รอบขาสูง ใช้พลังงานมากกว่า รอบขาต่ำมั้ยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Juhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: รอบขาสูง ใช้พลังงานมากกว่า รอบขาต่ำมั้ยครับ

โพสต์ โดย Juhaha »

hamyacoza เขียน:นอกเรื่องนิดนึงนะครับแต่ไม่ออกทะเลมาก

ผมมีรูปร่างแบบ endomorph แท้ๆเลยลักษณะคือตัวใหญ่ กระดูกใหญ่ มีไขมันเยอะ ผมสูง 178 หนัก 77 fat 18-20% นี่คือวันธรรมดาปั่น 1 ชั่วโมง 3 วัน ว่ายน้ำ 2 วัน เวท 4 วัน วันที่เล่นเวทจะปั่นเช้าเวทเย็น เสาร์พัก วันอาทิตย์ปั่น 5 ชั่วโมง อาหารผมทำใส่กล่อง 4 มื้อพกติดตัว จะไม่ซื้อกินเพราะควบคุมสารอาหารไม่ได้ อาหารเสริมไม่นับเป็นมื้อ ทำถึงขนาดนี้ยังกด fat ลงเหลือ 15% ไม่ได้ ช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมาร้อนมาก ผมหลุดไปกินโกโก้ปั่น ชาเย็นแค่วันละแก้ว fat ดีดขึ้นมา 22% ไวมากกกก ผมว่าจะตั้งกระทู้ถามเรื่องโภชนาการอยู่เผื่อมีคนจะช่วยผมได้

เข้าประเด็นคำถามครับ อย่างที่บอก รูปร่างแบบ endomorph จะเชื่องช้า ผมรู้สึกว่าใช้รอบขา 80-90 กำลังดีสำหรับตัวผม ถ้ารอบขาสูงรู้สึกกินแรงมากๆครับ และผมว่าคนตัวเล็ก ลีนๆ พวก ectomorph จะชอบใช้รอบขาสูงเพราะไม่มีแรงกดบันไดหนักๆครับ เพราะฉะนั้นไม่เกี่ยวว่ารอบขาต่ำหรือสูงจะใช้พลังงานมากกว่าน้อยกว่า อยู่ที่ความถนัดของคนครับ

5555 ออกแนวตรงข้ามกับผมเลย ผม 174 หนักตอนนี้ 59-60 ปั่นอาทิตย์ละสาม ถึง สี่ วันครั้งละประมาณ 30-50 (แล้วแต่เวลาที่จะหาได้ )แต่ในทางกลับกัน น้ำหนัก ผมลงเร็วมาก :lol: ตอนนี้รอบขาเฉลี่ย ที่ใช้ปั่น จะอยู่ 90-95 ลักษณะการกินของผม เบสิค มากๆครับ หากต้องการน้ำหนักลง คือ กินอาหารปกติที่อยากกิน กินให้อิ่ม จะ3 หรือ 4 มื้อก็กินเข้าไป แต่อาหารประเภทแป้ง เช่น ข้าว ผมจะทานน้อย แต่พวกผัก หรือ เนื้อสัตว์ ทานเข้าไปโดยไม่สนเลยครับ แต่ในระหว่างมื้อ ผมไม่ได้ทาน ขนม หรืออะไรทั้งนั้น และดื่มน้ำวันนึง ไม่ต่ำกว่า 2lt. ใช่ครับ 2ลิตร เพราะแค่ในมื้ออาหาร ผมก็กินน้ำ 500cc. ขวดครึ่งถึง สองขวดแล้ว หากเดือนไหนผมปั่นหนักกว่านี้ น้ำหนักผมจะลงทันที (ไม่ได้เป็นโรคอะไรนะครับ เข้ารพ.เช็คสุขภาพตลอด ) แต่สิ่งหนึ่งที่ผมต่างจากชาวบ้านคือ หัวใจผมจะอยู่ในระดับที่สูง ในขณะที่ปั่น ผมแค่ขึ้นปั่นหัวใจผมก็อยู่ โซนสามแล้ว แล้วก็จะอยู่ 4-5 ตลอด ชม.หรือ ต่อให้ออกทริป ที ทั้งวัน ก็จะอยู่แบบนั้น 3 -4 -5 เซฟแรงสุด ก็จะอยู่แค่สาม แต่ในขณะนั่งเฉยๆ จะอยู่ประมาณ 70-80 ครั้ง/นาที
hamyacoza
สมาชิก
สมาชิก

