มีใครเคยใช้ล้อยี่ห้อncบ้างคับ ขอความเห็นหน่อย เป็นไงบ้าง

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
ช่าง
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0836518015
team: aslan
Bike: e5
ตำแหน่ง: สงขลา
ติดต่อ:

มีใครเคยใช้ล้อยี่ห้อncบ้างคับ ขอความเห็นหน่อย เป็นไงบ้าง

โพสต์ โดย ช่าง »

พอดีกำลังหาล้อคาร์บอนใช้สักคู่ราคาไม่สูงนัก ขอบสูง45 บังเอิญไปเจอห้อยี่nc นี่แหละราคาน่าสนสุดๆส่วนตัวคิดว่าคุ้มมากๆสำหรับล้อใหม่ ราคาไม่เกินสองหมืน แต่อยากรู้ว่ามันดีจิงอยากที่คนขายอ้างไว้หรือปลาว เค้าอ้างว่าเป็นที่สติปมาก ไม่มีอาการย้วยใดๆ แข็ง กดเป็นมา ชอบตรงที่เค้าบอกว่าสติฟนี่แหละ เคยใช้มายี่ห้อหนึงคอนข้างจะย้วย ไม่อยาดเจอล้อแบบนั้นแล้ว เหนือย ท่านใดเคยใช้ล้อnc ขอความเห็นประกอบการตัดสินใจหน่อยคับ กำลังคันสุดๆคับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: มีใครเคยใช้ล้อยี่ห้อncบ้างคับ ขอความเห็นหน่อย เป็นไงบ้าง

โพสต์ โดย visual3dmax »

ใช้อยู่เยี่ยมเลย ผมหนัก 85 ขึ้นเขาไม่มีเสียงซี่ลวดลั้น ทางราบไหลดีหมกกลุ่มได้ฟรีขาตลอด ผมขอบ 50 ฮาฟ อัพลูกปืนเพิมจากร้าน nc คุ้มมาก
P_20170407_072307.jpg (74.26 KiB) เข้าดูแล้ว 1349 ครั้ง
ช่าง
สมาชิก
สมาชิก
Tel: 0836518015
team: aslan
Bike: e5
ตำแหน่ง: สงขลา
ติดต่อ:

Re: มีใครเคยใช้ล้อยี่ห้อncบ้างคับ ขอความเห็นหน่อย เป็นไงบ้าง

โพสต์ โดย ช่าง »

เป็นรุ่นrหรือsคับ ถ้ารุ้นsความรู้สึกต่างกับrเยอะไหมคับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ช่าง เขียน:เป็นรุ่นrหรือsคับ ถ้ารุ้นsความรู้สึกต่างกับrเยอะไหมคับ
ตัว 22k ครับ ผมว่าเปลี่ยนลูกปืนก่ลื่นแล้วสำหรับไม่คันเลยสำหรับล้อ ไหลลงสะพานตามเลโนล ก่ไหลเท่าเรโนล ยกขาทั้งคู่ปล่อยไหล
Limmy
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย Limmy »

ผมใช้ NC50R ขอบงัด อยู่ครับ เพิ่งได้มาประจำการณ์ราว 2 เดือน ใช้งานไปแล้วประมาณ 500 กม.

ขอแลกเปลี่ยนแบบตรงไปตรงมาครับ

จุดที่ชอบ

1. ลื่นไหลมากครับ ทดสอบโดยการฟรีขาที่ความเร็ว 40 ในทางราบ ล้อยังรักษาความเร็วได้ดี ความเร็วตกลงช้าครับ

2. ล้อแข็งครับ ยืนกดแรง ๆ ขึ้นเนิน ล้อไม่มีอาการแบะซ้ายขวา ขอบล้อไม่สียางเบรค ซี่ไม่ลั่น ไม่มีเสียงแปลก ๆ เล็ดลอดออกมาจากขอบ หัวซี่ลวด หรือดุมครับ ผมหนัก 83 กก. ครับ

