เติมลมยางกันเท่าไหร่ ยางใหม่ ผมแตกปริสองครั้งติดใน เพราะเต็ม Max

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
ratiwat1
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0800866661
Bike: Dogma F8

เติมลมยางกันเท่าไหร่ ยางใหม่ ผมแตกปริสองครั้งติดใน เพราะเต็ม Max

โพสต์ โดย ratiwat1 »

ช่วงนี้ยางแตกบ่อยครับ เริ่มจากล้อคาร์บอน Bora Oneลืมใส่ยางรอง ด้วยความมือใหม่ คิดว่าไม่จำเป็นต้องใส่ก็ได้ ปั่นๆไปช่วงหน้าหนาวไม่เคยรั่วเลย จนอากาศร้อน ที่ผ่านมา รั่ว ซึมเป็นว่าเล่น จึงต้องไปใส่ยางรอง เหมือนจะจบไป
เปลี่ยนยางใหม่ grandprix 4000 II หน้า 25 กับหน้า 23 ผสมกัน เติมลมแม๊ก 120 PSI
เวลาตกหลุม ขนาดไม่ได้แรงมาก ยางนอกปริ สองครั้งติดแล้ว

ตอนนี้เลยมาโพสถามว่าจะเกี่ยวกับที่เติมลมไหมเพราะ ก่อนนี้เคยเติมแบบนี้มาตลอด ทำไมตกหลุมไม่เคยแตกเลย แต่เป็นล้อคนละคู่นะครับ
ส่วนล้อคู่ใหม่ก้ไม่น่ามีปัญหา เพราะไม่เคยล้มอะไร และก่อนนี้ก้ใช้งานปกติมาตลอด

อยากเรียนถามท่านทั้งหลายว่ามันน่าจะมีเหตุจากอะไรได้บ้างครับ

สิ่งที่ทำแล้ว
1.พยายามหาสาเหตุที่ล้อก้ไม่เจออะไร
2.การแตกสองครั้งหลังเกิดจากปริแตก ไม่มีเศษอะไรทิ่มตำเลย และจพแตกยางเส้นใหม่ล้อหลังที่เปลี่ยนทุกครั้ง
3.เวลาเติมลมยางปกติท่านๆสูบยางแล้วดูค่าวัดที่เกจ มีโอกาศไหมครับที่เกจวัดเสีย ทำให้เราเติมลมได้มากกว่าที่จะเป็น

ขอบพระคุณครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: เติมลมยางกันเท่าไหร่ ยางใหม่ ผมแตกปริสองครั้งติดใน เพราะเต็ม Max

โพสต์ โดย visual3dmax »

เติมลมยางตาม นน ตัวครับ เช็ค tpi นน.ตัว+รถ
app itire presure เติมยาง max ยางชอบรั่ว เวลายางเหยียบหินมันไม่ให้ตัว มันกด นน ลงหินหินเลยบาดเป็นแผลและเข้าเนื้อ ก่อนๆผมก่ชอบเติม max เดี่ยวนี้ไม่ทำละ
Screenshot_20170414-093601.jpg (61.9 KiB) เข้าดูแล้ว 8781 ครั้ง
dt86374
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

Re: เติมลมยางกันเท่าไหร่ ยางใหม่ ผมแตกปริสองครั้งติดใน เพราะเต็ม Max

โพสต์ โดย dt86374 »

ตอนเติมลม เติมที่ไหนตอนไหนครับ

ถ้าเติม Max 120 ตอนสักอุณหภูมิ 27-28 องศา ปั่นมาเจอผิวถนนตากแดดร้อนๆ อุณหภูมิผิวถนนสัก 40-50 องศานี่ลมยางขยายตัวเพิ่มขึ้นอีก 10-20% จาก 120 ก็ขึ้นไปเป็น 130-140 ได้เลย ยิ่งเจอแรงกระแทกจากหลุมอีกน่าจะเกินไปอีกเยอะเลยครับ

ผมหนัก 78 ยาง Specialized Turbo ขอบ 26 เติมลมล้อหน้า 90 ล้อหลัง 105 เองครับ
Mr.Sunday
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Mr.Sunday »

เป็นคล้ายๆกันครับ ยางใหม่ ใช่มาเกือบๆ พันห้าร้อย โล continental ultra sport หน้า 25 เติมลม 110-120
ตรงขอบรอยต่อหน้ายางกับแก้มยาง เหนือบริเวณแก้มยางขึ้นไป เริ่มมีรอยปริแตกเป็นทางยาวแล้ว งง เหมือนกันครับ :?

