หมอพื้นบ้านรักษากระดูกแตกหัก

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

หมอพื้นบ้านรักษากระดูกแตกหัก

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

ผมเดินทางบ่อยโดยเฉพาะทางอีสาน ทางเหนือ แต่ปัจจุบันผมอยู่ จ.ระยอง
เวลาพบเจอชาวจักรยานก็มักพูดคุยเรื่องจักรยาน และอีกเรื่องที่คุยบ่อยคือ อุบัติเหตุทางรถยนต์ มอไซด์ จักรยาน กระดูกแตกหัก ไปรักษากันที่ใหน
เพียงแต่ว่า ผมไม่ได้สอบถามรายละเอียดและจดจำเอาใว้

แม้ผมจะมีข้อมูล เรื่องหมอพื้นบ้าน ที่ต่อกระดูกได้ อยู่หลายจังหวัด อยู่หลายท่าน แต่อยากให้ เพื่อนพ้องน้องพี่ ชาวจักรยาน มาบอกเล่าเรื่องราว การรักษากระดูกแตกหัก ทั้งที่เกิดกับตนเอง และญาติพี่น้อง ตลอดจนเพื่อนฝูง เพื่อประโยชน์ของขาวจักรยาน ที่ไม่อยากจะรักษาแพทย์แผนใหม่

ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

Re: หมอพื้นบ้านรักษากระดูกแตกหัก

โพสต์ โดย nopparat2510 »

เคยสัมผัสกับวงการนี้ มีทั้งจริงและปาหี่ ท่านใดใช้บริการถูกคน ถูกที่ ถูกเวลา ก็ถือว่าบุญของท่าน แต่ท่านใดเลือกผิด ก็ชีวิตของท่านครับ
น้ำมัน+มนต์ นวดประสานกระดูกที่มีประสิทธิภาพสูงกว่ายาฝรั่งผมเชื่อว่ามีจริง เคยเห็น แต่ปัจจัยแปรผันไม่เป็นไปตามคาดหวังมันมีร้อยแปด ซึ่งมันไม่สามารถจะพิสูจน์แบบ 1+1เป็น 2 ได้
มันมีทั้งสมหวัง และ ไม่เวิรค์สลับกันไปครับ
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: หมอพื้นบ้านรักษากระดูกแตกหัก

โพสต์ โดย Gok See »

พูดแล้วเสียว ผมนี่ต่อกระดูกขากะหมอบ้านตอนเด็ก ๆ ใส่เฝือกแค่อาทิตย์เดียวเองครับ เอาใบไม้พอกไม้ไผ่มัดพอกปูนนิดหน่อย แกะเฝือกเอาขมิ้นฝนทา เดือนเดียวหาย หมอคนนี้เป็นหมอบ้านขนานแท้ สวดมนต์เรียกผีนานกว่ารักษาอีก รักษาพอหายแล้วทำพิธีอาบน้ำสะเดาะเคราะห์ให้ด้วย ค่ารักษาแล้วแต่จะให้ ไม่ให้ก็ไม่ว่า

เวลาทำยาหม้อจะเอาไม้ทำเป็นดาวหกแฉกแล้วนั่งปลุกเสก

แต่หมอแกเก่งจริง มีคนกระดูกขาละเอียด หมอจะตัดทิ้ง แกก็รักษาจนเดินได้ครับ เขามานอนบ้านแกเลย
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ขอเถอะอย่าตั้งกระทู้แนะนำอะไรแบบนี้เลย เอาเป็นวิทยาศาสตร เช่น 1+1=2 หรือ ผีมีจริงหรือไม่
2 ตัวอย่างนี้คุณจะเชื่อสิ่งใหนที่มีน้ำหนักมากกว่า คุณเป็นวิศวกร ไม่ใช่หรือครับ คุณไม่เชื่อสิ่งทีาคุณเรียนหรือ ถ้างั้นเยอร์มันคงไม่ก้าวหน้าโดยวิทยาศาสตร
อันอื่นผมก่ไม่ยุ่งกับคำตอบของคุณมานานแล้ว แต่แบบนี้สิ่งที่ไม่แน่ไม่นอน ไม่ควรจะแนะนำผู้อื่นนะครับ

