update เครมเฟรมGiant จากกรณีล้อหลังเอียง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

Moderator: Cycling B®y, spinbike, velocity

update เครมเฟรมGiant จากกรณีล้อหลังเอียง

โพสต์ โดย pom_att » 19 เม.ย. 2017, 10:53

อ่านก่อนแสดงความเห็นนะครับ
1.วัตถุประสงค์ของการตั้งกระทู้นี้ ไม่ใช่การโจมตีร้านค้า หรือผลิตภัณฑ์
2.จขกท อยากปรึกษาและหาทางแก้ไข มากกว่าจะหาว่าใครเป็นคนผิด ใครต้องรับผิดชอบ
3.ติดต่อร้านค้าแล้ว กำลังดำเนินการปรึกษากันอยู่ ร้านบริการดีครับ ยังไม่มีมาม่าอย่าเพิ่งไปด่าร้านค้า

เรื่องคือ ผมซื้อgiant defy1มาจากร้านตัวแทนร้านหนึ่งในกทม เมื่อประมาณเกือบๆจะสองปีที่แล้ว ตอนได้รถมาใหม่สังเกตว่าล้อมันไม่ได้ตรงเป็นแนวเดียวกับท่อนั่ง จึงคิดไปเองว่ามันน่าจะเป็นการหลอกตาเพราะงานสีที่ท่อนั่งมันไม่ตรงจึงไม่ได้คิดอะไรมากปล่อยผ่านๆไป เผอิญว่าวันก่อนเปลี่ยนล้อจึงได้สังเกตว่าล้อมันเอียงจริงๆ ตามภาพ และคลิป
สิ่งที่ทดลองแล้วคือ
1ใส่ล้อแล้วกดเฟรมลงจนสุดค่อยล๊อคแกนปลด ผล เอียงเหมือนเดิม
2 ลองเปลี่ยนล้ออื่นแล้ว ผล เอียงเหมือนเดิม
3 ถ้าจะให้ล้อตรงแนว ต้องใส่ล้อเอียงๆ ดุมด้านขวาต้องใส่ไม่สุด ทั้งสองล้อที่นำมาทดลอง

ผมจึงสรุปว่าน่าจะเป็นที่เฟรมเบี้ยว แต่ผมไม่สามารถพิสูจน์ได้ว่าเบี้ยวแต่แรก หรือเอามาใช้งานแล้วเบี้ยวเนื่องจากผมใช้งานมาระยะนึงแล้ว และใช้เป็นพาหนะเดินทางด้วยจึงอยากสอบถามว่า เคยมีเคสแบบนี้เกิดขึ้นบ้างมั้ย แก้ไขอย่างไร เคลมได้หรือไม่ แล้วมันจะเอียงกว่านี้มั้ย

update สรุปคือเป็นที่เฟรมจริงๆ แต่ไม่รู้่ว่าสาเหตุมาจากส่วนใดของเฟรม ได้ทำการเคลมไว้ตั้งแต่ประมาณปลายๆ เมษายน 60
ล่าสุดเฟรมเพิ่งเดินทางมาจากไต้หวันถึงมือผมเมื่อวันเสาร์ที่ 23 สิงหาคม 60 มันออกจะนานๆหน่อยนะ

update อีกรอบ
1.ไซส์เดิม รุ่นเดิม แต่สีไม่เหมือนเดิม ดูแล้วเหมือนเป็นเฟรมที่ทำสียังไม่เสร็จ ไม่รู้ว่ายี่ห้ออื่นตอนเครมแล้วเป็นแบบนี้หรือเปล่า
2.เด็ดสุดคือ เฟรมมีปัญหาอีกแล้ว เจาะรูสำหรับใส่ hanger ตีนผีมาไม่พอดีทำให้ไม่แนบติดกับตัวเฟรม แต่ดันประกอบมาส่งลูกค้าซะได้ ไม่รู้ว่าเกิดอะไรขึ้นกับ QC ของ Giant
3.ส่งคืนให้ทาง WB ไปเมื่อวาน(31 ส.ค.) คอยดูต่อไปว่าจะได้อีกทีเมื่อไหร่

