ปัญหาเกียร์รวนครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
angza
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0809958101
Bike: masi

Re: ปัญหาเกียร์รวนครับ

โพสต์ โดย angza »

kavin เขียน:ใช้ Sram Rival 22 เคยเกิดปัญหานี้ครับ

เพราะสายสลิงสับจานพันกับสายสลิงตีนผี ในท่อเฟรม

มองไม่เห็น เพราะเป็นเฟรมซ่อนสาย

แก้ไขโดยการถอดสายสลิงสับจานออกมาใส่ใหม่ อย่าให้สายคล้องกันภายในอีก

ทำแล้วตบชิฟเตอร์แม่นทุกเกียร์ รัก Rival ขึ้นมากครับ

เคยเป็นครับ (force22)เพราะสายไขว้กันในท่อเฟรมซ่อนสาย
ออกอาการเดียวกันกับที่ เจ้าของกระทู้เป็น

เรื่องช้ำใจคือ เอาไปให้ร้านที่ประกอบรถตรวจเช็ค
ร้านบอก อย่างนี้แหล่ะพี่ sram มันปรับไงก็ไม่เนียน :twisted:

ตัดสินใจ ไปให้ร้านอื่นตรวจสอบ ช่างบอก สายไขว้ ชัวร์
รื้อสายร้อยใหม่ เปลี่ยนเกียร์เนียนเลย
เอวัง ก็มีด้วยประการฉะนี้แล
s4110488
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: JAVA SUOH 27.5 Bianchi Impulso Voloce 53 Ridley Noah RS Rival 54

โพสต์ โดย s4110488 »

แก้ปัญหาได้ยังครับ

ผมขอแชร์ประสบการณ์นะครับ

เฟืองหลังหลวมครับ ระยะมันเลยเพี้ยน เซตแล้วใช้ได้ดีซักพัก ก็เป็นอีก

ช่างเลยถอดล้อมมาลองขันเฟืองหลัง มันหมุนออกมา 80-90 องศา(มุมที่อัดเข้าไปใหม่)

ตอนนี้หายแล้วครับ
nickydt
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Java
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nickydt »

เจอตัวปัญหาแล้วครับ
ปลอกสายเกียร์ที่ต่อกับชิพเตอร์มันบี้ แต่ตอนแรกมองไม่เพราะโดนตัวปิดปลายสายหุ้มไว้ มันบี้ลงมานิดนึงทำให้สายเกียร์เคลื่อนตัวไม่สะดวก + กับเฟืองท้ายมันเก่าฟันเฟืองค่อนข้างแหลมมันเลยมีช่องว่างระหว่างโซ่กับเฟือง มีเสียงดังเวลาเปลี่ยนเกียร์
หลังจากเปลี่ยนสองจุดนี้ปัญหาจบเลยครับ
อาจเป็นไปได้ว่าปัญหานี้มีมาตั้งแต่แรกแล้วแต่มันไม่ค่อยชัด ไม่ค่อยแสดงอาการเพราะสมัยก่อนพวกท่อ Routing ที่ซ่อนอยู่ในตัวเฟรมมันยังไม่ฝืดมาก แต่พอมันเกิดอาการไม่ลื่นขึ้นมามันเลยออกอาการชัด
ขอบคุณมากๆสำหรับทุกๆคำแนะนำครับ ตอนนี้เกียร์เปลี่ยนได้สมู้ทดีแล้ว รู้สึกว่าดีกว่าสมัยตอนซื้อรถมาแรกๆอีก

อาการนี้ผมไปซ่อมมาหลายร้านมากเลยอะ บางร้านแนะนำให้เปลี่ยนตีนผี บางร้านก็ให้เปลี่ยน Dropout หนักสุดจะให้เปลี่ยนชิพเตอร์ (ผมเกือบได้เปลี่ยนชิพเตอร์แล้ว ดีนะให้เค้าลองเทสก์ดูก่อน)
weerapat_99
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized เก่าๆ + รอบขา130

โพสต์ โดย weerapat_99 »

angza เขียน:
kavin เขียน:ใช้ Sram Rival 22 เคยเกิดปัญหานี้ครับ

เพราะสายสลิงสับจานพันกับสายสลิงตีนผี ในท่อเฟรม

มองไม่เห็น เพราะเป็นเฟรมซ่อนสาย

แก้ไขโดยการถอดสายสลิงสับจานออกมาใส่ใหม่ อย่าให้สายคล้องกันภายในอีก

ทำแล้วตบชิฟเตอร์แม่นทุกเกียร์ รัก Rival ขึ้นมากครับ

เคยเป็นครับ (force22)เพราะสายไขว้กันในท่อเฟรมซ่อนสาย
ออกอาการเดียวกันกับที่ เจ้าของกระทู้เป็น

เรื่องช้ำใจคือ เอาไปให้ร้านที่ประกอบรถตรวจเช็ค
ร้านบอก อย่างนี้แหล่ะพี่ sram มันปรับไงก็ไม่เนียน :twisted:

ตัดสินใจ ไปให้ร้านอื่นตรวจสอบ ช่างบอก สายไขว้ ชัวร์
รื้อสายร้อยใหม่ เปลี่ยนเกียร์เนียนเลย
ของคุณยังดีครับ ร้านที่ผมไปตอนแรกบอกดรอปเอ้าเบี้ยว(ไม่เคยล้มหรือกระแทกจะเบี้ยวได้ไง)
สักพักพี่แกบอกเฟรมเบี้ยวเลย งงครับ สุดท้าย ผมถอดสายออกมาร้อยใหม่ หายครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”