//////สุดท้ายร่างกายของท่านท่านจะแลกกับหมอที่เรียน 6 ปี เรียนกายวิภาค และอีก 4 ปีเพื่อจะเป็น spacail ด้านนั้นๆ เปิดกระดูกเห็นเส้นเอ็น เรียนกล้ามเนื้อทุกมัด อวัยวะทุกชิ้น กับ หมอชาวบ้านรู้แค่จับกระดูก ทั้งที่ผ่านมาทั้งชีวิต ไม่เคยเห็นสิ่งที่อยู่ใต้ผิวหนังเลยจริงๆ เลือกเอาเอง ท่านตรองดูแล้วคิดเองได้น่าจะมีคำตอบในใจ
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ

visual3dmax เขียน:ขอเถอะอย่าตั้งกระทู้แนะนำอะไรแบบนี้เลย เอาเป็นวิทยาศาสตร เช่น 1+1=2 หรือ ผีมีจริงหรือไม่
2 ตัวอย่างนี้คุณจะเชื่อสิ่งใหนที่มีน้ำหนักมากกว่า คุณเป็นวิศวกร ไม่ใช่หรือครับ คุณไม่เชื่อสิ่งทีาคุณเรียนหรือ ถ้างั้นเยอร์มันคงไม่ก้าวหน้าโดยวิทยาศาสตร
อันอื่นผมก่ไม่ยุ่งกับคำตอบของคุณมานานแล้ว แต่แบบนี้สิ่งที่ไม่แน่ไม่นอน ไม่ควรจะแนะนำผู้อื่นนะครับ

//////สุดท้ายร่างกายของท่านท่านจะแลกกับหมอที่เรียน 6 ปี เรียนกายวิภาค และอีก 4 ปีเพื่อจะเป็น spacail ด้านนั้นๆ เปิดกระดูกเห็นเส้นเอ็น เรียนกล้ามเนื้อทุกมัด อวัยวะทุกชิ้น กับ หมอชาวบ้านรู้แค่จับกระดูก ทั้งที่ผ่านมาทั้งชีวิต ไม่เคยเห็นสิ่งที่อยู่ใต้ผิวหนังเลยจริงๆ เลือกเอาเอง ท่านตรองดูแล้วคิดเองได้น่าจะมีคำตอบในใจ
ตกลงมีเว็บนี้ใว้เพื่ออะไรครับ เพื่อบางคน เพื่อบางกลุ่มหรือไง?

คนไม่เชื่อ ไม่ศรัทธามันรักษาวิธีนี้ไม่หายหรอกครับ

ชาวจักรยานรักษาวิธีนี้หายมาแล้วนับไม่ถ้วน

ไม่เชื่อ ไม่เห็นด้วย ก็เข้ามาอ่านเฉยๆ ไม่ดีกว่าหรือ?

ให้โอกาสคนอื่นบ้าง ไม่ได้หรือใง

หมอพื้นบ้านค่าครูไม่กี่บาท กับหมอโรงพยาบาลรักษาหลัก แสนขึ้น

ขนาดมหาวิทยาลัยยังเปิดสอน เปิดอบรมแพทย์แผนไทย แพทย์ทางเลือก

ผมจะเสนอทางเลือกให้บ้าง มันจะผิดหรืออย่างไร

ชาวจักรยานเขามีความอดทน เขามีความมุมานะ คนจนๆ ก็มีนะครับ เห็นใจคนอื่นบ้าง หรือจะให้เข้าใจว่าอย่างไร?

คนซื้อรถจักรยานหลักพันหลักหมื่นต้นๆมาปั่น เกิดโชคร้ายล้มกระดูกแตกหัก จะให้เขาไปรักษาหลักแสนหรือครับ ในเมื่อหลัก 100 หลัก 1,000 ก็รักษาได้

ชาวจักรยานเขาไม่ได้โง่ไปทุกคน ก่อนรักษาก่อนจะเชื่อ เขาก็ต้องไปถามคนที่เขารักษาหายมาก่อน ไปถามญาติพี่น้องของเขา ที่เคยรักษา หายมาก่อนเพื่อความมั่นใจ

หมอพื้นบ้านบางท่าน เป็นนักจักรยานตัวแทนเขต จบวิทยาลัยพลศึกษา จบมหาวิทยาลัยขอนแก่นก็มี
หลายท่านเป็นอาจารย์สอนพิเศษของแพทย์ทางเลือกในมหาวิทยาลัยก็มี
หลายท่านช่วยงานโครงการหลวงก็มี
บางท่านเป็นพระก็ยังมี

ชาวพุทธ ชาวไทย มีมานานแล้ว เขารักษากันมาหลายชั่วอายุคนแล้ว

แต่แพทย์แผนใหม่มีมาแค่ยุครัตนโกสินธุ์เท่านั้นเอง

ถ้าไม่ชอบก็อ่านอย่างเดียวไม่ได้หรือ?
ว่างมากหรือใง?
รูปประจำตัวสมาชิก
teemai
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891720453
team: กลุ่ม แร้งคอย
Bike: ฟิกเกียร์

