หลักอาน venge ขยับลง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
kris1091
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

หลักอาน venge ขยับลง

โพสต์ โดย kris1091 »

อย่าถามเพื่อนๆที่ใช้เฟรม venge ว่าเคยมีปัญหาเรื่องหลักอาน รูดลงเล็กน้อยหลังปั่นนานๆเจอเนินเยอะๆบ้างไหมครับพอดีเพิ่งประกอบมาได้เดือนนึงที่ปรับไว้มีการขยับลงมา 2-3mm เลยไม่แน่ใจว่าพอมีวิธีไหมหรืออันนี้เป็นเรื่องปกติของเฟรมตัวนี้ ปล ผมปั่นอาทิตนึง 150-200km
ขอบคุณครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
commander29
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 084-8594136
team: Al-Sadeeq Pro Cycling
Bike: Trek 4300 Black-Orange || Nich LII 2013 Black-Orange || Venge OEM Black-Orange || E5 Orange
ตำแหน่ง: Pattani
ติดต่อ:

Re: หลักอาน venge ขยับลง

โพสต์ โดย commander29 »

ผมบอกก่อนนะครับว่า ผมใช้ตัวสำเนาอยู่... มีอาการเดียวกันเลยครับ...

ตอนแรกก็งงๆ อยู่เหมือนกันครับว่าเป็นที่อะไร ขันแน่นแบบสุดๆ แล้ว ก็ยังรูดลงอีก...

จนมาเจอปัญหา ก็ตอนที่ลอง ถอดตัวรัดหลักอานออกมาจากตัวรถ แล้วก็ลองประกอบกันแล้วขันสกรู

ให้แน่นสุดๆ อีกที จนพบว่า.. สกรูที่มันให้มายาวไปนิดนึง นิดเดียวจริงๆ..

จากนั้นลองเปลี่ยนสกรูที่สั้นกว่านิดนึง... หายเลยครับ อาการหลักอานรูดลง...

ลองตรวจสอบตามที่ผมบอกดูก่อนครับ ไม่แน่เฟรมแท้ อาจจะเป็นแบบผม..

แต่ถ้าไม่ ก็ต้องลองหา ต้นตอ ดูอีกทีครับ
You will never walk alone... ^____^

::____::Al-Sadeeq Cycling Club::____::

สนใจสั่งของจาก ebay เชิญเข้ามาคุยกันก่อนนะครับ => Ranchu Preorder
kris1091
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ok ครับผมขอบคุณมากครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

ใช้จารบีทรายป้ายไว้แล้วหรือยังครับ
อ้อ นน.ตัวเท่าไหร่ด้วยครับ
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
kris1091
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

มีป้ายมาเล็กน้อยครับตอนประกอบ รถผม sz 52 นนตัว 68-69kg ครับ
lucifer
ขาประจำ
ขาประจำ
team: BPMTB , BPRB , Bikeloves
Bike: Only 2-wheels bike
ติดต่อ:

โพสต์ โดย lucifer »

อาจจะต้องป้ายให้มากพอครับ โดยเฉพาะจุดที่หลักอานสัมผัสกับท่อนั่ง มันจะช่วยเสริมกันได้
ส่วนตัวขันนั้น ให้ขันตามปอนด์ที่กำหนดไว้ ถ้าขันตามมือแบบกล้าๆกลัวๆ ก็อาจจะขันไม่ถึงที่กำหนด
ถ้าอ่อนซ้อม อ่อนทักษะ ก็จะพบว่าจักรยานคันไหนๆก็ไม่แตกต่างกันหรอก เพราะปั่นไม่ไปเหมือนๆกัน และบังคับควบคุมได้ห่วยพอๆกัน
kris1091
สมาชิก
สมาชิก
ติดต่อ:

ขอบคุณมากครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”