รอบขาสูง ใช้พลังงานมากกว่า รอบขาต่ำมั้ยครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
Juhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

รอบขาสูง ใช้พลังงานมากกว่า รอบขาต่ำมั้ยครับ

โพสต์ โดย Juhaha »

ใช้รอบขาสูง ใช้พลังงานมากกว่า รอบขาต่ำมั้ยครับ :lol:

H-90-1xx
L-70-85

สงสัยจริงๆครับ รบกวนด้วยครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: รอบขาสูง ใช้พลังงานมากกว่า รอบขาต่ำมั้ยครับ

โพสต์ โดย visual3dmax »

ต่ำกว่ามากกว่า แต่โหลดหัวใจน้อยกว่า รอบมากกว่า ให้ watt น้อยกว่าแต่โหลดหัวใจมากกว่า

What Is The Most Efficient Cadence
https://www.youtube.com/watch?v=-jh-5TYAtJI

Froome Vs Quintana – What Is The Best Cadence
https://www.youtube.com/watch?v=oKnkmlZ-CaA

บางอย่าง effect ต่างกัน ลองเลือกดูว่าชอบยังไงครับ

ผมคนหนึ่งที่ไม่ชอบ ความรู้สึก แต่ชอบ lab มากกว่า
จริงๆ มันมีอะไรมากกว่า ค่า watt รอบขา สัมพัน หัวใจ การใช้ ออกซิเจน และ lactate ในเลือด เลือกที่คุณชอบได้เลย
a1.jpg (234.28 KiB) เข้าดูแล้ว 4620 ครั้ง
Juhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

Re: รอบขาสูง ใช้พลังงานมากกว่า รอบขาต่ำมั้ยครับ

visual3dmax เขียน:ต่ำกว่ามากกว่า แต่โหลดหัวใจน้อยกว่า รอบมากกว่า ให้ watt น้อยกว่าแต่โหลดหัวใจมากกว่า

What Is The Most Efficient Cadence
https://www.youtube.com/watch?v=-jh-5TYAtJI

Froome Vs Quintana – What Is The Best Cadence
https://www.youtube.com/watch?v=oKnkmlZ-CaA

บางอย่าง effect ต่างกัน ลองเลือกดูว่าชอบยังไงครับ

ผมคนหนึ่งที่ไม่ชอบ ความรู้สึก แต่ชอบ lab มากกว่า
จริงๆ มันมีอะไรมากกว่า ค่า watt รอบขา สัมพัน หัวใจ การใช้ ออกซิเจน และ lactate ในเลือด เลือกที่คุณชอบได้เลย
หมายถึง พลังงานที่ถูกใช้ไปอ่ะครับ
ชัดๆคือ รอบขาต่ำ ใช้พลังงานมากกว่าหรอครับ หากใช้ watt เท่ากัน
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

สัมพัน กับ แบบนี้ ความเร็ว 30km รอบขา 80 ใช้ watt ในการหมุนมากกว่า รอบขา 100 ใช้ watt น้อยกว่า แต่ใช้รอบของการหมุนขามากกว่า ในการเคลื่อนไปข้างหน้า
Juhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

visual3dmax เขียน:สัมพัน กับ แบบนี้ ความเร็ว 30km รอบขา 80 ใช้ watt ในการหมุนมากกว่า รอบขา 100 ใช้ watt น้อยกว่า แต่ใช้รอบของการหมุนขามากกว่า ในการเคลื่อนไปข้างหน้า
แล้วเรื่องพลังงานที่สูญเสียหละครับ ???? คือผมสงสัยจริงๆ นะ ไม่ได้กวน :lol:
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

ถ้า ซีเรียส ถึงขนาด กิโลจูล เอาออกเท่าไหร่ กินเป็น กิโลจูน แนะนำ https://app.trainingpeaks.com/ ปั่นแล้วลิ้งเข้าไปมันคำนวนให้เลย แต่ถ้ามี watt ใช้ร่วมกับ Trainneroad ปั่นเสร็จ แล้ว ยิงเข้า trainingpeaks ผมว่า Strava ยังเก็บไม่เท่า trainingpeaks
******ซีเรียสถึงขนาดฝึกเป็น กิโลจูล เลยหรือ แล้วกินข้าวเป็น กิโลจูล เพื่อจะเอา น้ำหนักกล้ามเนื้อธรรมชาติ ไม่มีใขมันแบบ ฟรูมมี่ หรือ ครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: ผมไม่เอาอะผ่าน*****
a1.jpg (44.22 KiB) เข้าดูแล้ว 4535 ครั้ง
en: :mrgreen: ******
a2.jpg (33.38 KiB) เข้าดูแล้ว 4529 ครั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย visual3dmax เมื่อ 26 มี.ค. 2017, 19:32, แก้ไขแล้ว 1 ครั้ง
kommand
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Ridley