Re: รอบขาสูง ใช้พลังงานมากกว่า รอบขาต่ำมั้ยครับ

โพสต์ โดย hamyacoza »

หัวใจขณะพักเต้นที่ 70-80 ครั้ง/นาที คือคนปกติทั่วไปนะครับ ไม่ได้สูงอะไร

ปั่นแล้วหัวใจอยู่โซนสูงตลอดเหมือนผมตอนหัดปั่นใหม่ๆคือ มีพี่มาชักชวนผมปั่นจักรยานซึ่งผมไม่ได้ชอบตั้งแต่แรก ซื้อมาไม่ถึงอาทิตย์ชักชวนไปออกทริป 40 km เพราะเห็นว่าผมเล่นเวท+ว่ายน้ำอยู่ก่อนแล้วคงจะแข็งแรง และผมเคยดูถูกจักรยานมาก่อน "ตรูยกเหล็กไม่รู้กี่แผ่น ให้มาปั่นจักรยานเนี่ยหรอ ตรูคงบินไปเลยอ่ะ" ซึ่งพอมาปั่นจริงๆแล้วมันไม่เหมือนที่คิดครับ ความแข็งแรงมันมีอะไรมากกว่าขนาดของกล้ามเนื้อ ตอนพี่ๆเขาปั่นความเร็วที่ 30km/h ผมเก็บอาการเต็มที่แบบว่าไม่ไหวแล้ว ตั้งแต่นั้นเลยสนใจกีฬามาเรื่อยๆครับ.... ออกทะเลไปหน่อย ไม่ทราบว่า จขกท. ปั่นมานานยังครับ ถ้าเพิ่งเริ่มปั่นแล้วไปอัดแบบผม หัวใจ zone 4-5 ไม่แปลกนะครับ
Juhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

hamyacoza เขียน:หัวใจขณะพักเต้นที่ 70-80 ครั้ง/นาที คือคนปกติทั่วไปนะครับ ไม่ได้สูงอะไร

ปั่นแล้วหัวใจอยู่โซนสูงตลอดเหมือนผมตอนหัดปั่นใหม่ๆคือ มีพี่มาชักชวนผมปั่นจักรยานซึ่งผมไม่ได้ชอบตั้งแต่แรก ซื้อมาไม่ถึงอาทิตย์ชักชวนไปออกทริป 40 km เพราะเห็นว่าผมเล่นเวท+ว่ายน้ำอยู่ก่อนแล้วคงจะแข็งแรง และผมเคยดูถูกจักรยานมาก่อน "ตรูยกเหล็กไม่รู้กี่แผ่น ให้มาปั่นจักรยานเนี่ยหรอ ตรูคงบินไปเลยอ่ะ" ซึ่งพอมาปั่นจริงๆแล้วมันไม่เหมือนที่คิดครับ ความแข็งแรงมันมีอะไรมากกว่าขนาดของกล้ามเนื้อ ตอนพี่ๆเขาปั่นความเร็วที่ 30km/h ผมเก็บอาการเต็มที่แบบว่าไม่ไหวแล้ว ตั้งแต่นั้นเลยสนใจกีฬามาเรื่อยๆครับ.... ออกทะเลไปหน่อย ไม่ทราบว่า จขกท. ปั่นมานานยังครับ ถ้าเพิ่งเริ่มปั่นแล้วไปอัดแบบผม หัวใจ zone 4-5 ไม่แปลกนะครับ
หลายปีแล้วครับ ที่หมายถึงโซน 4-5 นี่ ไม่ว่าผมปั่น 30 หรือ 40 ก็โซนนี้นะครับ :lol:
Yodsapat Meedech
สมาชิก
สมาชิก
team: No team
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Yodsapat Meedech »

แนะนำกินเวย์+mass ตัวเพิ่มน้ำหนัก
ประเด็นคือกลัวผอมเกินไปใช่ไหมครับ
เล่นเวท เพิ่มด้วยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Yodsapat Meedech เมื่อ 27 มี.ค. 2017, 22:42, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Juhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