update 21/10/60
4/10/60 ตัวแทนติดต่อผมกลับมาเพื่อขอเปลี่ยนเอา TCR advance15 มาให้แทน ซึ่งผมเหมือนตกอยู่ในภาวะจำยอมจำเป็นต้องตอบตกลง เพราะทางไต้หวันบอกว่าไม่สามารถหารุ่นเดิมให้ได้ ซึ่งจริงๆแล้วผมว่ามันแปลกๆ เพราะบ.จักรยานอันดับต้นๆของโลก น่าจะมีวิธีแก้ปัญหาที่ดีกว่านี้ มันจะไม่มีเหลือในสต๊อคเลยเหรอ มันขายดีจนหมดสต๊อคเลยเหรอ ผมไม่ได้ต้องการตัวท๊อปอะไรขนาดนั้น ผมเลือกสิ่งที่พอดีกับผมแล้ว จะมาเอาอันที่ผมไม่ได้เลือกมายัดมือให้แล้วบอกว่ามันเทพกว่าผมก็ไม่ได้โอเคนะ ที่น่าเจ็บใจสุดๆคือวันนี้ 21/10/60 ถามไปทางตัวแทนว่าเฟรมของผมออกมาจากไต้หวันหรือยัง ปรากฏว่ายังไม่ได้เดินทางมาเลย ไม่รู้ว่ามันช้าเพราะใคร ไต้หวันหรือตัวแทนเรา แต่ที่แน่ๆตอนนี้คือผมให้คะแนนติดลบครับ จากที่เคยไว้ใจและเชื่อใจ(ผมมี brand royalty ถึงขนาดคอมโปแนนท์ทุกชิ้นเป็นยี่ห้อไจแอ้น) ตอนนี้ถ้าผมจะซื้อคันใหม่ผมคงมองยี่ห้อนี้เป็นลำดับท้ายๆแหละ
แนบไฟล์
ทดลองด้วยล้อ คู่แรก
ทดลองด้วยล้อ คู่ที่สอง
อันนี้เป็นเฟรมใหม่ที่เพิ่งมาถึง
ดูใกล้ๆ คำว่า Giant ตรงท่อคอยังไม่มี เป็นลายใหม่ หรือ ยังไม่เสร็จดี ก็ไม่รู้
สภาพ hanger ที่ประกอบกับเฟรมไม่สนิท
พอใส่ล้อแล้วเป็นแบบนี้
แก้ไขล่าสุดโดย pom_att เมื่อ 21 ต.ค. 2017, 16:30, แก้ไขไปแล้ว 3 ครั้ง.
สนใจรองเท้าผ้าไทย คลิก
https://www.facebook.com/Onfootheartmade

Re: ขอความเห็นหน่อยครับ ล้อหลังเอียง

โพสต์ โดย pom_att » 19 เม.ย. 2017, 10:57

อีกมุมครับ
แนบไฟล์
https://www.facebook.com/Onfootheartmade

Re: ขอความเห็นหน่อยครับ ล้อหลังเอียง

โพสต์ โดย น้องหนึ่ง » 19 เม.ย. 2017, 11:17

มีวิธีพิสูจน์เหมือนกันครับ ว่าเอียงที่ไหน ที่เฟรมเบี้ยว หรือเจาะรูดรอปเอาท์เบี้ยว

ใช้เครื่องมือวัดมุมเฟรม วัดดรอปเอาท์สองด้านว่าขนานกันมั้ย ขนานกับเฟรมมั้ย
ถ้าไม่ขนานก็ตอบได้ว่าเฟรมเบี้ยว เบี้ยวจากโรงงานหรือจากการใช้ก็ว่าไป
ถ้าสองข้างขนานกัน ขนานกับเฟรม รูต้องไม่ตรงกัน ไม่ได้ฉากกับเฟรม จึงทำให้ล้อเอียว มาจากเจาะรูหรือเชื่อมดรอปเอาท์เบี้ยว อย่างนี้เป็นที่โรงงานแน่นอน ควรจะเคลมได้ครับ