โพสต์ โดย kommand »

พลังงานที่สูญเสียจากการปั่นในรอบขาต่างๆผมว่าพอๆกัน ผมมองว่ารอบขามันสัมพันธ์กับเรื่องเกียร์ที่ใช้ สภาพทางลาดชันหรือลมปะทะจากทิศต่างๆ ผมว่าอย่าไปกังวลเรื่องรอบขา ให้ดูร่างกายตัวเองเป็นหลัก ถ้ารอบขาต่ำไปจนขาดแรงเหวี่ยงก็ลดเกียร์ลง แต่ถ้ารอบขาสูงไปจนไม่สามารถควบคุมรอบขาตัวเองได้ก็เพิ่มเกียร์
Juhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

visual3dmax เขียน:ถ้า ซีเรียส ถึงขนาด กิโลจูล เอาออกเท่าไหร่ กินเป็น กิโลจูน แนะนำ https://app.trainingpeaks.com/ ปั่นแล้วลิ้งเข้าไปมันคำนวนให้เลย แต่ถ้ามี watt ใช้ร่วมกับ Trainneroad ปั่นเสร็จ แล้ว ยิงเข้า trainingpeaks ผมว่า Strava ยังเก็บไม่เท่า trainingpeaks
******ซีเรียสถึงขนาดฝึกเป็น กิโลจูล เลยหรือ แล้วกินข้าวเป็น กิโลจูล เพื่อจะเอา น้ำหนักกล้ามเนื้อธรรมชาติ ไม่มีใขมันแบบ ฟรูมมี่ หรือ ครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: ผมไม่เอาอะผ่าน*****
คือปัญหาผม คือผมกินเท่าไหร่ มันก็ไม่อ้วนครับ แถมน้ำหนัก มันลงตลอด ผมเลยสงสัย ต้องจัดการกับตัวเอง แทนที่จะ ดูตัวเลขบนการมิน เมื่อปั่นจบผมจะมองว่าผมสูญเสียพลังงานไปเท่าไหร่ แล้วพยายาม กินๆๆๆ เพื่อชดเชย ที่เสียไป แต่ทำได้แค่ ให้น้ำหนักมันนิ่ง ไม่ลดลงมากไปกว่าเดิม เช่น หากสมมุติ ผมปั่น 50 km. ตัวเลขจะใช้พลังงานประมาณ 1300kcal. ผมจะกินข้าว สองจาน และขนม น้ำหวานเพิ่ม อีกในระหว่างมื้อ แต่ก็ได้แค่ ให้น้ำหนักมันนิ่ง เท่านั้นเองอ่ะครับ แต่หากทานแค่อิ่ม น้ำหนักผมจะลง เฉลี่ย เดือนละ โลเลย

หรือหากผมต้องการลดน้ำหนักเนี่ยะ ง่ายมากๆเลยครับ แค่กิน แล้วไปปั่น สิ่งที่เกิดขึ้นคือน้ำหนักผมจาก 64 ผมจะลงถึง 57-58 ภายใน ไม่เกินสองเดือน
Juhaha
ขาประจำ
ขาประจำ

visual3dmax เขียน: ******ซีเรียสถึงขนาดฝึกเป็น กิโลจูล เลยหรือ แล้วกินข้าวเป็น กิโลจูล เพื่อจะเอา น้ำหนักกล้ามเนื้อธรรมชาติ ไม่มีใขมันแบบ ฟรูมมี่ หรือ ครับ :mrgreen: :mrgreen: :mrgreen: ผมไม่เอาอะผ่าน*****
การทำแบบที่ว่า มันจะเกิดประโยชน์ด้านไหนหรือครับ เพราะผมทำแบบนี้ จริงๆ ตลอดเวลาที่ผ่าน แต่ผมใช้แค่ตัวเลข บ้านๆ ที่แสดงบน การมิน ว่าร่างกายสูญเสียไปเท่าไหร่ แล้วพยายาม เติมมันให้เต็ม
Jrtssr
สมาชิก
สมาชิก
team: ไม่มี
Bike: ยังหาไม่ได้
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Jrtssr »

