Customer Review รองเท้า Shimano RC9 (S-PHYRE)

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

Customer Review รองเท้า Shimano RC9 (S-PHYRE)

โพสต์ โดย JayTHAI »

รีวิวรองเท้าShimano RC9 (S-PHYRE)

รูปภาพ

รองเท้ารุ่นนี้เริ่มขายเมื่อปีที่แล้ว(2016)ได้เข้ามาแทนที่รองเท้ารุ่นท้อปของเดิมอย่าง R-321 ซึ่ง RC9เนี่ยเปลี่ยนไปแทบจะไม่เหลือเค้าโครงเดิมเลยคือ
1.ไม่มีสายรัดแบบตีนตุ๊กแก
2.ใช้ระบบล้อคจากยี่ห้อ BOAทำการเพิ่มความกระชับโดยการหมุนเบาๆ
3.พื้นรองเท้า(insole)ที่ติดมากับร้องเท้ารุ่นนี้อบไม่ได้ แต่มาพร้อมกับแผ่นพลาสติกเล็กๆ2แบบ สำหรับคนอุ้งเท้าเว้ามากกว่าปกติ
จริงๆรายละเอียดที่ต่างกันก็มีอีกเยอะ อยากรู้ลองGoogleเป็นภาษาอังกฤษเอาเองมีบอกไว้เพียบ
อ้อ...อีกอย่างนึงที่พิเศษมากๆเลยก็คือถุงเท้าที่แถมมาพร้อมกับรองเท้า ซึ่งทางShimanoบอกไว้ว่าช่วยให้การไหลเวียนของอากาศบริเวณนั้นดีขึ้นและถุงเท้ารุ่นนี้ออกแบบมาสำหรับ RC9โดยเฉพาะ โดยที่ตำแหน่งต่างๆของหลังเท้าจะรับกับลิ้นรองเท้าตรงนั้นพอดี ทำให้สติฟสุดๆ(เค้าว่ามางี้นะ ผมใส่แล้วก็แยกไม่ออก)

หลังจากตั้งคลีทแบบคร่าวๆแต่มีหลักการเรียบร้อยแล้วก็ได้เวลาลองปั่นจริง(บนเทรนเนอร์)
สัมผัสแรก...
หลวม 555555
เพราะยังไม่ชินกับระบบการรัด2จุดหมุน ก้มตัวลงมาปรับนิดๆหน่อย ก็โอเค กระชับละ ลุยต่อได้(ปั่นบนเทรนเนอร์)ลองควงขาเบา รู้สึกได้ว่ามันโล่งเท้าดีเพราะรองเท้าเดิมผมมันเป็นหน้าปกติ
แต่ตัวนี้มันเป็นตัวหน้ากว้าง(แต่ก็ไม่รู้ว่ากว้างกว่าปกติเท่าไหร่ ในสเป็คก็ไม่มีบอกไว้ บอกแต่ความยาว)ก็ควงขาเบาๆสบายๆไปเรื่อยๆ ลองสังเกตุอาการว่ามีอะไรเปลี่ยนไปจากRC7มั่ง
ผลปรากฎว่า แทบไม่ต่างกัน!!!บอกตัวเองเลิกคิดมาก ปั่นๆไปเหอะบนเทรนเนอร์มันยังไม่ได้ปั่นหนักมาก ออกถนนค่อยว่ากัน

#ปั่นเบา
ถึงวันออกถนนจริง มาเลยครับ ตื่นเช้ามาสนามฟ้า(ตอนนั้นยังไม่ปิดปรับปรุงเพื่อมุ่งสู่สนามที่ดีกว่า)แต่งตัวใส่สายคาดหน้าอก ทาครีมกันแดดพร้อม ตี้ดsnapละบรรเลงมนต์เพลงร้อยรอบขากันเลยทีเดียว
ผลคือ ฟีลกู้ดมากๆ พอออกถนนจริง มันเริ่มแตกต่างแฮะ มีความรู้สึกมั่นแบนๆแข็งๆมั่นคง แต่ไม่กระด้าง ตัวล้อคทำหน้าที่ได้ดีเยี่ยม(RC7ก็ดีอยู่แล้ว)ปั่นๆไปคลายตัวน้อยมากๆถ้าเทียบกับRC7
ปั่นเรื่อยๆออกแรงกดเบาๆ เน้นรอบขาสูงๆ สำหรับผมๆพบว่า นี่แหละ รองเท้าที่ดีได้ทำหน้าที่มันอย่างสมบูรณ์แล้ว ใส่สบายเพราะพื้นที่เหลือเยอะ แข็ง สติฟ แต่ไม่กระด้างเท้าจนเจ็บหรือสร้างความรำคาญ