เคยเจอในเฟรมแคนนอนเดล รูดรอปเอาท์มีรอยตะไบจากเจ้าของเก่า เจ้าของใหม่เอามาขี่แล้วล้อติดตะเกียบโซ่
แก้ปัญหาโดยการรองแผ่นอลูมิเนียมเข้าไป ความยากอยู่ที่ต้องวัดขนาดให้หนาพอดี รองแล้วล้อตรงเป๊ะ ไม่เอียงไปอีกทาง
แนบไฟล์
ก่อนทำ ล้อเอียงไปติดตะเกียบโซ่
ไม่ศูนย์กลางเบรค
วัด ตัดแผ่นอลูมิเนียมให้ได้ขนาด
พับให้ได้รูป
รองให้ได้ตำแหน่ง
มุมถูกต้องเป๊ะๆ
ล้อกลับมาตรง
เท่เหมือนเดิม
ร้านจักรยานฝีมือดี งานเนี๊ยบ มาดึกๆได้
สอนซ่อมจักรยาน เรียนซ่อมจักรยาน หลักสูตรวันเดียวรู้เรื่อง

www.thaimtb.com/forum/viewforum.php?f=528
www.facebook.com/HomeMadeBicycle

โพสต์ โดย pom_att » 19 เม.ย. 2017, 11:52

ขอคำชี้แนะเรื่องวิธีการวัดหน่อยครับ ต้องใช้อะไรบ้าง พอดีคุยกับร้าน เค้าบอกให้ผมไปตั้งล้อก่อน ทั้งๆที่แจ้งไปแล้วว่าผมทดลองมา2คู่แล้ว ก็เลยอยากหาอย่างอื่นลองก่อน เพราะผมค่อนข้างมั่นใจว่าเป็นที่เฟรม

โพสต์ โดย pom_att » 19 เม.ย. 2017, 12:24

ขอบคุณพี่เชษ ครับ อุตส่าห์โทรมาบอก

ขออนุญาตแชร์วิธีเผื่อมีเคสเดียวกันกับผมนะครับ
พี่เชษแนะนำให้กลับด้านล้อครับ ถ้าเอียงกลับไปด้านขวาแสดงว่าเป็นที่ล้อ แต่ถ้ายังเอียงซ้ายแสดงว่าเฟรมมีปัญหา

เดี๋ยวกลับไปลอง ได้ผลยังไงจะมาแชร์ครับ

โพสต์ โดย teemai » 20 เม.ย. 2017, 01:26

ขอถามนะครับ ว่าล้อมันเอียงยังไง
รถตั้งตรง(ตั้งฉากกับพื้น)แต่ล้อเอียง(ไม่ตั้งฉากกับพื้น)

รึว่าทั้งล้อ ทั้งรถ ได้ฉากกับพื้น แต่ตัวล้อไม่ได้เซนเตอร์

โพสต์ โดย pom_att » 20 เม.ย. 2017, 08:54

teemai เขียน:ขอถามนะครับ ว่าล้อมันเอียงยังไง
รถตั้งตรง(ตั้งฉากกับพื้น)แต่ล้อเอียง(ไม่ตั้งฉากกับพื้น)

รึว่าทั้งล้อ ทั้งรถ ได้ฉากกับพื้น แต่ตัวล้อไม่ได้เซนเตอร์

รถตั้งฉากกับพื้น ล้อตั้งฉากกับพื้น แต่พอใส่ล้อกับรถที่ตั้งฉากกับพื้นแล้วกลายเป็นว่าล้อดันไม่ตั้งฉากแบบที่ควรจะเป็นครับ