เส้นเก่าก่อนหน้านี้ หน้า 23 ก็อาการเดียวกัน เป็นตอนที่เลยพันห้าร้อยโลไปแล้ว ทนใช้ต่อไม่ได้ เพราะหินแทงทะลุบริเวณ
ที่ปริแตก ไปโดนยางในแตกเป็นว่าเล่น :cry:
jaga014
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0947577943
Bike: Oltre

โพสต์ โดย jaga014 »

ยางนอกปริแตก บางครั้งเกิดจากยางใหม่ แต่เก่าเก็บผลิตมานาน ...ปั่นเกิน1,000กิโลก็อาจแตกลายงาแล้ว

ขนาดปั่นยางระเบิดนี่ไม่เคยสักครั้ง ผมก็เติม110-120 ผมใช้สูบ parktool , GIYO

ไม่แน่ใจเรื่องเกย์วัดลมสูบว่าเป็นไงนะครับ ลองเสนอแนวคิด
เป็นร้านตัวแทนจำหน่ายสินค้าออนไลน์จาก BOMBBIKE Cycling Jersey
อย่างถูกต้อง
LINE ID = ฺbikeinthai
บอส เทอร์โบ
สมาชิก
สมาชิก
Bike: infinite
ติดต่อ:

โพสต์ โดย บอส เทอร์โบ »

ยาง continental ultra sport หน้า 25 ของผมก็มีรอยแตกลายงาเหนือแก้มยางเหมือนกันครับ จากที่เจอรอยปริแตกก็ใช้มาเรื่อยๆได้ 1 ปีละครับ รอยแตกยังเหมือนเดิมไม่มากขึ้น เติมลม 100 ครับ
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

สูบบางยี่ห้อ วัดจริง +10% ถ้า+อากาศร้อนช่วงนี้เข้าไปอีก เป็นเรื่องครับ

เฟรมรุ่นใหม่ส่วนมาก สูบลม 110 ยังนุ่มนวลอยู่
แต่เฟรมบางรุ่นสูบ 110 กระเทือนมาก

ความจริงสูบลม มากไป รถไม่วิ่งหรอกครับ มีแต่จะหนึด
เพราะรถวิ่งไม่วิ่งอยู่ที่การสร้างคลื่นช่วยแรงของจักรยาน ที่ทำงานร่วมกันระหว่าง เฟรม ตะเกียบ ล้อ ยาง

ไม่อย่างนั้นเราคงเห็นยางรถ ฟอร์มูล่าวันสูบลมแข็งที่สุด

แต่เท่าที่เห็นจักรยานส่วนมากสูบลมสูงสุดเท่าที่ยางรับได้ โดยพากันลึมพิจารนาว่า
สูบแข็งสุดแล้ว วิ่งดีเบาแรงหรือไม่,กระเทือนหรือไม่,เสี่ยงยางระเบิดหรือไม่, ยางเสื่อมเร็วหรือไม่

พากันคิดง่ายๆว่า สูบแข็งสุดแล้ว จุดแตะถนนจะแคบสุด น่าจะลดแรงเสียดทานกับถนนลงได้ต่ำสุด

ชอบสูบแข็ง ต้องพิจารนาให้ดี แข็งเพื่ออะไร?
Mr.Sunday
สมาชิก
สมาชิก

Paitoon1956 เขียน:สูบบางยี่ห้อ วัดจริง +10% ถ้า+อากาศร้อนช่วงนี้เข้าไปอีก เป็นเรื่องครับ

เฟรมรุ่นใหม่ส่วนมาก สูบลม 110 ยังนุ่มนวลอยู่
แต่เฟรมบางรุ่นสูบ 110 กระเทือนมาก

ความจริงสูบลม มากไป รถไม่วิ่งหรอกครับ มีแต่จะหนึด
เพราะรถวิ่งไม่วิ่งอยู่ที่การสร้างคลื่นช่วยแรงของจักรยาน ที่ทำงานร่วมกันระหว่าง เฟรม ตะเกียบ ล้อ ยาง

ไม่อย่างนั้นเราคงเห็นยางรถ ฟอร์มูล่าวันสูบลมแข็งที่สุด

แต่เท่าที่เห็นจักรยานส่วนมากสูบลมสูงสุดเท่าที่ยางรับได้ โดยพากันลึมพิจารนาว่า
สูบแข็งสุดแล้ว วิ่งดีเบาแรงหรือไม่,กระเทือนหรือไม่,เสี่ยงยางระเบิดหรือไม่, ยางเสื่อมเร็วหรือไม่

