ช่วยอธิบายมือใหม่อย่างผมว่า หมอบแล้วจบ มันจริงไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

Paitoon1956
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0806364263
team: กาฬสินธุ์
Bike: Nich

Re: ช่วยอธิบายมือใหม่อย่างผมว่า หมอบแล้วจบ มันจริงไหมครับ

โพสต์ โดย Paitoon1956 »

เสือหมอบ ตามกำลังเงินที่มี + แร็คท้ายรถมือสองแค่ พันเศษๆ หรือจะ + แท่นซ้อมแบบ 3 ลูกกลิ้ง
แล้วเอาหมอบใส่ท้ายรถไปหาถนนดีๆ

ปั่นๆกันอยู่นี่เพื่อสุขภาพกันทั้งนั้นล่ะครับ
แม้ว่าหลายๆท่านจะปั่นเพื่อแข่งขัน(ชมรม อบต อบจ เทศบาล)
เพราะทีมชาติยุคนี้ นักเรียนโรงเรียนกีฬาจองเต็มหมดแล้ว

หาหมอบมือสองเต็มคัน จักรยานมันอยู่ที่ใจครับ
คันละหมื่นเศษๆ ก็พอแล้ว

เราปั่นเพื่อสุขภาพ ต้องอั๊พกำลังตนเองครับ ไม่ใช่ไปอั๊พรถ เพื่อรักษา เอ.วี

อย่าไปเป็นเหยื่อด้วยความเต็มใจนะครับ
รูปประจำตัวสมาชิก
kkk95
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0891699646
team: -
Bike: trek 3.1 / bianchi jab 27.5

Re: ช่วยอธิบายมือใหม่อย่างผมว่า หมอบแล้วจบ มันจริงไหมครับ

โพสต์ โดย kkk95 »

ไม่มีใคร จบ คันเดียวแน่ๆ ผมผ่านมือมา 5 คันคับ ขายซื้อใหม่ คนที่จบคันเดียว คือคนที่ ปั่นแล้วไม่ชอบ เลิก คับ.แนะนำเลือกจักรยานที่เหมาะสมกับเส้นทางที่ใช้ซ้อมประจำมากที่สุดคับ
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

ขออีกสักความเห็นนะครับ
ผมปั่นมาประมาณ 2ปี เสพติดการปั่นเข้าอย่างเต็มๆ ถ้าไม่ได้ปั่นสัก3-4วันอาการจะออกเหมือนจะลงแดง :P :P

ที่ยังไม่จบ คือเรื่องเฟรม-ล้อ accessory ต่างๆของเสือหมอบ พวกนี้ยังแสวงหามาลองอยู่เรื่อยๆ

ส่วนที่จบแล้วสำหรับผม ณ เวลานี้ ตลอดระยะเวลาที่ผ่านมาผมได้ข้อสรุปของตัวเองว่า
- การปั่นของผมเน้นไปทางออกกำลังกาย ปั่นกลุ่มกับเพื่อนๆแถวบ้าน ออกทริป ร่วมกิจกรรมต่างๆบ้าง ปั่น Audax ส่วนเรื่องงานแข่งเคยลองลงแข่งระดับ อบต.มาสามครั้ง ก็สามารถเกาะกลุ่มนำได้จนเกือบเข้าเส้นชัยถือว่าได้รู้ความสามารถของตัวเองในระดับหนึ่ง แต่รู้สึกว่าไม่เหมาะกับตัวเองมากนักก็เลยไม่คิดลงแข่งอีกเลย
- รถผมจบที่หมอบ รถไฮบริด1คัน รถพับ1คัน ครอบคลุมการใช้งานของผมหมดแล้ว
- เสือหมอบผมจบที่แนว all around ครับ เหมาะที่สุดกับเส้นทางการปั่น และลักษณะการปั่น
ok_man
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: KSH-W

โพสต์ โดย ok_man »

Paitoon1956 เขียน:เสือหมอบ ตามกำลังเงินที่มี + แร็คท้ายรถมือสองแค่ พันเศษๆ หรือจะ + แท่นซ้อมแบบ 3 ลูกกลิ้ง
แล้วเอาหมอบใส่ท้ายรถไปหาถนนดีๆ

ปั่นๆกันอยู่นี่เพื่อสุขภาพกันทั้งนั้นล่ะครับ
แม้ว่าหลายๆท่านจะปั่นเพื่อแข่งขัน(ชมรม อบต อบจ เทศบาล)
เพราะทีมชาติยุคนี้ นักเรียนโรงเรียนกีฬาจองเต็มหมดแล้ว