Yodsapat Meedech เขียน:แนะนำกินเวย์+mass ตัวเพิ่มน้ำหนัก
ประเด็นคือกลัวผอมเกินไปใช่ไหมครับ

:lol: :lol: ถูกต้องเลยครับ !!!
Yodsapat Meedech
สมาชิก
สมาชิก
team: No team
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Yodsapat Meedech »

Juhaha เขียน:
Yodsapat Meedech เขียน:แนะนำกินเวย์+mass ตัวเพิ่มน้ำหนัก

:lol: :lol: ถูกต้องเลยครับ !!!
ผมลองอ่านดูคุณกลัวผอม แต่ทานข้าวน้อย(อ่านเจอโพสก่อนหน้า)
ข้าวคือคาร์โบไฮเดรตที่จะช่วยให้คุณไม่ผอมครับ ปรับการทาน+เล่นเวท
ananbike
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย ananbike »

hamyacoza เขียน:หัวใจขณะพักเต้นที่ 70-80 ครั้ง/นาที คือคนปกติทั่วไปนะครับ ไม่ได้สูงอะไร

หลายปีแล้วครับ ที่หมายถึงโซน 4-5 นี่ ไม่ว่าผมปั่น 30 หรือ 40 ก็โซนนี้นะครับ :lol:
หัวใจโซน4-5ได้เป็นชั่วโมงเลยเหรอครับ คุณตั้งหัวใจสูงสุด(Maximum heartrate)ผิดหรือเปล่าครับ
เพราะคนปกติแช่โซน5แค่5-6นาที ก็น่าจะหมดแล้ว ร่างกายไม่น่าจะทนได้นานเป็นชั่วโมงๆ
Hxs
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Avenger R8
ตำแหน่ง: Louiaiana

โพสต์ โดย Hxs »

ananbike เขียน:
หัวใจโซน4-5ได้เป็นชั่วโมงเลยเหรอครับ คุณตั้งหัวใจสูงสุด(Maximum heartrate)ผิดหรือเปล่าครับ
เพราะคนปกติแช่โซน5แค่5-6นาที ก็น่าจะหมดแล้ว ร่างกายไม่น่าจะทนได้นานเป็นชั่วโมงๆ
ผมก็เป็นครับ Max HR 202 (ตอนแรก 198 แต่วันนึงมันทะลึ่งขึ้นเกิน 200 เลยตั้งใหม่เป็น 202 ตั้งแต่นั้น)
ปั่นสองชั่วโมงห้าสิบสี่นาที Average HR 174 ครับ ขึ้น 190+ เป็นพักๆเวลาอัด ปั่นไปกินเจลไปตลอดทาง ไม่งั้นคาร์บไม่พอ
Resting HR ตอนพึ่งตื่นคือ 56 เดินทั่วไป 90 นิดๆ
แต่ปั่นจักรยาน วอร์มอัพขึ้น 140 ปั่นจริงแปบๆก็ขึ้นไปแช่ 170-180 แล้วครับ
ตัวเล็กก็ยอมรับความจริงบ้าง อย่าหลอกตัวเองแล้วใช้อุปกรณ์ไซส์เกินตัวเลย
สูง 169cm, frame size=50, crank length=165mm, bar width=38cm
Juhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

ผมอายุ 37 ครับ เฉลี่ย hr/1 หรือ 2 ชม. จะอยู่แถว 160 ดีสุดก็แค่ 158 ครับ

ตามภาพอะครับ กราฟจะเป็นแบบนี้เกือบทุกครั้ง หากไม่ได้อัดอะไร จะสังเกตุเห็นว่า มีโซน 3 แหล่มๆ คือ ผมแค่ควงขาเพื่อ วอรม์อ่ะครับ พอเริ่มเข้าระยะปั่น ที่ 90-92 รอบ ก็ โซน 4 ทันที ไม่ว่าจะลมแรง หรือตามลม
ไฟล์แนบ
Screenshot_20170328-115147.png (144.08 KiB) เข้าดูแล้ว 241 ครั้ง
Screenshot_20170328-115204.png (39.02 KiB) เข้าดูแล้ว 241 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย Juhaha เมื่อ 28 มี.ค. 2017, 12:00, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
Juhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