พากันคิดง่ายๆว่า สูบแข็งสุดแล้ว จุดแตะถนนจะแคบสุด น่าจะลดแรงเสียดทานกับถนนลงได้ต่ำสุด

ชอบสูบแข็ง ต้องพิจารนาให้ดี แข็งเพื่ออะไร?
สูบแข็งเพื่ออะไร ผมขอตอบเลยว่า
1. ทำให้ล้อกลม ลดแรงต้านการหมุนของล้อ (Rolling resistance) ส่งผลให้ลดแรงที่ใช้ในการปั่น
2. เมื่อล้อกลม ยางจะสึกเฉพาะบริเวณหน้ายางเท่านั้น ยืดอายุการใช้งานของยาง (ทฤษฎีเดียวกับยางรถยนต์ หรือ จักรยานยนต์)
3. แรงสะเทือน สำหรับผมไม่มีปัญหา เพราะถนนหลวงราดยาง เจอทางปูนนิดหน่อย สำหรับ Road bike คงต้องมีกระเทือนบ้าง เป็นเรื่องธรรมดามากครับ

ส่วนสูบแข็งเท่าไร ผมคิดว่าต้องคำนวนจากน้ำหนักตัวนักปั่น สำหรับตัวผม ก็ตามสเป็ค Maximum ครับ 120 PSI
แก้ไขล่าสุดโดย Mr.Sunday เมื่อ 15 เม.ย. 2017, 10:19, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
weerapat_99
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Specialized เก่าๆ + รอบขา130

โพสต์ โดย weerapat_99 »

ผมไม่เคยเติมเต็มmaxสักทีนะครับ อย่างมากก็118เหลือไว้เผื่อปั่นอากาศร้อนๆ
ถนนร้อนๆอากาศในยางในขยายตัว ใช้4000 s2 ไม่เคยแตก ไม่เคยปลิ้น ยกเว้น
น่ารำคาญตอนผ้าใบขอบยางร่อนออกมาเป็นเส้นๆ
dt86374
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย dt86374 »

เกิดความสงสัยว่าเราควรจะเติมลมตาม Spec Maximum ที่ยางรับได้หรือเปล่า เลยลองไปดูยางรถยนต์ที่ใช้อยู่ เขียนไว้บนยางว่า Maximum 51 PSI ครับ

สรุปว่าควรจะเติมลมยางรถ 51 PSI ตามที่เขียนไว้บนยาง หรือว่า 30 PSI ที่ติดไว้บนรถดีครับ?
Mr.Sunday เขียน:
Paitoon1956 เขียน:สูบบางยี่ห้อ วัดจริง +10% ถ้า+อากาศร้อนช่วงนี้เข้าไปอีก เป็นเรื่องครับ

สูบแข็งเพื่ออะไร ผมขอตอบเลยว่า
1. ทำให้ล้อกลม ลดแรงต้านการหมุนของล้อ (Rolling resistance) ส่งผลให้ลดแรงที่ใช้ในการปั่น
2. เมื่อล้อกลม ยางจะสึกเฉพาะบริเวณหน้ายางเท่านั้น ยืดอายุการใช้งานของยาง (ทฤษฎีเดียวกับยางรถยนต์ หรือ จักรยานยนต์)
3. แรงสะเทือน สำหรับผมไม่มีปัญหา เพราะถนนหลวงราดยาง เจอทางปูนนิดหน่อย สำหรับ Road bike คงต้องมีกระเทือนบ้าง เป็นเรื่องธรรมดามากครับ

ส่วนสูบแข็งเท่าไร ผมคิดว่าต้องคำนวนจากน้ำหนักตัวนักปั่น สำหรับตัวผม ก็ตามสเป็ค Maximum ครับ 120 PSI
Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

[quote="dt86374"]เกิดความสงสัยว่าเราควรจะเติมลมตาม Spec Maximum ที่ยางรับได้หรือเปล่า เลยลองไปดูยางรถยนต์ที่ใช้อยู่ เขียนไว้บนยางว่า Maximum 51 PSI ครับ

สรุปว่าควรจะเติมลมยางรถ 51 PSI ตามที่เขียนไว้บนยาง หรือว่า 30 PSI ที่ติดไว้บนรถดีครับ?

