะแนวเอะอะยิง เอะอะยิงก็พอใช้ได้อยู่
แต่.....ถ้าจะแช่ช่วงความเร็วหรือห้าวขึ้นลากที่ช่วงความเร็วมากกว่าที่ผมแจ้ง ตัวนักปั่นต้องใช้พลังจากคุณเท่านั้น ถ้าคิดว่าแข็งพอผมว่าแช่นิ่งๆได้40+ได้ยาวๆเหมือนกันนะ (ในทางราบ) แต่จะยัดจนทะลุ50-60ผมว่าHR อาจจะไม่เอื้อ (ผมลองแล้วได้แค่แป๊บเดียวที่55ประมาณไม่เกิน 5นาที)ถ้าเกินกว่านั้นเตรียมไปคุยกะรากมะม่วงได้เลยครับ
ส่วนการใช้งานขึ้นเขาผมว่ามันยังไม่สตีฟพอนะ เพราะด้วยการเลือกใช้ซี่ลวดกึ่งแอรโร่นิดนึงเลยทำให้มันให้ตัวเล็กน้อย(สำหรับผมนะ)ท่านอื่นๆผมไม่แน่ใจ แต่ตอนปล่อยไหลลงเขามาผมว่ามันก็ไหลได้พอสมควร(ผมใช้เฟรมโครโม)อาจจะได้เปรียบตอนไหลลง ส่วนการเบรคแช่ๆก็ไม่ได้เกิดอาการรูดหรือหนืดผ้าเบรคละลายเหมือนวัสดุอื่น(คารบอน) ครับ

ส่วนในขั้นตอนการดูแลรักษา Serviceใหญ่ไม่มี
มีแต่ดูแลทั่วๆไป ทำความสะอาดแกนและดูแลอัดจารบีรายปี (ผมService)เองอยู่แล้วไม่ค่อยมีปัญหาอะไรครับ
อีกเรื่องนึงที่ต้องยอมรับสภาพของมันให้ได้คือพอเริ่มเข้าปีที่2-3ลายที่ล้ออาจจะเริ่มโชว์ผลงานการแตกลายงาให้เห็น แต่ผมว่ามันก็เก๋ไปอีแบบเห่าๆแต่ดูเก๋าดี (ต้องเช็ดนะไม่ใช่ปล่อยกังๆ)อันจะดูไม่ได้เลยครับ

ในเรื่องอื่นๆระวังเรื่องการเอาไปลุยน้ำทะเลนิดนึง ถ้าบังเอิญต้องลุย(คือผมใช้เส้นเทียนทะเล)จะมีน้ำขึ้นน้ำลงบ้าง กลับมารื้อให้หมดอย่าขี้เกียจล้างนะครับ ไม่งั้นหาส่องล้อใหม่รอได้เลยครับ
ประมาณนี้ก่อนนะครับ
พบรอยยิ้มพร้อมพยักหน้าทักทายและตบท้ายด้วยคำว่าสวัสดี
ยังคงมีอยู่ในทุกๆสถานที่ ที่เราปั่นไปเจอกัน
เสือกินปลาทู
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0887544460
team: ซับซ้อนทีม
Bike: pinarello

Re: vualta corsa team v การใช้งานเป็นงัยมั่งครับ

โพสต์ โดย เสือกินปลาทู »

ขอบคุณครับ
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

โพสต์ โดย nopparat2510 »

เคยใช้กับรถทำมาหากิน ไปทำงานทุกวัน ในเมือง เร่งดี ทริปใหญ่มีเหนื่อย ความเร็วตกวูบ เหมาะกับสภาพจราจรในเมือง เร่งแซงอย่างเร็ว ขึ้นสะพานสูง ถ้าทางราบไกล ยาว ไม่ค่อยเท่าไหร่
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”