หาหมอบมือสองเต็มคัน จักรยานมันอยู่ที่ใจครับ
คันละหมื่นเศษๆ ก็พอแล้ว

เราปั่นเพื่อสุขภาพ ต้องอั๊พกำลังตนเองครับ ไม่ใช่ไปอั๊พรถ เพื่อรักษา เอ.วี

อย่าไปเป็นเหยื่อด้วยความเต็มใจนะครับ

ขอบคุณครับที่เตือนสติ ในความคิดของผมจักรยานเป็นพาหนะเดินทางท่องเที่ยวในระยะที่จำกัด(เพรราะผมไม่ชอบร้อนๆ) อยากได้อารมณ์แบบปั่นไปไหนได้เรื่อยๆถ่ายรูปข้างทางได้เห็นอะไรที่เวลาขับรถเราสังเกตไม่ทันประมาณนี้ครับ ยังไม่ได้อยากไปแข่งกะใคร
ok_man
ขาประจำ
ขาประจำ

Wimpy เขียน:ขออีกสักความเห็นนะครับ
ผมปั่นมาประมาณ 2ปี เสพติดการปั่นเข้าอย่างเต็มๆ ถ้าไม่ได้ปั่นสัก3-4วันอาการจะออกเหมือนจะลงแดง :P :P

ที่ยังไม่จบ คือเรื่องเฟรม-ล้อ accessory ต่างๆของเสือหมอบ พวกนี้ยังแสวงหามาลองอยู่เรื่อยๆ

ส่วนที่จบแล้วสำหรับผม ณ เวลานี้ ตลอดระยะเวลาที่ผ่านมาผมได้ข้อสรุปของตัวเองว่า
- การปั่นของผมเน้นไปทางออกกำลังกาย ปั่นกลุ่มกับเพื่อนๆแถวบ้าน ออกทริป ร่วมกิจกรรมต่างๆบ้าง ปั่น Audax ส่วนเรื่องงานแข่งเคยลองลงแข่งระดับ อบต.มาสามครั้ง ก็สามารถเกาะกลุ่มนำได้จนเกือบเข้าเส้นชัยถือว่าได้รู้ความสามารถของตัวเองในระดับหนึ่ง แต่รู้สึกว่าไม่เหมาะกับตัวเองมากนักก็เลยไม่คิดลงแข่งอีกเลย
- รถผมจบที่หมอบ รถไฮบริด1คัน รถพับ1คัน ครอบคลุมการใช้งานของผมหมดแล้ว
- เสือหมอบผมจบที่แนว all around ครับ เหมาะที่สุดกับเส้นทางการปั่น และลักษณะการปั่น
ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ หมอบกับไฮบริดความรู้สึกตอนขี่ต่างกันอย่างไรครับ วันนี้ไปลองหมอบมาที่แถวๆบ้านเริ่มเข้าใจว่าทำไมคนชอบหมอบ
Wimpy
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย Wimpy »

ok_man เขียน: ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ หมอบกับไฮบริดความรู้สึกตอนขี่ต่างกันอย่างไรครับ วันนี้ไปลองหมอบมาที่แถวๆบ้านเริ่มเข้าใจว่าทำไมคนชอบหมอบ
ไฮบริดที่ผมใช้เป็นไฮบริดอลู เกียร์แค่ Acera 3X8 สปีด น้ำหนักผมว่าเกิน 13-14 กิโลแน่ๆ หมอบผมใช้ เฟรมคาร์บอนตัวกลางๆ เกียร์ Ultegra11 สปีด นน. 7 กก กลางๆ เรื่องประสิทธิภาพความพุ่งความเร็ว ความนุ่ม คงเทียบกันไม่ได้

ผมปั่นไฮบริด คือปั่นแบบสบายๆกินลมชมวิวไปเรื่อย ความเร็วไม่ค่อยเกิน30 ถ้าปั่นคนเดียวส่วนมากจะ 20ต้น-20ปลายๆครับ ไม่ติดคลีตด้วยเพราะสะดวกเวลาจูง เวลาเดิน เน้นท่องเที่ยวเรื่อยเปื่อยและปั่นแบบรีแล็กซ์สบายๆจริงๆ หรือใช้ปั่นทำธุระในเมืองก็ดี... แฮนด์เสือหมอบกับไฮบริดต่างกัน ถ้าเฟรมเหมือนกันๆชุดขับ+ล้อเหมือนกัน ผมว่าเสือหมอบทำความเร็วได้ดีกว่าแน่นอนเพราะท่าทางการปั่น การจับแฮนด์ทำได้หลากหลายกว่าเปลี่ยนท่าจับได้หลายแบบ ถ้าปั่นจนร่างกายชินและเลือกรถได้เหมาะสมในระยะยาวๆไกลๆเสือหมอบสบายกว่าแน่นอน แต่ท่าทางการปั่นของเสือหมอบที่ต้องก้มๆถ้าฟิตติ้งหรือเซ็ทรถไม่ดีก็ลำบากมากครับ ปวดเมื่อย มือชา เจ็บก้น สาระพัด ในส่วนนี้รถไฮบริดท่านั่งสบายๆเป็นธรรมชาติกว่าปัญหาผมว่าน้อยกว่า(แต่ไม่ใช่ไม่มีปัญหาเลยนะ )เป็นรถที่ปั่นง่ายๆสบายๆไม่ว่าใครก็ปั่นได้ (จะอ้วนลงพุงแค่ไหนก็ปั่นได้ เพราะไม่ต้องก้มให้ติดพุง :lol: :lol: )