#จังหวะกระชากหรือยกSprint
พระเอกของงานนี้เลยก็ว่าได้ เพราะจังหวะแบบนี้แหละ ที่ RC9ให้ความรู้สึกดีกว่า RC7ชัดเจน คือ กระทืบปุ๊บ บันไดหมุนปั๊บ ขาจานข้างขวากวาดไปตามเข็มนาฬิกาอย่างรวดเร็วตามแรงกระทืบ
ต้องบอกว่า No Delay จริงๆ
งานนี้ต้องยกความดีความชอบให้กับพื้นFull Carbon Stiffness index 12 เลย เพราะว่ามันแข็งดีมากๆ มีความรู้สึกว่าทุกครั้งที่กระชากแรงมันลงไปที่บันไดส่งผลให้ขาจานหมุนเต็มๆ
เทียบกับคู่เก่าซึ่งผมคิดว่าของเดิมก็ดีอยู่แล้ว ของใหม่นี่ดีกว่ามากๆ แต่ผมไม่เคยเทียบกับยี่ห้ออื่นที่โด่งดังด้านความแข็งเช่น Bontนะครับ แต่เทียบกับSpecialized S-Works 2015ที่เคยใช้ต้องบอกเลยว่าพื้นแข็งไม่ต่างกันจริงๆ

#ขึ้นเขา
ที่ผ่านมาหลังจากจบงานดอยอินทนนท์ก็แทบจะไม่มีโอกาสได้ไปไต่เขาเลย นี่คือสาเหตุหลักที่ทำให้ได้เพิ่งมานั่งพิมพ์นี่แหละ เพราะว่ารอข้อมูลส่วนนี้ก่อน5555
แน่นอนว่ารองเท้าที่พื้นแข็งๆอย่างนี้ ตามทฤษฎีมันก็ต้องขึ้นเขาดีเป็นธรรมดา แล้วมันก็ดีจริงๆอย่างที่ผมคิดไว้แต่แรก กดๆๆๆ บันไดก็หมุนๆๆๆ คล้ายๆจังหวะกระชาก แต่ต่างกันตรงที่ใช้แรงกับรอบขาที่น้อยกว่า
เพราะงั้น เมื่อขึ้นเขานานๆออกแรงกดเยอะๆ มันก็จะเกิดแรงที่บิดไปบิดมาอยู่ที่ตัวรองเท้านั่นแหละ ทำให้BOAค่อยๆคลายตัวออกทีละนิด แต่ไม่ได้คลายจนหลวมนะ นักปั่นก็แค่ก้มลงไปบิดๆก็จบแล้ว สบายๆ
ที่ชอบมากๆก็คือตรงบริเวณส้นเท้าวัสดุมันจะสากๆหน่อย ทำให้จังหวะดึงขาขึ้นมาข้อเท้ามันค่อนข้างนิ่ง น่าจะช่วยเซฟแรงไปได้เยอะพอสมควรเมื่อต้องปั่นไต่เขา ไต่ดอยนานๆ

สรุปเลยละกัน

#ข้อดี
สวย สติฟ เบาสบาย เท้ากว้างใส่สบาย รัดแน่นกระชับ และให้ความรู้สึกว่าเท้าเป็นหนึ่งเดียวกับจักรยาน
#ข้อที่ไม่ชอบ
ราคาแพง ถ้าเทียบกับตัวรองอย่าง RC7

#ช่วงป้ายกาว
ถ้าใครมองหารองเท้าตัวท้อปเน้นใส่สบายแล้วมีประสิทธิภาพสมราคาก็จิ้มตัวนี้เข้าไปเป็นหนึ่งในตัวเลือกได้เลยครับ คุ้มแน่นอน
แต่สำหรับผู้ที่คำนึงถึงความคุ้มค่าต่อเม็ดเงินเป็นหลักผมมองว่า RC7ก็เพียงพอ(ราคา RC9คู่เดียวซื้อ RC7ได้สองคู่)

สำหรับวันนี้ขอบคุณที่อ่านมาจนจบครับ ถูกบ้างผิดบ้างคละๆกันไป มีอะไรอยากให้ปรับปรุงตรงไหนก็เสนอมานะครับจะได้พัฒนาต่อไปเรื่อยๆ
สวัสดีครับ
ขวัญใจขาอ่อน