Hxs เขียน:
ผมก็เป็นครับ Max HR 202 (ตอนแรก 198 แต่วันนึงมันทะลึ่งขึ้นเกิน 200 เลยตั้งใหม่เป็น 202 ตั้งแต่นั้น)
ปั่นสองชั่วโมงห้าสิบสี่นาที Average HR 174 ครับ ขึ้น 190+ เป็นพักๆเวลาอัด ปั่นไปกินเจลไปตลอดทาง ไม่งั้นคาร์บไม่พอ
Resting HR ตอนพึ่งตื่นคือ 56 เดินทั่วไป 90 นิดๆ
แต่ปั่นจักรยาน วอร์มอัพขึ้น 140 ปั่นจริงแปบๆก็ขึ้นไปแช่ 170-180 แล้วครับ
อาการเดียวกันครับ แต่ตอนหลังผมจะงดเจลเด็ดขาด จะพกพวกแครกเกอร์แทน หากออกทริป แต่หากปั่นแค่ 1-2 ชม.จะไม่แตะเลยครับ ผมทานไปไม่เกิน 5 นาที hr. มันจะเหวี่ยงถึง 10 ครั้งต่อนาที ไปๆมาๆ ตลอดอะครับ (ไม่ได้สูงไปกว่าเดิมนะ แต่มันเหวี่ยง) แล้วจะรู้สึกหายใจไม่ทันครับ
poohbear
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย poohbear »

ปั่นจักรยานทำให้ตัวเล็ก เล่นเวททำให้ตัวใหญ่ สองกีฬานี้มันดูจะขัดแย้งกันอยู่ครับ
ต้องเข้าใจหลักการใช้พลังงานของร่างกายเราก่อน
ถ้าปั่นโซน 4-5 ร่างกายเราจะใช้แหล่งพลังงานหลักจากไกลโคเจน ซึ่งมาจากอาหารหลักจำพวกคาร์โบไฮเดรต
พอเราปั่นนานๆ ไกลโคเจนจะถูกใช้จนหมด และร่างกายก็จะสลายกล้ามเนื้อมาเป็นพลังงานแทนแล้วละครับ
พวกนักเพาะกาย จึงหลีกเลี่ยงการคาร์ดีโอที่หนักหรือนานจนเกินไป โดยเดินเร็ว เดินชัน หรือ วิ่งเบาๆแทน
เพื่อรักษากล้ามเนื้อไว้ เมื่อก่อนผมก็เคยเล่นเวท แต่ไม่ถึงขนาดเพาะกาย พอมาเริ่มปั้่นเท่านั้นแหละ
ปั่นใหม่ๆซัดโซน 4-5 ตลอด กล้ามหายแต่ไขมันไม่หาย ! จากที่เคยมีกล้าม กล้ามก้ไม่ค่อยโต เคยลองงดเวท 2 อาทิตย์ ปั่นอย่างเดียว เสื้อนี่หลวมเลยครับ หลังๆมาเลยขี้เกียจเล่นเวทละ ปั่นเป็นหลัก

กลับมาเรื่องหัวใจตอนปั่น ผมก้ปั่นอยู่โซน 4-5 ยาวๆนะ สำหรับวันไหนที่ต้องการทำเวลา ที่ลองสังเกตตัวเอง
วันที่ปั่นแช่ยาวๆสักโซน 4 - 4 กลางๆ ร่างกายก็ยังตอบสนองดี หลังปั่นก้ไม่ได้ล้าจนเกินไป
แต่ก็ไม่ควรจะปั่นในลักษณะนี้ ต่อเนื่องกันทุกครั้งเหมือนกัน ไม่ดีต่อร่างกาย ผมว่าควรจะแทรกวันเบาสักโซน 2-3 ไว้บ้าง
ผมเคยปั่นหนักๆต่อเนื่องกัน 4 วัน โซน 4-5 ตลอด ร่างกายพังมากๆครับ ไข้ขึ้นเลย
เจ้าของกระทู้ น่าจะไม่ชินกับการใช้รอบขาสูง ลองเพิ่มวันเบา คุมโซนไม่เกินโซน3 ทำแบบนี้อาทิตย์ละวันก้ได้
ฝึกรอบขาโดยใช้เกียร์ต่ำๆ แรกๆก็ 90 rpm ไม่ต้องสนใจความเร็วดูครับ เดือนนึงเห็นผล น่าจะช่วยทำให้ hr ต่ำลงได้
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย visual3dmax »

poohbear เขียน:

ปั่นจักรยานทำให้ตัวเล็ก เล่นเวททำให้ตัวใหญ่ สองกีฬานี้มันดูจะขัดแย้งกันอยู่ครับ
ต้องเข้าใจหลักการใช้พลังงานของร่างกายเราก่อน
ถ้าปั่นโซน 4-5 ร่างกายเราจะใช้แหล่งพลังงานหลักจากไกลโคเจน ซึ่งมาจากอาหารหลักจำพวกคาร์โบไฮเดรต
พอเราปั่นนานๆ ไกลโคเจนจะถูกใช้จนหมด และร่างกายก็จะสลายกล้ามเนื้อมาเป็นพลังงานแทนแล้วละครับ
พวกนักเพาะกาย จึงหลีกเลี่ยงการคาร์ดีโอที่หนักหรือนานจนเกินไป โดยเดินเร็ว เดินชัน หรือ วิ่งเบาๆแทน
เพื่อรักษากล้ามเนื้อไว้ เมื่อก่อนผมก็เคยเล่นเวท แต่ไม่ถึงขนาดเพาะกาย พอมาเริ่มปั้่นเท่านั้นแหละ
ปั่นใหม่ๆซัดโซน 4-5 ตลอด กล้ามหายแต่ไขมันไม่หาย ! จากที่เคยมีกล้าม กล้ามก้ไม่ค่อยโต เคยลองงดเวท 2 อาทิตย์ ปั่นอย่างเดียว เสื้อนี่หลวมเลยครับ หลังๆมาเลยขี้เกียจเล่นเวทละ ปั่นเป็นหลัก

กลับมาเรื่องหัวใจตอนปั่น ผมก้ปั่นอยู่โซน 4-5 ยาวๆนะ สำหรับวันไหนที่ต้องการทำเวลา ที่ลองสังเกตตัวเอง
วันที่ปั่นแช่ยาวๆสักโซน 4 - 4 กลางๆ ร่างกายก็ยังตอบสนองดี หลังปั่นก้ไม่ได้ล้าจนเกินไป
แต่ก็ไม่ควรจะปั่นในลักษณะนี้ ต่อเนื่องกันทุกครั้งเหมือนกัน ไม่ดีต่อร่างกาย ผมว่าควรจะแทรกวันเบาสักโซน 2-3 ไว้บ้าง
ผมเคยปั่นหนักๆต่อเนื่องกัน 4 วัน โซน 4-5 ตลอด ร่างกายพังมากๆครับ ไข้ขึ้นเลย
เจ้าของกระทู้ น่าจะไม่ชินกับการใช้รอบขาสูง ลองเพิ่มวันเบา คุมโซนไม่เกินโซน3 ทำแบบนี้อาทิตย์ละวันก้ได้
ฝึกรอบขาโดยใช้เกียร์ต่ำๆ แรกๆก็ 90 rpm ไม่ต้องสนใจความเร็วดูครับ เดือนนึงเห็นผล น่าจะช่วยทำให้ hr ต่ำลงได้
ส่วนมากนักปั่นก่เวท แต่เวทเฉพาะ corebody และช่วงขา คิทเทน คาเรฟยวน ก่เข้ายิม เรื่องกล้ามใหญ่ไม่ต้องกลัวมันไม่ได้ขึ้นง่ายๆ อย่างที่หลายคนคิด กินไม่ถึงยังไงก่ไม่โต พี่น่าจะรู้อยู่ เพราะเคยเล่นเวท จักยานแท๊คเวโลโดม ระดับโอเลมปิกนี่นักล้ามย่อมๆเลยบอกก่อน ถ้ายากกดให้แรงยังไม่ก่ไม่พ้นการสร้างกล้ามเนื้อหรอกครับ
hamyacoza
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย hamyacoza »