ส่วนตัวคิดว่า รอบสูงไช้พลังงานมากกว่า รอบสูงคล้ายการทำคาร์ดิโอสะลายไขมัน รอบต่ำคล้ายเล่นเวทเสริมสร้างกล้ามเนื้อ มโนล้วนๆครับ
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

Juhaha เขียน:
visual3dmax เขียน:ถ้า ซีเรียส ถึงขนาด กิโลจูล เอาออกเท่าไหร่ กินเป็น กิโลจูน แนะนำ https://app.trainingpeaks.com/ ปั่นแล้วลิ้งเข้าไปมันคำนวนให้เลย แต่ถ้ามี watt ใช้ร่วมกับ Trainneroad ปั่นเสร็จ แล้ว ยิงเข้า trainingpeaks ผมว่า Strava ยังเก็บไม่เท่า trainingpeaks
คือปัญหาผม คือผมกินเท่าไหร่ มันก็ไม่อ้วนครับ แถมน้ำหนัก มันลงตลอด ผมเลยสงสัย ต้องจัดการกับตัวเอง แทนที่จะ ดูตัวเลขบนการมิน เมื่อปั่นจบผมจะมองว่าผมสูญเสียพลังงานไปเท่าไหร่ แล้วพยายาม กินๆๆๆ เพื่อชดเชย ที่เสียไป แต่ทำได้แค่ ให้น้ำหนักมันนิ่ง ไม่ลดลงมากไปกว่าเดิม เช่น หากสมมุติ ผมปั่น 50 km. ตัวเลขจะใช้พลังงานประมาณ 1300kcal. ผมจะกินข้าว สองจาน และขนม น้ำหวานเพิ่ม อีกในระหว่างมื้อ แต่ก็ได้แค่ ให้น้ำหนักมันนิ่ง เท่านั้นเองอ่ะครับ แต่หากทานแค่อิ่ม น้ำหนักผมจะลง เฉลี่ย เดือนละ โลเลย

หรือหากผมต้องการลดน้ำหนักเนี่ยะ ง่ายมากๆเลยครับ แค่กิน แล้วไปปั่น สิ่งที่เกิดขึ้นคือน้ำหนักผมจาก 64 ผมจะลงถึง 57-58 ภายใน ไม่เกินสองเดือน
จักยานเป็นกีฬา endurance เป็นการออกกำลังกายต่อเนื่องยาวนาน เหมือนวิ่ง มันจะใช้แคลเยอะมาก ถ้ายากเพิ่ม นน ผมแนะนำ กิน เวย์ จะได้ มวลเนื้อเพิ่มด้วย
เพราะ เวย์ หนิ่งแก้วเกือบ 1000 หรือ 1500 แคล ได้มวลกล้ามเพิ่มหมายถึงจะแรงเพิ่ม แต่กระเป๋าตังลดอย่างเห็นได้ชัด บางทีคนที่ผอมมากๆแนะนำกิน นน.ตัวก่เพิ่มนะครับ แต่จะขึ้น 3-4 โล แต่ต้องเพิ่มอาหาร ลองดูโภชนาการในห้องเวทได้ ผอมอยากมีกล้ามเค้าจะแนะว่าจะกินยังไง แต่เล่นกล้ามใช่ว่ามันจะขึ้นไวนะครับ ผมนี้ 85 ลดยังไงก่ไม่ลด เฟสแรก ผม 103 ลงมาถึง 81 ไม่เคยได้ต่ำกว่านี้ อนิจจา ผอมยากอ้วน อ้วนยากผอม
zzzz
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0814239028
team: ลูกยังเล็ก เวลาไม่แน่นอน เลยแปะๆดูดๆชาวโลกเขาไปเรื่อยๆ ไม่มั่ว แต่ ทั่วถึง.555
Bike: หมอบ/TT คันหญายๆๆๆๆ + มินิ คันเล็กๆๆๆๆๆ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zzzz »