สรุปคือ *** สำหรับผมแล้ว ถ้าไม่เอาการทำความเร็วมาเทียบกัน เวลาผมปั่นเสือหมอบจะรู้สึกเกร็งๆเครียดๆบ้างและต้องระมัดระวังมีสมาธิมากกว่าไฮบริดพอสมควร เพราะท่านั่งที่ฝืนๆธรรมชาติโดยปกติของคนเราคือต้องก้มเยอะ...ส่วนไฮบริดปั่นได้แบบสบายๆครับไม่ต้องก้มเยอะ ไม่ต้องเกร็งหรือเครียดอะไรมากมายนัก ...สุดท้ายถ้าคิดจะมีรถคันเดียวระหว่างหมอบ กับ ไฮบริด(ไม่ว่าดีแค่ไหน) ไปหมอบเถอะครับ แล้วท่านจะติดใจแบบผม ;) ;)
Gok See
ขาประจำ
ขาประจำ
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Gok See »

เสือภูเขาดีกว่าครับ หาเพื่อนปั่นในป่า สนุกครับ
nopparat2510
ขาประจำ
ขาประจำ
team: --
Bike: Fuji3.0 , Eddy mercxk
ตำแหน่ง: เพชรเกษม 63

โพสต์ โดย nopparat2510 »

จักรยานเป็นสิ่งเสพติดที่ถูกกฏหมาย สังคมไม่แอนตี้
ok_man
ขาประจำ
ขาประจำ

Wimpy เขียน:
ok_man เขียน: ขอสอบถามเพิ่มเติมครับ หมอบกับไฮบริดความรู้สึกตอนขี่ต่างกันอย่างไรครับ วันนี้ไปลองหมอบมาที่แถวๆบ้านเริ่มเข้าใจว่าทำไมคนชอบหมอบ
ไฮบริดที่ผมใช้เป็นไฮบริดอลู เกียร์แค่ Acera 3X8 สปีด น้ำหนักผมว่าเกิน 13-14 กิโลแน่ๆ หมอบผมใช้ เฟรมคาร์บอนตัวกลางๆ เกียร์ Ultegra11 สปีด นน. 7 กก กลางๆ เรื่องประสิทธิภาพความพุ่งความเร็ว ความนุ่ม คงเทียบกันไม่ได้

ผมปั่นไฮบริด คือปั่นแบบสบายๆกินลมชมวิวไปเรื่อย ความเร็วไม่ค่อยเกิน30 ถ้าปั่นคนเดียวส่วนมากจะ 20ต้น-20ปลายๆครับ ไม่ติดคลีตด้วยเพราะสะดวกเวลาจูง เวลาเดิน เน้นท่องเที่ยวเรื่อยเปื่อยและปั่นแบบรีแล็กซ์สบายๆจริงๆ หรือใช้ปั่นทำธุระในเมืองก็ดี... แฮนด์เสือหมอบกับไฮบริดต่างกัน ถ้าเฟรมเหมือนกันๆชุดขับ+ล้อเหมือนกัน ผมว่าเสือหมอบทำความเร็วได้ดีกว่าแน่นอนเพราะท่าทางการปั่น การจับแฮนด์ทำได้หลากหลายกว่าเปลี่ยนท่าจับได้หลายแบบ ถ้าปั่นจนร่างกายชินและเลือกรถได้เหมาะสมในระยะยาวๆไกลๆเสือหมอบสบายกว่าแน่นอน แต่ท่าทางการปั่นของเสือหมอบที่ต้องก้มๆถ้าฟิตติ้งหรือเซ็ทรถไม่ดีก็ลำบากมากครับ ปวดเมื่อย มือชา เจ็บก้น สาระพัด ในส่วนนี้รถไฮบริดท่านั่งสบายๆเป็นธรรมชาติกว่าปัญหาผมว่าน้อยกว่า(แต่ไม่ใช่ไม่มีปัญหาเลยนะ )เป็นรถที่ปั่นง่ายๆสบายๆไม่ว่าใครก็ปั่นได้ (จะอ้วนลงพุงแค่ไหนก็ปั่นได้ เพราะไม่ต้องก้มให้ติดพุง :lol: :lol: )

