- สับจานเสือภูเขากับเสือหมอบ ใช้แทนกันได้ไหมครับ ในกรณีที่...

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

ตอบกลับ
รูปประจำตัวสมาชิก
q>__<P
ขาประจำ
ขาประจำ
team: FreeRide
Bike: Trek 4500 / Java FIT 20"

- สับจานเสือภูเขากับเสือหมอบ ใช้แทนกันได้ไหมครับ ในกรณีที่...

โพสต์ โดย q>__<P »

1. ขนาดของรูรัดท่อเท่ากัน
2. Speed เดียวกัน
3. ถ้าไม่ได้ มันต่างกันที่ตรงไหน

ที่สงสัยก็เนื่องจากของติดรถ เกรดมันต่ำกว่าของถอดที่มีอยู่
เช่นติดรถเป็น Claris แต่มี XTR ปีเก่าวางไว้นานแล้ว จะขายก็ไม่ได้ราคา ขอบคุณครับ
ananbike
สมาชิก
สมาชิก

Re: - สับจานเสือภูเขากับเสือหมอบ ใช้แทนกันได้ไหมครับ ในกรณีที่...

โพสต์ โดย ananbike »

ของเสือภูเขาที่ผมเห็นมันใช้กับจาน3ใบ แต่ของเสือหมอบส่วนใหญ่เป็น2ใบจาน แต่ก็เคยเห็นแบบ3ใบ

คหสต.ถ้าเป็นแบบใช้กับ3จานอาจจะใช้กันได้ แต่ถ้าเป็นแบบใช้กับ2กับ3ใบจาน อาจจะใช้กันไม่ได้หรือใช้ได้อาจจะมีช่วงวืดก็ได้ถ้าเอาแบบ3มาใช้กับ2ใบจาน ขอย้ำนะครับเป็นคหสต.ยังไม่เคยลองครับ(มโนเอา)ถูกผิดประการใด ขออภัยไว้ล่วงหน้าละกันครับ
q>__<P
ขาประจำ
ขาประจำ
team: FreeRide
Bike: Trek 4500 / Java FIT 20"

Re: - สับจานเสือภูเขากับเสือหมอบ ใช้แทนกันได้ไหมครับ ในกรณีที่...

โพสต์ โดย q>__<P »

งั้นคงติดปัญหาแค่ตรงนี้เอง ขอบคุณครับ เดี๋ยวลองดู นึกไปถึงเรื่องกัดโซ่ขาดหรือทำจานบิ่น :mrgreen:
แม่อุ๊
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย แม่อุ๊ »

ข้อ 3. ต่างกันตรงที่ยึดเคเบิ้ล ของภูเขาส่วนมากจะอยู่ด้านหลังท่อนั่ง หมอบอยู่ด้านข้าง
ถ้าเอาของภูเขามาใส่เฟรมหมอบคิดว่าติดล้อนะ ยังต้องดูการดึงบนดึงล่างของสับจานอีกด้วย
Borderline
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: Cyclotherapy
team: พอช
Bike: voodoo

โพสต์ โดย Borderline »

ขนาดใบจานใหญ่ด้วยครับ
สับจานเสือภูเขามักใช้กับใบจานใหญ่ขนาดไม่เกิน 44 ฟัน
ถ้าเอาไปใช้กับหมอบใบหน้าใหญ่ 50 ฟัน ต้องขยับสับจานสูง ทำให้ตอนเปลี่ยนจานหน้าจากจานกลางเป็นจานเล็ก จะกวาดโซ่ไม่ถึงและโซ่จะค้างบนสับจาน
ความกว้างของกะโหลกก็อาจเป็นปัญหา เพราะกะโหลกของเสือหมอบจะแคบ สับจานเสือภูเขาบางครั้งหุบเข้าสุดโซ่จะสีสับจาน
แต่สับจาน xtr มีระยะดึงกว้างมาก ตั้งง่ายที่สุด
สมราคา
Cyclotherapy
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”