โพสต์ โดย pom_att » 20 เม.ย. 2017, 09:07

เมื่อวานหลังเลิกงานได้กลับไปทำการทดลองดังนี้
1กลับด้านล้อหลัง โดยเอาเฟืองไว้ทางด้านซ้ายแทน ปรากฏว่ายังคงเอียงไปทางเดิม สรุปเบื้องต้นได้ว่าเฟรมน่าจะมีปัญหา
2ยังคงคาใจ เลยปั่นไปร้านจักรยานใกล้ๆ ขอเอาล้ออื่นๆมาลองใส่ดู ปรากฏว่าเอียงไปทางซ้ายเช่นเดียวกัน ทดลองเหมือนกับล้อตัวเองคือ กลับด้านเฟือง ก็ได้ผลเช่นเดียวกันคือเอียงซ้าย

พอได้ความตามนี้จึงรีบแจ้งไปยังตัวแทนให้ทราบว่าทำอะไรไปบ้าง ตอนนี้ตัวแทนได้ส่งต่อเรื่องให้กับผู้นำเข้าแล้วครับ

ปล จริงๆแล้วเป็นมานานแล้วแต่ไม่ได้สังเกตเอง เพราะใส่ล้ออ้วนมันสังเกตยาก แต่พอเปลียนเป็นขอบผอมแล้วเห็นชัดเจนเลยครับ

โพสต์ โดย bigfatt » 25 เม.ย. 2017, 10:27

ล้อเอียงแบบนี้เกี่ยวกับเฟรมแล้วครับ การตั้งซี่ล้อไม่ทำให้ล้อเอียง แค่ล้อโปกกีบอยู่ด้านใดด้านหนึ่งมากกว่า

Re: (update เครมเฟรมGiant defy1)ขอความเห็นหน่อยครับ ล้อหลังเอียง=

โพสต์ โดย pom_att » 01 ก.ย. 2017, 10:34

สงสัยจะได้อีกทีตอนหมดประกัน

โพสต์ โดย ลิงกังปั่นหมอบ » 01 ก.ย. 2017, 10:51

pom_att เขียน:ปล จริงๆแล้วเป็นมานานแล้วแต่ไม่ได้สังเกตเอง เพราะใส่ล้ออ้วนมันสังเกตยาก แต่พอเปลียนเป็นขอบผอมแล้วเห็นชัดเจนเลยครับ

:shock: Bontrager 622x21 นี่ไม่ผอมเท่าไรเลยนะครับ โครตอ้วน :mrgreen:

ว่าแต่เรื่องล้อใส่แล้วเบี้ยว ความจริงแล้ว เราไม่จำเป็นต้องดันเข้าสุดรู Dropout เพราะช่อง Dropout บางครั้งมันจะทำมาไม่สมมาตรกัน

ส่วนใหญ่ ใช้วิธี เอาน้ำหนักรถกดแกนล้อเพื่อให้มันเข้าสุด Dropout ถ้าเฟรมมัน QC มาไม่ดี อาจจะมีบ้าง ที่รู Dropout จะเฉไป 1 มิล 0.5 มิล

มันไม่ถึงกับขี่ไม่ได้ แต่เห็นแล้วพาลหงุดหงิดใจเหมือนกัน

ผมใช้วิธีเอา "นิ้ว" ช่วยยัน เพื่อให้ล้อตรงกับแนวที่เราต้องการให้มากที่สุด แล้วล็อกแกนปลด จบแล้ว ล้อก็กลับมาตรง

ไม่ต้องกลัวว่าล้อมันจะกระเด็นหลุดตอนยืนโยก หรือ สปริ้น หรือ เจอหลุมเนินแล้วล้อมันจะเขยื้อน เพราะแรงบีบแกนปลดมันแน่นโครต ๆ เว้นแต่ ใส่ไม่ถูกวิธีเท่านั้น