โพสต์ โดย teemai »

กระดูกหัก จะไปหาหมอทำไมครับ ไปซื้อน้ำมันเลียงผามาทามานวด เดี๋ยวก็หาย 555+
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ถ้ารับไม่ได้ในการคิดเห็นต่าง ก่อย่าตั้งกระทู้เลยครับ เพราะบอร์เป็นที่สาธรณะ /// หมอมีก่อนรัตนโกสินแล้วนะครับ เข้ามาตั้งแต่สุโขไทย อยุทยา มากับ มิสชั่นน่ารี่ ส่วนมากช้าวบ้านไม่เชื่อ มิสชั่นน่ารี่ ///ถ้ามันดีขนาดนั้น ในการเชื่อ ***พ่อหมอ**** ทำมัย อยุเฉลี่ยในการมีอายุยืน มันถึงต่ำ ในสมัยนั้น ไม่เหมือนตอนนี่ที่คนแก่มีอายุยืนยาวละครับ ของดีของแท้ มันต้องพิศูท นั้นแหละครับ วิทยาศาสตร์ ///พอละไม่ตอบจะว่าอะไรก่เชิญ/// มีแต่อีโก้จริงๆ อย่าลืมในบอดนี้มีอาชีพหลากหลาย อย่าอวดแค่กูปั่นจักยานเก่ง กูเก่งก่อน กุปั่นนาน เพราะหลายคนปั่นแค่สันทนาการ ไม่จำเป็นต้องเป็นเลิสเพราะไม่ได้หากินปั่นจักยานเป็นอาชีพ
สาริน
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0851843775
team: เหนือคลอง
Bike: trek 3900

โพสต์ โดย สาริน »

เข้าใจคับว่าพื้นที่ตรงนี้สำหรับการแลกเปลี่ยน แต่ผมว่าน่าจะอยู่บนพื้นฐานของความสุภาพนะคับ ที่สำคัญต้องใจกว้าง
หากผมบอกเมื่อ 1,000 ปี ก่อนว่าโลกกลม จะมีคนว่าผมเพี้ยน ว่าไม่เป็นวิทยาสาดมั้ยคับ?
หรือบอกว่าดวงจันของดาวพรึหัดมีมากกว่า 4 ดวง ซึ่งมากกว่าที่ค้นพบโดยกาลิเลโอจะมีคนว่าผมเพี้ยน ว่าไม่เป็นวิทยาสาดมั้ยคับ? (ตอนนี้มีดวงจันเป็นสิบ หรือหลายสิบ)
และหาก 100 ปีก่อน ผมบอกว่าผมสามาดคุยกับคนอีกซีกโลกหนึ่งได้้ด้วยอุปกรเท่าฝ่ามือ จะมีคนว่าผมเพี้ยน ว่าไม่เป็นวิทยาสาดมั้ยคับ?
เราต้องถ่อมตน อย่าทะนงตัวว่า ทุกอย่างในโลกนี้เรารู้หมดแล้ว บางอย่างที่เรายังไม่รู้และอธิบายด้วยวิทยาสาดไม่ได้ แต่ไม่ใช่มันไม่มี เพียงแต่เรายังเข้าไม่ถึง เรายัง "โง" อยู่!
ตอบได้มั้ย จักรวาลมีที่สิ้นสุดมั้ย? ทำไมเราต้องแก่? มีวิธีแก้ความตายมั้ย? แม้แต่ทางการแพทก็ตอบไม่ได้ หมอก็ยังต้องตาย!

ดังนั้นหากมีทางเลือก(อันนี้เข้าเรื่องละ) ไม่ได้เบียดเบียนตัวเอง และผู้อื่น ก็ลองได้คับ ไม่เสียหายอะไร ลองใคร่ควรดูคับ
ต้องขอโทดที่ความเห็นอาจไม่ตรงกับบางท่าน
zero2zero
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0909866303
Bike: Giant XTC SLR
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zero2zero »

แบบนี้ดีไหมครับ สมาชิกที่จะแชร์ประสบการณ์เอาข้อมูลและวิธีการรักษาของหมอพื้นบ้านลงแบบละเอียดชัดเจนมีรูปด้วยยิ่งดี และท่านใดที่มีความรู้ทางด้านการรักษาทางการแพทย์สมัยใหม่ ก็เข้ามาพูดคุยให้ความรู้เสริมกันไป ให้รู้ถึงจุดที่น่าสนใจหรือจุดเสี่ยง เปิดใจคุยกันแบบเหตุและผลจริงๆ ไม่มีอคติต่อกัน ไม่เอาแบบพื้นบ้านต่อต้านสมัยใหม่หรือสมัยใหม่หักล้างพื้นบ้าน เพื่อให้เป็นประโยชน์แก่สมาชิกที่สนใจครับ
ห้าว รั้งท้ายตลอดๆ
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย ห้าว รั้งท้ายตลอดๆ »