[quote="Mr.Sunday"]

รถยนต์สูบ 29-33 ครับ แล้วแต่ยางเก่าใหม่,บันทุกมากน้อย

แต่ยางรถยนต์ต้องเช็คทุกๆ 15 วัน เพราะลมหายเป็นเรื่องปรกติ

สูบกลางๆคือ 31 กำลังดี ถ้าแม่บ้านบ่นว่ากระเทือน ก็ลดลงได้ต่ำสุดที่ 29

ผมเคยใช้ยาง โยโกฮาม่า สูบ 33 ก็ยังนิ่มนวล

เดี๋ยวนี้สบายไปใหนเอาสูบจักรยานติดรถไปด้วย ไม่ต้องง้อเติมลมปั๊มน้ำมัน

ปีสองปีถ่ายลมทิ้งเติม ไนโตรเจน แทน ช่วยได้มาเรื่องรั่วแต่ไม่ระเบิด

ถ้ามีจักรยานเกรดสูงๆ ก็น่าเติมลมไนโตรเจนนะครับ
Mr.Sunday
สมาชิก
สมาชิก

dt86374 เขียน:เกิดความสงสัยว่าเราควรจะเติมลมตาม Spec Maximum ที่ยางรับได้หรือเปล่า เลยลองไปดูยางรถยนต์ที่ใช้อยู่ เขียนไว้บนยางว่า Maximum 51 PSI ครับ

Mr.Sunday เขียน:

สำหรับรถยนต์ ไม่ควรเติมต่ำกว่าค่าที่ Spec ของตัวรถระบุไว้ครับ ลองดูจากรูปประกอบความเข้าใจครับ
เติม มากไป น้อยไป เกิดผลเสียอะไรกับยาง
inflation.jpg (34 KiB) เข้าดูแล้ว 8395 ครั้ง
แต่รถยนต์ จะมีรายละเอียดปลีกย่อยอีก เช่น น้ำหนักบรรทุก และสภาพถนน รวมไปถึงยางที่ใช้

กลับมาที่จักรยาน
อย่างที่บอกไป ต้องดูจากน้ำหนักตัวผู้ขี่ น้ำหนักตัวผม เติม 120 PSI หรือ 110 PSI ได้เลย
ซึ่งยางหน้าผม เติม 100 PSI ส่วนยางหลังเติม 120 PSI
NEMOK
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0983937217
Bike: cinelli experience
ตำแหน่ง: แม่สา แม่ริม เชียงใหม่

โพสต์ โดย NEMOK »

90 บ้าง 100 บ้าง บางวันก้อไม่เติม ลืมบ้างครั้งคราว
ขี่ๆไปครับจิตตก Av ตก
JayTHAI
ขาประจำ
ขาประจำ
team: Zephyr Elite Team, Crazie Bike
Bike: Giant TCR SL ISP '2016
ติดต่อ:

โพสต์ โดย JayTHAI »

ผมน้ำหนักประมาณ62กก. เติม105-120ทั้งหน้าและหลัง แล้วแต่สถานการณ์ครับ (บางทีอาจจะเติมหน้าอ่อนกว่าเล็กน้อยจะได้ไม่กระเทือนมือมาก)

ปล.ทั้งงัดและฮาล์ฟผมเติมเท่ากันครับ
My Gear : [Giant TCR SL ISP '16]+[Ultegra mix with Dura-Ace]+[Stages Dura-Ace9000]+[Dura-Ace C50]

Crazie Bike : Bike Fitting Service (Static) Line ID : @craziebikefitting
ขวัญใจขาอ่อน... www.facebook.com/kwanjaikhaorn
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

ผม นน 80-85
ส่วนมากผมเติม หน้า 110 หลัง 120 ครับ บางครั้งหน้า 100 หลัง 110 แล้วแต่เส้นทาง (ล้อผมใช้ยางงัด)

**ถ้าปั่นเส้นทางขรุขระหน่อย ออกทริปหรือปั่น endurance ผมใช้ยาง Conti gatorskin (ล้อ c35) เติมล้อหน้า 100 หลัง 110 ครับ

**ปั่นถนนดีๆเรียบๆใช้ความเร็วได้เต็มที่ ส่วนมากใช้ล้อขอบ46+ยาง 4000S II เติม 120/120 หรือ 110/120 ครับ

เคนปั่น อากาศร้อนๆ ระยะทาง100 กม.+ ใช้ยาง Bontrgerr2 แล้วมีอาการยางปริตรงแก้มยางจนยางในทะลักออกมาให้เห็น แต่น่าจะเป็นเพราะสภาพของยางที่เริ่มเก่าแล้ว ... ส่วนยาง ultra sport2 ที่ใช้ๆมาแตกลายงาง่ายเหมือนกันครับ 4000S ก็แตกลายงาครับแต่นานหน่อย
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”