ปัญหาเกียร์รวนครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

nickydt
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Java
ติดต่อ:

ปัญหาเกียร์รวนครับ

โพสต์ โดย nickydt »

SRAM Rival 22
ผมพยายามเซ็ตเกียร์มาหลายวันแล้ว ปัญหาคือเกียร์มันจะกระโดดข้ามช่วงเกียร์ Hi 1-5 และบางทีก็ไม่ยอมเปลี่ยนเกียร์ในช่วงเกียร์ดังกล่าว มันจะเป็นบ้างไม่เป็นบ้าง พยายามปรับจูนแล้วตรงช่วงนี้ยังไงก็ไม่สมูท
แต่ช่วงประมาณเกียร์ Low 6-11 จะไม่เจอปัญหานี้ เกียร์ในช่วง Low เปลี่ยนได้คล่องดีทั้งขึ้นและลง
จะมีปัญหาแค่ช่วงเกียร์ Hi เท่านััน
ตอนนี้สิ่งที่ทำมาแล้วคือ เปลี่ยน Dropout, ตีนผีตัวใหม่ Sram Force 22(ก่อนหน้าใช้ Rival ก็มีปัญหา), โซ่ใหม่, สายเกียร์เดินใหม่
ผมเลยตั้งประเด็นสงสัยไปที่ตัวชิพเตอร์(Rival 22) ใครเคยเจออาการชิพเตอร์มีปัญหาแบบนี้บ้างครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
Tungmanx
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Alpha166 Di2
ติดต่อ:

Re: ปัญหาเกียร์รวนครับ

โพสต์ โดย Tungmanx »

เช็คสายเกียร์หรือยังว่าลื่นดีมั้ยครับ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

พวกสลักต่าง ๆ มันฝืด wd40 ฉีดเข้าไป จับหงายท้องฉีดเข้าชิพเตอร์ด้วย
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ปลอกสายหงะ เปลี่ยนแล้วหรือยังครับ ลุยน้ำ ลุยฝน สายเกียร์ไม่ได้เน่าอย่างเดียว ผมเองเคยเจอว่า ปลอกสายเกียร์เน่าใน
ยิ่งถ้าอาการขึ้นเฟืองใหญ่แล้วราบรื่นดี เพราะมันดึงด้วยแรงสายเกียร์ แล้วพอลงเฟืองเล็กแล้วรวน (​อันนี้มันดึงด้วยสปริงตีนผี ถ้าสายเกียร์ฝืดหรือปลอกสายเกียร์เน่า มันก็จะขยับไม่ได้คล่อง )

อืมมมม เอา WD40ฉีดนี่ มันดาบสองคมนะ เพราะมันจะไปล้างจารบีออกหมด ปกติแล้วชิฟเตอร์ของSRAM ไม่ค่อยมีอะไรรวนหรอกครับ

ลองคิดถึงเรื่องง่ายๆ เช่น ปลอกสายเน่าก่อนดีกว่า

อ้อ อีกเรื่อง แต่ก่อนหน้าที่มันเคยทำงานราบรื่น แล้วไปทำอะไรมันถึงไม่ราบรื่นครับ เรื่องขำไม่ออกก็เช่น การร้อยสายเกียร์เข้าตีนผีผิดตำแหน่ง ก็เคยสร้างเรื่องไม่เป็นเรื่องกันมาแล้ว
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
NookniC
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Neilpryde(Nazare) , Specialized E5 Revolution 2015
ตำแหน่ง: อ.แม่ทะ จ.ลำปาง

โพสต์ โดย NookniC »

+1 อ.ลู ครับ ของผมแสดงอาการหน่อยๆถอดเช็ค ปลอกสายเน่าครับ ขดลวดสปริงมันหักมากดสายทำให้ฝืด ขึ้นเฟืองใหญ่มันแรงดึงสายจากชิฟเตอร์ ขาลงมันแรงสปริง มันสู้แรงกดทับของขดลวดไม่ค่อยไหว เคสผมเปลี่ยนสายปลอกสายใหม่ หมดครับผม หายเรื่องเงียบ...
..ปั่นไม่เร็ว - ขึ้นเขาไม่เก่ง - แต่ชอบที่จะขึ้น - เพราะอากาศมันดี..
Garminbikerun
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0808171670
team: Garminbikerun
Bike: Propel advance Pro

โพสต์ โดย Garminbikerun »

ไปร้าน นครไทยครับ เกียเนี่ยนแน่นอน
จำหน่าย // สายสำรอง HR // Barflay Powerbank //อะไหร่อุปกร ตกแต่ง อุปกรณ์ซ่อมบำรุงจักยาน //Pre Oder สินค้าจากต่างประเทศ///สินค้าภายในร้านรับสิทธ ประกัน ทุกประเภท

https://www.facebook.com/nattapongbike/
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891441866
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง »

เปลี่ยนหูแขวนตีนผีแล้วได้ตรวจสอบระนาบกับขอบล้อหรือเปล่าครับ ของพวกนี้ถึงแม้เป็นของใหม่ รถใหม่จากโรงงาน ก็ใช่ว่าจะฉากเท่ากันเป๊ะ พอประกอบเป็นคันแล้วควรตรวจสอบอีกครั้งครับ
ร้านจักรยานฝีมือดี มาดึกๆได้

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ตำแหน่ง: http://www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
ติดต่อ:

lucifer เขียน:...อืมมมม เอา WD40ฉีดนี่ มันดาบสองคมนะ เพราะมันจะไปล้างจารบีออกหมด...
เคยรื้อรถที่ฉีด wd40 เจอสนิมมาหลายคันแล้วเหมือนกันครับ

wd40 มันเกิดจากความขี้เกียจที่เอาน้ำมันล้างกับหล่อลื่นมาไว้ในกระป๋องเดียว ล้างได้ดีระดับนึง รวมถึงหล่อลื่นดีระดับนึงเช่นกัน ฉีดครั้งแรกๆ มันล้างคราบสกปรกที่ผิวออกได้ แต่ยังไม่ทันล้างจารบีข้างใน รวมทั้งตัวมันเองที่หล่อลื่นด้วย จึงทำให้รู้สึกลื่นขึ้นผิดหูผิดตา
พอฉีดหลายทีเข้า มันล้างจารบีข้างในออกหมด ถึงแม้ตัวมันเองจะหล่อลื่นได้ แต่ก็ไม่ได้ลื่นทนเท่าจารบี ไม่นานก็แห้ง ผิวเหล็กสัมผัสอากาศ แล้วก็ฝืด เป็นสนิม เรียกว่าถ้าฉีดก็ต้องฉีดกันบ่อยๆ สู้ถอดออกมาล้างอัดจารบีไม่ได้ ทำทีเดียวอยู่ยาว

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle
nickydt
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ปลอกสายผมเปลี่ยนแต่ด้านล่าง แต่ส่วนด้านบนที่ต่อกับชิพเตอร์ยังเป็นอันเดิมที่มากับรถ
เดี๋ยวจะลองเปลี่ยนปลอกสายใหม่ดูก่อนครับ

ก่อนหน้าที่ผมจะไล่เปลี่ยนทีละตัวก็เพราะใช้มาแล้วอยู่ๆมันค่อยๆเริ่มมีปัญหา แต่ช่วงแรกๆไม่ค่อยเป็นบ่อยก็เลยไม่ได้ซีเรียสอะไร แต่ช่วงหลังนี่เป็นตลอด
เรื่อง Dropout เปลี่ยนแล้วลองเอาวงเวียนวัดก็ตรงดีนะครับ เพราะก่อนหน้าเหมือนมันงอนิดนึง
nickydt
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

NookniC เขียน:+1 อ.ลู ครับ ของผมแสดงอาการหน่อยๆถอดเช็ค ปลอกสายเน่าครับ ขดลวดสปริงมันหักมากดสายทำให้ฝืด ขึ้นเฟืองใหญ่มันแรงดึงสายจากชิฟเตอร์ ขาลงมันแรงสปริง มันสู้แรงกดทับของขดลวดไม่ค่อยไหว เคสผมเปลี่ยนสายปลอกสายใหม่ หมดครับผม หายเรื่องเงียบ...
เคสนี้ดูมีเหตุผลครับ อาจเป็นไปได้เรื่องปลอกสาย เดี๋ยวผมลองเปลี่ยนดูครับ

ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

nickydt เขียน:เรื่อง Dropout เปลี่ยนแล้วลองเอาวงเวียนวัดก็ตรงดีนะครับ เพราะก่อนหน้าเหมือนมันงอนิดนึง
ใช้วงเวียนวัดท่าไหนครับ ขอเป็นความรู้ครับ

nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

โพสต์ โดย nopparat2510 »

สายเกียร์ขาดเส้นย่อย ทำให้เป็นเงื่ยงลูกศร ขัดลำกับปลอกสาย
nickydt
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

น้องหนึ่ง เขียน:
nickydt เขียน:เรื่อง Dropout เปลี่ยนแล้วลองเอาวงเวียนวัดก็ตรงดีนะครับ เพราะก่อนหน้าเหมือนมันงอนิดนึง
ใช้วงเวียนวัดท่าไหนครับ ขอเป็นความรู้ครับ

แบบใน Video นี้ครับ

https://www.youtube.com/watch?v=kxuB1ML ... re=related
น้องหนึ่ง
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

ขอบคุณครับ

kavin
สมาชิก
สมาชิก
team: Thai

โพสต์ โดย kavin »

ใช้ Sram Rival 22 เคยเกิดปัญหานี้ครับ

เพราะสายสลิงสับจานพันกับสายสลิงตีนผี ในท่อเฟรม

มองไม่เห็น เพราะเป็นเฟรมซ่อนสาย

แก้ไขโดยการถอดสายสลิงสับจานออกมาใส่ใหม่ อย่าให้สายคล้องกันภายในอีก

ทำแล้วตบชิฟเตอร์แม่นทุกเกียร์ รัก Rival ขึ้นมากครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”