ขออธิบายเท่าที่รู้นะครับ

จากที่อ่านคำถาม
เข้าใจได้ว่ากำลังที่ถาม คือ
กำลังที่ คน จ่ายไปที่ จักรยาน ... ที่รอบขาสูง กับ รอบขาต่ำ เมื่อ ...จักรยานได้รับ กำลัง เท่ากัน
รอบขาแบบไหนต้องจ่าย กำลัง มากกว่ากัน ถูกต้องไหมครับ

ถ้านี่คือคำถาม
คำตอบ สามารถอธิบายได้ง่ายๆในเชิงพลังงานครับ
Output = Input*Efficiency
เมื่อกำหนด Output เท่ากัน
ผู้เล่นหลักในเรื่องนี้ก็คือ Efficiency ครับ.

อันนี้คือนิยามของคำว่า Efficiency
เราจ่ายกำลังปั่น รถถึงวิ่ง
แล้วมีด้วยหรือ ที่เราออกแรงปั่น แล้ว รถไม่วิ่ง...???
มีครับ ลองออกแรง กดลูกบันไดที่ขาจานอยู่ตรงเข็มนาฬิกา 6 โมงเย็นดูครับ
กด เมื่อย แต่กดให้ตาย รถก็ไม่วิ่ง...555
เสียแรง แต่ ไม่เกิดงาน

ทีนี้ ในการปั่น เราไม่สามารถเลิียงการออกแรงที่ไม่เกิดงาน ในลักษณะนี้ได้
เพราะ ขาคนเรา กับ ลูกบันได มันเคลื่อนที่ต่างกัน
ยังไงซะ มันก็ต้องเกิดพจณ์ Efficiency ขึ้นในระบบครับ

ทีนี้ ที่รอบขา สูง กับ ต่ำ Eff ตัวไหนสูงกว่ากันละ...
คำตอบคือ
แล้วแต่คน...555555
บางคน ฝึก ให้ปั่นได้มี Eff ที่รอบขาสูง
บางคน ฝึก ให้ปั่นได้มี Eff ที่รอบขาต่ำ
การฝึกที่ว่า เรียก PPT หรือ Padle Prefer Technic.
แปลว่า
เอาที่สบายใจเลย สบายตรงไหน เอาตรงนั้น...555
คำว่า "ฝึก" คือ ฝึกอะไร
คือฝึกการออกแรงครับ เหมือนเราฝึกตีกอฟ ตีเทนนิส
คนตีเป็น ตีเบาๆ ลูกก็วิ่งไปโน้นนนน
เพราะใช้ "วง" ตี
การฝึก"วง"คือการสร้าง EMG MAP ในสมองครับหรือศัพนักกิฬาเรียกว่า จำกล้ามเนื้อ นะแหละ
อย่าไปซีเรียสมาก
จักกะยาระนัง ปะระมัง สุขขัง.
จานไข่ Dr.Egg http://www.thaimtb.com/forum/viewtopic. ... 0&t=515279
Dr.EGG Facebook : http://www.facebook.com/DrEGG.DrivEmotion
ผม Dr.Egg ครับ อยู่บางแสน ติดต่อได้เวลาราชการ
หลังเวลาราชการ ขอเวลาเลี้ยงลูกนะครับ...
พี่น้องงงงง......
visual3dmax
ขาประจำ
ขาประจำ

zzzz เขียน:ขออธิบายเท่าที่รู้นะครับ

จากที่อ่านคำถาม
เข้าใจได้ว่ากำลังที่ถาม คือ
กำลังที่ คน จ่ายไปที่ จักรยาน ... ที่รอบขาสูง กับ รอบขาต่ำ เมื่อ ...จักรยานได้รับ กำลัง เท่ากัน
รอบขาแบบไหนต้องจ่าย กำลัง มากกว่ากัน ถูกต้องไหมครับ

ถ้านี่คือคำถาม
คำตอบ สามารถอธิบายได้ง่ายๆในเชิงพลังงานครับ
Output = Input*Efficiency
เมื่อกำหนด Output เท่ากัน
ผู้เล่นหลักในเรื่องนี้ก็คือ Efficiency ครับ.