สรุปคือ *** สำหรับผมแล้ว ถ้าไม่เอาการทำความเร็วมาเทียบกัน เวลาผมปั่นเสือหมอบจะรู้สึกเกร็งๆเครียดๆบ้างและต้องระมัดระวังมีสมาธิมากกว่าไฮบริดพอสมควร เพราะท่านั่งที่ฝืนๆธรรมชาติโดยปกติของคนเราคือต้องก้มเยอะ...ส่วนไฮบริดปั่นได้แบบสบายๆครับไม่ต้องก้มเยอะ ไม่ต้องเกร็งหรือเครียดอะไรมากมายนัก ...สุดท้ายถ้าคิดจะมีรถคันเดียวระหว่างหมอบ กับ ไฮบริด(ไม่ว่าดีแค่ไหน) ไปหมอบเถอะครับ แล้วท่านจะติดใจแบบผม ;) ;)
ขอบคุณครับ กระจ่างเลยผม
Witchawut
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0922782020, 0959493691
team: แจ้งวัฒนะ
Bike: Conalgo
ตำแหน่ง: อัพทาวน์อพาร์ทเม้น ห้อง 411 เลขที่ 35/95 ซ.รัชดาภิเษก 32 รัชดาภิเษก จันทรเกษม จตุจักร กทม.

โพสต์ โดย Witchawut »

nopparat2510 เขียน:จักรยานเป็นสิ่งเสพติดที่ถูกกฏหมาย สังคมไม่แอนตี้
สังคมไม่ต่อต้านครับ แต่ ผบ. ที่บ้านไม่อนุมัติให้มีหลายคันแน่ๆ ครับ :lol: :lol: :lol:
"Cycling Like Crazy"
Witchawut Nammat
ID LINE/Tel:0922782020
bigod_10
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไม่มี
Bike: specailized rockhopper

โพสต์ โดย bigod_10 »

ขี่จักรยานมาเกือบยี่สิบปี ไม่เคยเห็นใคร จบ สักคนเดียว
ok_man
ขาประจำ
ขาประจำ

bigod_10 เขียน:ขี่จักรยานมาเกือบยี่สิบปี ไม่เคยเห็นใคร จบ สักคนเดียว
คำนี้มีทุกวงการเลยครับ ยกเว้นการครองเรือน
zig
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: My pallas
ติดต่อ:

โพสต์ โดย zig »

ต้องมีให้ครบครับถึงจะรู้ว่าทดแทนกันไม่ได้

หมอบเอาไว้ขี่กับเพื่อน เพราะไปได้เร็วสามารถตามคนอื่นได้ทัน

เสือภูเขา fullsus เอาไว้ปั่นบนฟุตบาทที่เต็มไปด้วยการขุดทำท่อต่างๆ
ปั่นบนถนนใหญ่เลนส์ซ้ายสุดไม่ปลอดภัยเพราะมีตระแกรงฝาท่อระบายน้ำที่ยางเสือหมอบสามารถลงไปได้ทั้งล้อ
นอกจากนี้ยังใช้ปั่นออกทริปคนเดียวได้ด้วย แต่เป็นทริปใกล้ๆ

เสือภูเขา Hard tail เอาไว้ปั่นออกทริปคนเดียวระยะทางไกล 100 Km.
นอกจากนี้ยังแปลงเป็น Tandem ได้อีกด้วย เสือหมอบไปคนเดียวเคยยางนอกแตก มีแต่อะไหล่ยางใน
ยางนอกไม่ได้พกไว้ แตกเพราะตกหลุมแรงๆ สุดท้ายต้องโทรเรียกรถมารับ แต่เสือภูเขาตกหลุมแรงแค่ไหน ก็ไม่เคยรู้สึก

เสือภูเขาเป็น Tandem

https://www.youtube.com/watch?v=a_fYXJI ... Yo6ZDbzk3b

ทำเพื่อขี่เล่นในบ้านเท่านั้น ห้ามเอาออกนอกถนนเป็นอันขาด
almondseven
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Tern UNO

โพสต์ โดย almondseven »

จบครับ...เริ่มจากพับล้อ16 - Tern - Spe Allez - Propel - E5 - TCR advance
สุดท้ายชอบ TCR เพราะเบาสุด...ยกขึ้นสะพานลอยไม่เหนื่อย 555
สายปั่นไปทำงานครับ
ปล.ตอนนี้ร้านจักรยานไม่ค่อยได้ไปล่ะ หาทริปปั่นอย่างเดียว
ok_man
ขาประจำ
ขาประจำ

รวมๆแล้วส่วนใหญ่คือจักรยานที่ต้องตอบโจทย์ตัวเราได้ เข้ากับนิสัยและพฤติกรรมของเรามากที่สุดสินะครับ ขอบคุณทุกคนมากครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”