การเซ็ตรถจักรยาน Time Trial จากกึ่งกลางกระโหลกถึงปลายชิพเตอร์ ขอสอบถามท่านผู้รู้หน่อยนะครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
nongnomwan
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0818966531
team: BCC Brothers Cycling Club, Chiang Mai
Bike: Trek Emonda, Trek Pro-Caliber

การเซ็ตรถจักรยาน Time Trial จากกึ่งกลางกระโหลกถึงปลายชิพเตอร์ ขอสอบถามท่านผู้รู้หน่อยนะครับ

โพสต์ โดย nongnomwan »

ขอรบกวนสอบถามท่านผู้รู้หน่อยนะครับ ผมจะเซ็ตความยาวของแอร์โร่บาร์ครับ จากกติกาของ UCI บอกว่าจากกึ่งกลางกระโหลกแนวตั้งฉากยาวไปจนถึงปลายชิตเตอร์จะต้องไม่เกิน 75 เซนติเมตรครับ
แต่มีข้อยกเว้นให้สำหรับคนที่มีข้อจำกัดทางร่างกาย จะอนุญาตให้เป็น 80 เซนติเตร โดยที่มุมองศาของศอกต้องไม่กว้างกว่า 120องศา และถ้าคนสูงเกิน 190 เซนขึ้นไป จะอนุญาตให้ไม่เกิน 85 เซนติเมตร

ผมไปแข่งที่เชียงราย ไม่เคยศึกษาหรือทำความเข้าใจเกี่ยวกับกติกาการแข่งขันการเซ็ตรถประเภทนี้มาก่อน ทางกรรมการบอกว่าไม่เกิน 75 เซน ผมเลยต้องตัดแอร์โร่บาร์ทิ้ง ให้ความยาวไม่เกิน 75 เซน ตามที่กรรมการบอก เพื่อจะได้เข้าร่วมการแข่งขัน
ถ้าผมไปแข่งครั้งต่อไป ผมจะขอความยาว 80 เซน เพราะผมสูง 180 เซนและการเซ็ตรถ มุมองศาของศอกผมก็ไม่กว้างกว่า 120องศา จะทำได้ไหมครับ และกรรมการ จะอนุญาตให้แข่งขันไหมครับ พี่ๆน้องๆใครเคยมีประสบการณ์ หรือเข้าใจกติกา ขออธิบายให้ผมหน่อยนะครับ ขอบคุณล่วงหน้าครับ
"คนที่ไม่มีเป้าหมายคือคนที่ไม่รู้จักความสำเร็จในชีวิต"
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”