อันนี้คือนิยามของคำว่า Efficiency
เราจ่ายกำลังปั่น รถถึงวิ่ง
แล้วมีด้วยหรือ ที่เราออกแรงปั่น แล้ว รถไม่วิ่ง...???
มีครับ ลองออกแรง กดลูกบันไดที่ขาจานอยู่ตรงเข็มนาฬิกา 6 โมงเย็นดูครับ
กด เมื่อย แต่กดให้ตาย รถก็ไม่วิ่ง...555
เสียแรง แต่ ไม่เกิดงาน

ทีนี้ ในการปั่น เราไม่สามารถเลิียงการออกแรงที่ไม่เกิดงาน ในลักษณะนี้ได้
เพราะ ขาคนเรา กับ ลูกบันได มันเคลื่อนที่ต่างกัน
ยังไงซะ มันก็ต้องเกิดพจณ์ Efficiency ขึ้นในระบบครับ

ทีนี้ ที่รอบขา สูง กับ ต่ำ Eff ตัวไหนสูงกว่ากันละ...
คำตอบคือ
แล้วแต่คน...555555
บางคน ฝึก ให้ปั่นได้มี Eff ที่รอบขาสูง
บางคน ฝึก ให้ปั่นได้มี Eff ที่รอบขาต่ำ
การฝึกที่ว่า เรียก PPT หรือ Padle Prefer Technic.
แปลว่า
เอาที่สบายใจเลย สบายตรงไหน เอาตรงนั้น...555
คำว่า "ฝึก" คือ ฝึกอะไร
คือฝึกการออกแรงครับ เหมือนเราฝึกตีกอฟ ตีเทนนิส
คนตีเป็น ตีเบาๆ ลูกก็วิ่งไปโน้นนนน
เพราะใช้ "วง" ตี
การฝึก"วง"คือการสร้าง EMG MAP ในสมองครับหรือศัพนักกิฬาเรียกว่า จำกล้ามเนื้อ นะแหละ
อย่าไปซีเรียสมาก

ผู้เชียววชาญ มาแล้ว :mrgreen:
hamyacoza
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย hamyacoza »

เวย์อะไรแก้วละ 1000 แคล พิมพ์ผิดรึป่าวครับ หรือจะหมายถึงเกรนเนอร์ครับ
hamyacoza
สมาชิก
สมาชิก

โพสต์ โดย hamyacoza »

นอกเรื่องนิดนึงนะครับแต่ไม่ออกทะเลมาก

ผมมีรูปร่างแบบ endomorph แท้ๆเลยลักษณะคือตัวใหญ่ กระดูกใหญ่ มีไขมันเยอะ ผมสูง 178 หนัก 77 fat 18-20% นี่คือวันธรรมดาปั่น 1 ชั่วโมง 3 วัน ว่ายน้ำ 2 วัน เวท 4 วัน วันที่เล่นเวทจะปั่นเช้าเวทเย็น เสาร์พัก วันอาทิตย์ปั่น 5 ชั่วโมง อาหารผมทำใส่กล่อง 4 มื้อพกติดตัว จะไม่ซื้อกินเพราะควบคุมสารอาหารไม่ได้ อาหารเสริมไม่นับเป็นมื้อ ทำถึงขนาดนี้ยังกด fat ลงเหลือ 15% ไม่ได้ ช่วงสัปดาห์ที่ผ่านมาร้อนมาก ผมหลุดไปกินโกโก้ปั่น ชาเย็นแค่วันละแก้ว fat ดีดขึ้นมา 22% ไวมากกกก ผมว่าจะตั้งกระทู้ถามเรื่องโภชนาการอยู่เผื่อมีคนจะช่วยผมได้

เข้าประเด็นคำถามครับ อย่างที่บอก รูปร่างแบบ endomorph จะเชื่องช้า ผมรู้สึกว่าใช้รอบขา 80-90 กำลังดีสำหรับตัวผม ถ้ารอบขาสูงรู้สึกกินแรงมากๆครับ และผมว่าคนตัวเล็ก ลีนๆ พวก ectomorph จะชอบใช้รอบขาสูงเพราะไม่มีแรงกดบันไดหนักๆครับ เพราะฉะนั้นไม่เกี่ยวว่ารอบขาต่ำหรือสูงจะใช้พลังงานมากกว่าน้อยกว่า อยู่ที่ความถนัดของคนครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”