เล่นเวทคู่กับปั่นจักรยานแล้วรู้สึกตัวเล็กลงเพราะเราทานคาร์บไม่เพียงพอครับ แค่ปรับอาหารเล็กน้อย

คำว่า "กล้ามเนื้อหาย" นี่ใครฟังแล้วตลกบ้างครับ หนูมันแทะแขนขาแหว่งไปรึไงครับ กล้ามเราใหญ่ขนาดไหนกันถึงขั้นบอกว่าคาร์ดิโอแล้วกล้ามหาย ต้องแยกเป็น 2 กลุ่มนะครับ คือ "นักเพาะกาย" กับ "คนเล่นเวท" เราๆท่านๆอยู่กลุ่มหลังไม่มีความจำเป็นต้องรักษาความคมชัดของกล้ามเนื้อไว้ทุกเม็ด ออกกำลังกายประเภท cardio ได้เต็มที่ครับ รับรองว่าแขนไม่แหว่งแต่ความคมชัดจะหายไปบ้าง กล้ามยังใหญ่เหมือนเดิมครับ
swasin185
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: CANYON AEROAD
ตำแหน่ง: ภูเก็ต

โพสต์ โดย swasin185 »

ในระยะเวลา 1 นาที
รอบสูง ยกน้ำหนัก 1 kg. 100 ครั้ง
รอบต่ำ ยกน้ำหนัก 1.25 kg. 80 ครั้ง
ได้พลังงาน = งานต่อเวลา เท่ากัน หรือถ้าเป็นจักรยานก็ได้ความเร็วเท่ากัน

จะถนัดแบบไหน มันอยู่ที่รูปร่างและกล้ามเนื้อของแต่ละคน
ปกติแล้วคนตัวผอมเล็ก มวลกล้ามเนื้อน้อย ก็จะออกแรงได้น้อยกว่า ต้องอาศัยรอบจัดเพิ่มเข้าไป
ถ้าผู้ชายน้ำหนัก ต่ำกว่า 60 จะถนัดรอบจัดๆ ก็ไม่แปลกครับ
ส่วนปัญหาว่ากินยังไงก็ไม่อ้วน อันนั้นมันอยู่ที่คุณกินน้อยกว่าพลังงานที่ใช้ไป
อยากอ้วนก็กินกับนอนให้มากขึ้น
Juhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

hamyacoza เขียน:เล่นเวทคู่กับปั่นจักรยานแล้วรู้สึกตัวเล็กลงเพราะเราทานคาร์บไม่เพียงพอครับ แค่ปรับอาหารเล็กน้อย

คำว่า "กล้ามเนื้อหาย" นี่ใครฟังแล้วตลกบ้างครับ หนูมันแทะแขนขาแหว่งไปรึไงครับ กล้ามเราใหญ่ขนาดไหนกันถึงขั้นบอกว่าคาร์ดิโอแล้วกล้ามหาย ต้องแยกเป็น 2 กลุ่มนะครับ คือ "นักเพาะกาย" กับ "คนเล่นเวท" เราๆท่านๆอยู่กลุ่มหลังไม่มีความจำเป็นต้องรักษาความคมชัดของกล้ามเนื้อไว้ทุกเม็ด ออกกำลังกายประเภท cardio ได้เต็มที่ครับ รับรองว่าแขนไม่แหว่งแต่ความคมชัดจะหายไปบ้าง กล้ามยังใหญ่เหมือนเดิมครับ
พอเข้าใจครับ ในเคสผมน่าจะเป็นเหมือนคุณว่า เพราะร่างกายผม นี่แทบจะไม่เห็นไขมันเลย มีแต่ก้นกับสะโพกนี่แหละใหญ่เอาๆ 555 (มองด้วยตานะครับ แต่คอสเลสตอรอลในเลือดนี่ อาจเพียบ :lol: ) เดี๋ยวคงลองดูครับ พยายามให้อยู่ ในโซนแค่ 3 แต่เพิ่มระยะเวลาแทน แล้วอัดข้าว แป้ง น้ำตาลแทน เดือนนึง น่าจะเห็นผล เพราะผมปั่นเอาสนุกอยู่แล้วไม่จำเป็นต้องแรง เพราะโดยมากปั่นคนเดียว ^^
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”