..ขอแชร์ประสบการณ์ ผมจักรยานล้มเมื่อ 24-09-16 กรามล่างขาด รักษาโดนการผ่าตัดดามกระดูกมา 3 ครั้งแล้ว ยังไม่ติด ครั้งแรกที่ผ่า หมดไป 210,000 บาท ครั้งที่ 2 และ 3 ใช้สิทธ์ประกันสังคม คุณหมอที่รักษาบอกว่า กระดูกกรามผุ ไม่ยอมติด คงต้องถอนฟันล่างทิ้ง 4 ซี่ ตัดกระดูกกรามที่ผุทิ้ง แล้วเอากระดูกเชิงกรานมาปะต่อแทน ตอนนั้นผมขอหยุดการรักษาไว้ก่อน
..ทางบ้านขอให้ไปลองรักษากับหมอน้ำมันดู ของที่ต้องเตรียมไปมี น้ำมันมะพร้าว ดีปรี รากหญ้าคา รากต้นหญ้ามอญ เทียนน้ำมนต์ 1 เล่ม และเงินค่าครู 1 บาท ค่ารักษาหมอน้ำมันไม่ได้เรียกร้อง ถ้าจะสมนาคุณ รอให้รักษาหายก่อนค่อยมาให้ก็ได้
..วิธีรักษาหมอน้ำมัน เอาน้ำมันไปต้มพร้อมส่วนผสมต่างๆโดยใช้เทียนน้ำมนต์นั่นแหละ ท่องคาถาไปด้วย นานเกือบชั่วโมงเหมือนกันกว่าจะเสร็จ เอาน้ำมนต์มาทาที่ปากและรอยกระดูกกรามที่แตก พร้อมเป่ามนต์ 3 ครั้ง หมอน้ำมันบอกว่า เอาน้ำมนต์มาทาที่ปากและรอยกระดูกกรามที่แตกบ่อยๆ หยอดลงไปในรูที่แตกเลยก็ได้ จะได้ติดไวๆ
..เพิ่งรักษาได้ 1 อาทิตย์ เดี๋ยวผลเป็นไงจะมาอัฟเดทให้นะครับ (มีคนบอกว่า หมอน้ำมันที่เก่งจะหูตึงทุกคนทุกคน อันนี้ไม่รู้จริงหรือเปล่า แต่คนที่ผมไปรักษา หูตึงจริงครับ)
..ผมคิดว่าหมอสมัยไหม่เดี๋ยวนี้เก่งมากๆ แต่หมอสมัยเก่าที่ใช้คาถาอาคมเก่งๆก็ยังมี เพียงแต่มีน้อยลงไปทุกที และไม่ค่อยมีคนยอมสืบทอดครับ เป็นผมเองก็คงไม่อยากสืบทอดเพราะว่ารักษาเสร็จแล้ว ห้ามเรียกร้อง เดี๋ยวของเข้าตัว ค่าครูนั้น ห้ามนำไปใช้ ให้นำไปทำบุญที่วัดเท่านั้น ผมเคยเป็นใส้ติ่งอักเสพ ค่าครูรักษา 10 สลึง รักษา 7 วันหาย เคยโดนหมาบ้ากัด ค่าครูรักษา 6 สลึง อาบน้ำมนต์ครั้งเดียว
..หมอพื้นบ้านที่ผมรู้จักตั้งแต่สมัยเด็กๆ ในหมู่บ้านผมท่านเสียไปหมดแล้วครับ รักษาโดยไม่เรียกร้องค่ารักษาอะไรเลย หมู่บ้านข้างๆก็พอมีอยู่บ้าง บ้านหมอก็ชาวนาทั่วไปนี่แหละ เพียงแต่อาจจะไม่อดอยาก เพราะใครผ่านไปก็จะมีของกินติดมือไปฝากอยู่เรื่อยๆ
..หมอพื้นบ้านถ้าเรียกร้องค่ารักษา ให้รีบถอยออกมาเลยนะครับ นอกจากค่าครูแล้ว นอกเหนือจากนั้น น้ำใจคนใข้ล้วนๆเลยครับ มีก็ให้ ไม่มีก็แค่ยกมือไหว้ขอบคุณ แค่นั้นเองครับ.
รูปประจำตัวสมาชิก
third party
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ทีม มด ยะลา
Bike: Lapierre XELIUS SL

