โปรหรือนักปั่นขาแรงควรกินข้าวและวิตามินอาหารเสริมแบบไหนบ้าง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โปรหรือนักปั่นขาแรงควรกินข้าวและวิตามินอาหารเสริมแบบไหนบ้าง

โพสต์ โดย Gok See »

ควรกินอะไรบ้างเพื่อให้มีแรงปั่นบ่อย ๆ พวกโปรตีนเล่นกล้ามน่าเอามากินมั้ยครับ แล้วควรกินเนื้อเยอะๆ หรือข้าวเยอะ ๆ ตอนนี้ซื้อแบรนเนอร์โปรตีนมากินแล้ว ปั่นล้อหนักแล้วเพลีย
hamyacoza
สมาชิก
สมาชิก

Re: โปรหรือนักปั่นขาแรงควรกินข้าวและวิตามินอาหารเสริมแบบไหนบ้าง

โพสต์ โดย hamyacoza »

ผมไม่ใช่ขาแรงนะครับแต่ผมเล่นเวท ว่ายน้ำ ปั่นจักรยานด้วยกัน ผมกิน whey + multivitamin เป็นวิตามินสำหรับคนออกกำลังกายไม่เหมือนกับวิตามินรวมที่ขายตามร้านขายยานะครับ เหตุผลที่เลือกกินวิตามินรวมเพราะต้องการความสมบูรณ์ของร่างกาย ในหนึ่งวันเรากินวิตามิน A - ซิงค์ ไม่หมดหรอกครับ ผักผลไม้มีไม่รู้กี่สี ส่วนคุณสมบัติของเวย์คือดูดซึมเร็วเหมาะที่จะกินหลังออกกำลังกายเสร็จในทันทีซึ่งในอาหารปกติ หมู ไก่ ไข่ ปลา ต้องใช้เวลาในย่อย+ดูดซึมครับ ผมจะใช้เกรนเนอร์(มันคืออาหารเสริมเพิ่มน้ำหนักที่มีอัตราส่วน แป้ง : โปรตีน = 3 : 1)ผสมกับเวย์ตามต้องการอยากจะได้น้ำตาลกี่กรัมโปรตีนกี่กรัม ไม่เหมือนเวย์เมจิใน 7-11 สูตรแรกก็น้ำตาลเยอะเกิน สูตร2 ลดโปรตีนลงซะงั้น

โปรคนไหนกินเวย์บ้าง - ที่ประกาศไว้มีโปรอเล็กซ์ครับ แล้วก็เดาไม่ยากว่าทีมชาติทุกคนก็กินเหมือนกันครับ

มีตังก็ควรจะหามากินกันครับ ถังนึงมัน 2000-3000 บาทแล้วแต่ยี่ห้อ แต่ 1 scoop หรือ 1 ช้อนที่มันให้มา ตกที่สกู๊ปละ 30 บาทครับ แพงที่ไหนกัน
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: โปรหรือนักปั่นขาแรงควรกินข้าวและวิตามินอาหารเสริมแบบไหนบ้าง

โพสต์ โดย Gok See »

ตกวันกี่บาทครับ รวมๆแล้ว
NEMOK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0983937217
Bike: cinelli experience
ตำแหน่ง: แม่สา แม่ริม เชียงใหม่

โพสต์ โดย NEMOK »

Gok See เขียน:ควรกินอะไรบ้างเพื่อให้มีแรงปั่นบ่อย ๆ พวกโปรตีนเล่นกล้ามน่าเอามากินมั้ยครับ แล้วควรกินเนื้อเยอะๆ หรือข้าวเยอะ ๆ ตอนนี้ซื้อแบรนเนอร์โปรตีนมากินแล้ว ปั่นล้อหนักแล้วเพลีย
ผมว่าปั่นจนมีแรงแหละครับ ถ้าขี่วันละ 1-2 ชม กินข้าวปกติคงเพียงพอ สิ่งที่ขาดไม่ได้คือเกลือแร่ครับ
แต่ถ้าซ้อมวันละ 3.5-4 ชม 100++กิโลเมตร ทุกวันก้ออาจต้องมีอาหารเสริม และโภชนาการที่ดีอีกระดับนึง
ปล.ผมคิดเอาเองนะครับ และคงมีคนอธิบายได้ดีกว่าผมเดี๋ยวคงโผล่มาคับ
hamyacoza
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย hamyacoza »

Gok See เขียน:ตกวันกี่บาทครับ รวมๆแล้ว
เวย์สมมุติ 2400 บ. ขนาด 5lb มี 50 สกู๊ป ตกที่ช้อนละ 50 บ. แต่จะมีช่วงจัดโปรโมชั่นหรือล้างสต๊อกใกล้หมดอายุจะลดราคา 30% 50% ก็ว่าไปครับ ผมรอสอยตอนนี้

วิตามินรวม 1200 บ. มี 90 เม็ด ตามคำแนะนำให้กินวันละ 3 เม็ด แต่ผมกินไม่ถึง 3 เม็ดครับ ช่วงจัดโปรก็ลดไปอีก

ราคากับปริมาณก็ไม่เท่ากันแล้วแต่ยี่ห้อครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
xpgi
สมาชิก
สมาชิก
team: 40TeamChainat
Bike: Caerus R1

โพสต์ โดย xpgi »

ลองถามโปรในทีมที่ใช้สินค้าคลองถมสำเพ็งครับ งานแข่งได้อันดับมาเยอะมากๆ นะครับ ผลงานเยี่ยมด้วยนะครับ ;)
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ลองอ่านดู เผื่อจะเอาไปใช้ประโยชน์ได้บ้าง http://www.duckingtiger.com/how-to-eat-before-race/

หรือ เวย์โปรตีนนี่ มารู้จักตัวตนของมันกันหน่อยไหม มันแพงเกินไปจนเกินคุ้มหรือเปล่า http://cyclingplusthailand.com/other/whey-protein/
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
ray
ขาประจำ
ขาประจำ
team: bikeloves
Bike: ฺ็BH กะโหลกกะลา

โพสต์ โดย ray »

คุณอายุเท่าไร?
ขี่มานานแค่ไหน?
1อาทิตย์ขี่กี่กิโล?
เป้าหมายคุณคือ?
ถ้าคิดว่าพื้นฐานคุณแน่นแล้วอาหารเสริมคงไม่จำเป็นเทา่ไร่นะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”