ถ้าล้อมันจะหลุดง่ายขนาดนั้น ป่านนี้พวกสาย Fixed Gear หรือ Track ตายไปหลายศพแล้ว

ผมตัวหนักหมีควาย ยืนโยก ล้อหลังไม่มีขยับสักมิล
หึม...? ผมไม่ได้ปั่นจักรยาน แต่ผมขี่ยานรบต่างหาก!
คิดให้ดี โทษเทคนิคตัวเองก่อนจะโทษจักรยาน
มันไม่ใช่เป็นเพราะจักรยานที่แกปั่น แต่อยู่ที่แกปั่นมันยังไง?
มันไม่ใช่เพราะจักรยานมันงี่เง่าเฮงซวย แต่มันคือแกทำให้มันดูงี่เง่าปัญญาอ่อน

Re: (update เครมเฟรมGiant defy1)ขอความเห็นหน่อยครับ ล้อหลังเอียง=

โพสต์ โดย bigfatt » 01 ก.ย. 2017, 11:23

น่าเห็นใจจกท.มากได้เครมมาใหม่ดันมีปัญหาอีก ลองเสนอเพิ่มเงินเอารุ่นอื่นดู

โพสต์ โดย -ShoZeR- » 01 ก.ย. 2017, 12:29

ความกว้างตะเกียบหลัง130หรือ135mm.ครับ

โพสต์ โดย pom_att » 01 ก.ย. 2017, 13:49

ลิงกังปั่นหมอบ เขียน:
pom_att เขียน:ปล จริงๆแล้วเป็นมานานแล้วแต่ไม่ได้สังเกตเอง เพราะใส่ล้ออ้วนมันสังเกตยาก แต่พอเปลียนเป็นขอบผอมแล้วเห็นชัดเจนเลยครับ

:shock: Bontrager 622x21 นี่ไม่ผอมเท่าไรเลยนะครับ โครตอ้วน :mrgreen:

ว่าแต่เรื่องล้อใส่แล้วเบี้ยว ความจริงแล้ว เราไม่จำเป็นต้องดันเข้าสุดรู Dropout เพราะช่อง Dropout บางครั้งมันจะทำมาไม่สมมาตรกัน

ส่วนใหญ่ ใช้วิธี เอาน้ำหนักรถกดแกนล้อเพื่อให้มันเข้าสุด Dropout ถ้าเฟรมมัน QC มาไม่ดี อาจจะมีบ้าง ที่รู Dropout จะเฉไป 1 มิล 0.5 มิล

มันไม่ถึงกับขี่ไม่ได้ แต่เห็นแล้วพาลหงุดหงิดใจเหมือนกัน

ผมใช้วิธีเอา "นิ้ว" ช่วยยัน เพื่อให้ล้อตรงกับแนวที่เราต้องการให้มากที่สุด แล้วล็อกแกนปลด จบแล้ว ล้อก็กลับมาตรง

ไม่ต้องกลัวว่าล้อมันจะกระเด็นหลุดตอนยืนโยก หรือ สปริ้น หรือ เจอหลุมเนินแล้วล้อมันจะเขยื้อน เพราะแรงบีบแกนปลดมันแน่นโครต ๆ เว้นแต่ ใส่ไม่ถูกวิธีเท่านั้น

ถ้าล้อมันจะหลุดง่ายขนาดนั้น ป่านนี้พวกสาย Fixed Gear หรือ Track ตายไปหลายศพแล้ว

ผมตัวหนักหมีควาย ยืนโยก ล้อหลังไม่มีขยับสักมิล

ไอ้ทีไม่ได้สังเกตก็เพราะล้อ race นี่แหละครับ มันอ้วน มองไม่ชัด มารู้สึกตัวอีกทีคือใช้ขอบ kinlin หน้ามันแคบเลยเห็นว่ามันเอียง
จริงๆแล้วถ้าเฟรมหมดประกัน หรือซื้อมือสองมานี่ผมจัดการตะไบออกเองแล้วครับ ยอมรับว่าชอบฟิลลิ่งมากๆ แต่ผมรู้สึกว่าในเมื่อเสียตังซื้อมือหนึ่งมาแล้วผมไม่ควรได้รับเฟรมที่มันไม่สมบูรณ์อย่างนี้ ก็เลยตัดสินใจเครมครับ