ปล. ขอฝากเพจนิดนึงครับ http://www.facebook.com/kwanjaikhaorn ขวัญใจขาอ่อน เผื่อใครอยากสอบถามอะไรเพิ่มเติม จะคุยในกระทู้นี้หรือไปที่เพจก็ได้นะครับ อิอิ

edit เอาคำไม่สุภาพและเรื่องไร้สาระออก หากใครอยากอ่านตัวเต็มๆแบบหยาบๆลองกดไปที่ลิ้งค์ด้านล่างได้เลยครับ :D
https://www.facebook.com/kwanjaikhaorn/ ... =3&theater
แก้ไขล่าสุดโดย JayTHAI เมื่อ 28 เม.ย. 2017, 11:41, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
nongnoey
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0812860287
team: ไม่มี
Bike: Cannondale Supersix Evo , Guru Flite , fm066sl , Cannondale Caad10 , Giant XTC , Dahon Visc , แม่บ้าน LA

Re: Customer Review รองเท้า Shimano RC9 (S-PHYRE)

โพสต์ โดย nongnoey »

อ่านกระทู้รีวิวคุณเจมา 2 หรือ 3 กระทู้ โดยรวมดีครับ อ่านเข้าใจง่าย ไม่น่าเบื่อ ถึงตอนนี้ก็ยังมองหามือสอง c50 อยู่

ขอตินิดเดียวครับ ภาษาที่ไม่สุภาพ มันดูจะเยอะไปหน่อย แต่วัยผมอาจไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายคุณ มันอาจจะไม่ได้เยอะ แต่ผมเยอะไปเอง ก็ขอโทษด้วยนะครับ
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
ติดต่อ:

Re: Customer Review รองเท้า Shimano RC9 (S-PHYRE)

nongnoey เขียน:อ่านกระทู้รีวิวคุณเจมา 2 หรือ 3 กระทู้ โดยรวมดีครับ อ่านเข้าใจง่าย ไม่น่าเบื่อ ถึงตอนนี้ก็ยังมองหามือสอง c50 อยู่

ขอตินิดเดียวครับ ภาษาที่ไม่สุภาพ มันดูจะเยอะไปหน่อย แต่วัยผมอาจไม่ใช่กลุ่มเป้าหมายคุณ มันอาจจะไม่ได้เยอะ แต่ผมเยอะไปเอง ก็ขอโทษด้วยนะครับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำมากๆครับ ตัวผมเองก็อยากทำให้สนุกแบบสุภาพนะครับ(ผมเห็นตัวอย่างคุณซินดี้โพสท์สนุกได้โดยไม่ต้องมีคำหยาบ) แต่ตอนนี้ความสามารถในการเล่าเรื่องของผมไม่เก่งครับเลยต้องทำให้เป็นแบบเพื่อนเล่าสู่กันฟังไปก่อน ขอโอกาสปรับปรุงไปเรื่อยๆนะครับ ^___^
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
np_kaset
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย np_kaset »

ขอบคุณมากครับสำหรับการรีวิว ตอนนี้ผมเหมือนโดนอาการป้ายยา อยากออกไปหา rc9 มาแทน r171 โดยเร็ว... :D
Mr. Anfield
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Mr. Anfield »

ทีนี้อยากทราบข้อด้อยของrc7 บ้างละคับคุณเจ
yai-united
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

โพสต์ โดย yai-united »

มายืนยันอีกเสียงว่าRC9ดีจริงดีจังโดยเฉพาะใส่ร่วมกับถุงเท้าของเขาที่เข้ากันเป็นปี่เป็นขลุ่ย
เรื่องพื้นสตีฟระดับ12นี่ต่างจากrc7มากเรียกว่าลองแล้วไม่มองrc7อีกเลย เรื่องพื้นคาร์บอน
ที่สตีฟระดับต่ำกว่า12ลงมานี่ผมลองที่ร้านหลายคู่หลายยี่ห้อมาก สรุปเลยว่าต้องจบที่ต้วพื้นแข็ง
ระดับ12ขึ้นไปครับสูงสุดคือระดับ14 ย่ำ-กระทืบ-ยกสปริ้นเห็นผลต่างชัดมาก
ปล.ใส่แล้วเย็นสบายเท้ามากๆ ระบายอากาศสุดยอด
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Mr. Anfield เขียน:ทีนี้อยากทราบข้อด้อยของrc7 บ้างละคับคุณเจ
ที่ผมไม่ชอบก็จะมีแค่วัสดุนะครับ นอกนั้นชอบหมด ถ้าเทียบกับราคาถือว่าคุ้มค่ามากๆครับ

ลองดูรีวิวเต็มๆได้ตามลิ้งค์เลยครับ
https://www.facebook.com/kwanjaikhaorn/ ... =3&theater

ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”