3. ลายเรียบ ๆ ดำ ๆ ไม่เลอะเทอะ กลมกลืนดีครับ อันนี้ชอบเป็นการส่วนตัว

4. หมกกลางกลุ่มรถด่วน หรือตามดูดท้ายกลุ่มโหด สบายขามากครับ เมื่อเทียบกับล้อขอบต่ำ แยกความรู้สึกได้ชัดเจนมาก

5. บริการหลังการขายดี ผู้ขายมีการติดตามสอบถามการใช้งานหลังการขายเป็นระยะ ๆ

จุดที่ไม่ชอบ

1. ลงเขา น่ากลัวมากครับ ต่อให้ใช้วิธีกำแรงสลับปล่อยเบรคแบบ ABS ไม่มีการเลียเบรค แต่ถ้าเจอเขาชัน ๆ ยาว ๆ นี่ยังไงก็เอาไม่อยู่ (เมื่อเทียบกับล้ออลูที่ผมใช้ประจำ)

เรื่องนี้น่าจะเป็นปรกติของล้อขอบคาร์บอน แต่ผมไม่ชินเลย และหวาดเสียวมากครับ (อายุมากขึ้น สวนทางกับความห้าว ^^) ลองเอานิ้วมือแตะขอบล้อดู ร้อนจนนิ้วพอง

ผมใช้เบรค DA9000 และยางเบรคสีฟ้าที่แถมมากับล้อครับ

2. เสียงโม่ ดังมากไปหน่อยในความเห็นของผมนะ เวลาฟรีขารู้สึกเกรงใจกลุ่มเหมือนกัน ถ้าเงียบกว่านี้ได้สักครึ่งนึงจะถูกใจกว่านี้ครับ แต่คนที่ชอบโม่ลั่น ๆ ดัง ๆ คงถูกใจมาก

3. ปั่นเดี่ยว รู้สึกเหนื่อยขึ้นครับ ที่ความเร็ว 28-30 รู้สึกหนืดขากว่าล้อขอบเตี้ย การเร่ง กระชาก เปลี่ยนขึ้นความเร็วสูง ตอบสนองช้ากว่า อืดกว่าล้อขอบเตี้ยค่อนช้างชัดครับ (อาจจะเพราะผมยังไม่ชินกับล้อขอบสูงด้วยครับ คงต้องปรับตัวเข้าหาล้ออีกสักพัก)

แต่ตอนนี้ถ้ามีปั่นเดี่ยว ซ้อมคนเดียว หรือไป Audax ล้อคู่นี้ยังไม่ใช่ล้อที่ผมจะนึกถึงหรือคว้ามาใส่รถเป็นคู่แรกครับ

สรุป

โดยรวมแล้วพอใจครับ เมื่อเทียบสิ่งที่ได้มากับเงินที่จ่ายไป

ล้อ NC ไม่ได้ด้อยกว่าล้อแบรนด์ในระดับราคาที่ใกล้เคียงกันหรือสูงกว่าครึ่งช่วงตัวครับ (แน่นอนว่าคงเทียบกับล้อที่แพงกว่าหลาย ๆ ช่วงตัวไม่ได้ครับ)

ในความเห็นส่วนตัวของผม ถ้าจะใช้เป็นล้อคู่เดียวติดรถไปทุกรายการ มีขึ้นเขาลงเขาเยอะๆ หรือปั่นชมเมืองความเร็วต่ำๆ ต้องปั่นแบบหยุดๆ เร่งๆ เบรคๆ ตลอดเส้นทาง อาจจะไม่เหมาะนักครับ

แต่ถ้าเป็นการไปกับกลุ่มความเร็วสูงขึ้นมาหน่อย เส้นทางราบเรียบไม่มีเนินหรือเขาปนอยู่มากนัก หรือใช้ลงสนามแข่งเป็นเรื่องเป็นราว ก็ลงตัวดีทีเดียวครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”