โพสต์ โดย third party »

จริงอยู่ครับที่บอร์ดนี้เป็นสาธารณะ แต่การคอมเม้นท์ออกความเห็นลักษณะดูถูกหรือโจมตีกันด้วยถ้อยคำหยาบคายมันดูแล้ว "ไม่เจริญ" เลยนะครับ ออกความเห็นกันด้วยคำปกติก็ได้นี่ครับ ไม่เห็นต้องมึงกูเลย :mrgreen:
สู้แค่ดากแหก!!!!
Delta-Integrale
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Delta-Integrale »

[img]http://รู้รักภาษาไทย.com/images/rurakphasathai_02.png[/img]
แก้ไขล่าสุดโดย Delta-Integrale เมื่อ 07 พ.ค. 2017, 16:04, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ

Delta-Integrale เขียน:รูปภาพ
รักษากฏ กติกา มารยาท หน่อยนะครับ
อย่ามาโพ้สป่วนเลย
ถ้ามีสามัญสำนึก ช่วยลบเองด้วยนะครับ ขอบคุณครับ
โดดกบ
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0841197966
team: เข้าแก๊งค์ไหน หัวหน้าตายหมด
Bike: nirone7 sora//MINI CL 16//trek 1.2

โพสต์ โดย โดดกบ »

ก็เพราะว่าเรียกร้องค่ารักษาไม่ได้ไง หมอแผนโบราณจึงไม่มีใครอยากเป็น
ค่าวัตถุดิบ สมุนไพร 300.- คนไข้ช่วยค่ายามา 200.- เคยเจอมาแล้วเราจะบอกว่าไง ยังไม่รวมค่าแรงที่ใช้เวลาทำอีกหลายๆวัน
มากกว่าสัปดาห์ จะกินใช้อย่างไร หมอชาวบ้านไม่มีเงินเดือน ใจไม่รักอยู่ยาก
เพราะเคยไปเป็นลูกมือ ใช้แรงงานโม่ยาอยู่เป็นสัปดาห์กว่าจะได้ยามาชุดนึง ถึงบอกได้
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ

โดดกบ เขียน:ก็เพราะว่าเรียกร้องค่ารักษาไม่ได้ไง หมอแผนโบราณจึงไม่มีใครอยากเป็น
ค่าวัตถุดิบ สมุนไพร 300.- คนไข้ช่วยค่ายามา 200.- เคยเจอมาแล้วเราจะบอกว่าไง ยังไม่รวมค่าแรงที่ใช้เวลาทำอีกหลายๆวัน
มากกว่าสัปดาห์ จะกินใช้อย่างไร หมอชาวบ้านไม่มีเงินเดือน ใจไม่รักอยู่ยาก
เพราะเคยไปเป็นลูกมือ ใช้แรงงานโม่ยาอยู่เป็นสัปดาห์กว่าจะได้ยามาชุดนึง ถึงบอกได้
เรื่องน้ำมันที่เคยเจอ
ศิษย์สายหลวงปู่ทาบวัดกระบกขึ้นผึ้ง อ.บ้านค่าย จ.ระยอง จะทำน้ำมันว่าน108 ในวันใหว้ครูเดือนเมษายน กรอกใส่ขวด M100 ขวดละ 100-200บาท
น้ำมันว่าน108นี้ รักษาสารพัดโรค เคยรักษาสุนัขที่บ้านเป็นลำใส้อักเสบ ให้ทานเช้า-เย็นวันละฝา 3 วันหายขาด วิ่งเล่นได้เหมือนเดิม ต่อกระดูกก็ใช้น้ำมันนี่ละครับ

ศิษย์สาย อ.หนองสูง จ.ยโสธร ใช้น้ำมันกวงรุ้ง จากร้านยาจีน ทาแล้วเป่าเสกเลยครับ
หมอต่อกระดูกชั้นสูงที่เรียนโดยตรงกับอาจารย์ใหญ่ปู่ฤาษี จะได้วิชาวาจาสิทธิ์มาด้วย หมอกลุ่มนี้ รักษาใหปลาร้า 7 วันแบกของส่งร้านค้าได้ บางครังเจอเคสหนักๆ รถคว่ำมาหลายตลบ กระดูกหัก 11 จุด ต้องนอนโรงพยาบาล(คนป่วยเป็นนายตำรวจ) 3-7 วันหมอไปเป่าที รายนี้นานหน่อย 6 เดือน
บอกเล่ากันไปเรื่อยๆ เดี๋ยวก็ได้ข้อมูลเยอะเอง

ขอขอบคุณทุกๆท่านที่ช่วยเติมเต็มข้อมูลครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”