ช่วยอธิบายมือใหม่อย่างผมว่า หมอบแล้วจบ มันจริงไหมครับ

ถ้าเป็นรถหรืออุปกรณ์ที่ออกแบบมาเป็นของเสือหมอบโดยเฉพาะ เชิญเข้าห้องนี้ครับ

ผู้ดูแล: Cycling B®y, spinbike, velocity

รูปประจำตัวสมาชิก
wutthinan22
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mosso Race 7519 #1 Java Lampo Full Sus #2 Pinarello Gan S #3

Re: ช่วยอธิบายมือใหม่อย่างผมว่า หมอบแล้วจบ มันจริงไหมครับ

โพสต์ โดย wutthinan22 »

เชื่อผมสิจะเสืออะไรก็ไม่จบหรอก คันแรกของผมเสือภูเขาฟลูซัสแต่งไปแต่งมาแสนห้าปั่นไปสักพักเห็นเพื่อนปั่นหมอบ ก็อยากลองหมอบดูบ้างก็ขายเสือเขาทิ้ง ไปลงหมอบแต่งไปแต่งมา4แสน2 พอไปๆมาๆเห็นเพื่อนไปขึ้นเขาทางลูกรังหินก้อนกลางๆก็คิดจะงอกเสือภูเขาอีกสักลำ ส่วนเสือหมอบคงคิดว่าไม่ขายแน่ๆ ถึงขายก็คงกลับมาซื้อใหม่ ผมคิดว่าควรมีทั้งเสือภูเขาทั้งเสือหมอบ ตอนนี้กำลังเล็งๆเสือภูเขาไทเทเนียมเพราะอยากลองไม่เคยได้ลองไทเท เคยใช้แต่คาร์บอน อลู เหล็ก ไม่เคยคิดเลยว่าจะซื้อจักรยานหลักแสนได้ แต่ก่อนก็คิดว่าซื้อหมื่นต้นๆก็ว่าแพงแล้ว พอได้มาก็จัดแต่งจนหมดไปหลายแสนกว่าจะได้แต่ละชิ้นเก็บยันข้ามปีกว่ามันจะมารวมตัวกันได้ จนอัพถึงสุดๆคิดว่าตัวเองพอใจแล้วถึงหยุดแล้วก็หยุดเป็นคันๆอย่างหมอบ อย่างเสือเขา
แก้ไขล่าสุดโดย wutthinan22 เมื่อ 23 มี.ค. 2017, 21:13, แก้ไขแล้ว 2 ครั้ง
Paddock
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Mini Java,Java Siluro Flat,Rover 16 Inch,Mountain Cat

Re: ช่วยอธิบายมือใหม่อย่างผมว่า หมอบแล้วจบ มันจริงไหมครับ

โพสต์ โดย Paddock »

หลายท่านเริ่มจากหมอบไปสู่เสือภูเขา

หลายท่านเริ่มจากเสือภูเขาในที่สุดพับเต็มบ้าน

หลายท่านเริ่มจากไฮบริดก็ไปสุดที่ทั่วร์ริ่ง

เท่าที่ดูแล้วมันต้องตอบโจทย์ตัวเองก่อนว่าต้องการแบบไหน การปั่นของเราเราชอบแบบไหน

อย่างหลายท่านเน้นบรรยากาศ ปั่นไปคุยกันไป เลยหาวิถีนอกเมืองรถน้อย ใช้ทัวร์ริ่งขนสัมภาระไปนอกเมืองซะเลย ใส่รถทัวร์ไปบ้าง รถไฟบ้างก็สุดแล้วแต่ ตกกลางคืนกางเต้นท์จิบเบียร์ดูดาว บ้างก็ดีดหรือเป่าเครื่องดนตรี ตื่นเช้าออกตากเต้นท์ ต้มกาแฟดื่ม อยู่ท่ากลางธรรมชาติ แล้วปั่นไปต่ออีกออุทยาน

บางท่านบอกเบื่อรถติดในเมือง จะไปห้างทีก็หาที่จอดรถเหนื่อย ก็เลยจัด City bike มาใช้ก็เห็นมีความสุขดี

บางท่านบอกปั่นไปกินอาหารกันดีกว่า แต่ปั่นเยอะไม่เอาเอาแบบพับ ขึ้นรถไฟฟ้าไป ปั่นต่ออีกหน่อยไปเยาวราช เวลาจอดก็ไม่เกะกะ
หรือก็ไปปั่นตามสวนสาธารณะ มองสาวบ้าง ดูชีวิตคนอื่นบ้าง แต่ไม่กล้าออกถนนพับใส่ท้ายรถเก๋งไปก็มี

บางท่านก็บอกบุกป่า ฝ่าดง ปั่นเข้าไร่เข้าสวน ขึ้นเนินไต่ดอย แต่ไม่ชอบค้างคืนก็เลือกเสือภูเขา

มันอยู่ที่ท่านครับเลือกอะไรไรดี ผมมันพวกเลือกไม่ได้มีมันเกือบทุกแบบ :lol: :lol:
สไตล์ปั่นของผม: หาเส้นทางที่ไม่เคยไปและตามใจที่อยากจะไป

เสือภูเขา คลาสสิค สุดยอดความสวย
jokenakub
ขาประจำ
ขาประจำ
team: ไร้สังกัด
Bike: เทรค3900
ติดต่อ:

โพสต์ โดย jokenakub »

ควรจะเริ่มจากเสือภูเขาเพื่อทักษะในการขี่ครับ
ok_man
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: KSH-W

โพสต์ โดย ok_man »

hamyacoza เขียน:ต้องดูว่าเราปั่นจักรยานเพื่ออะไร
-เล่นเป็นกีฬา+ออกกำลังกาย หรือ
-ใช้ในการท่องเที่ยว+พักผ่อน

สภาพเส้นทางแถวบ้านไม่ค่อยมีผลกับการเลือกประเภทจักรยานเพราะคนมันหิ้วใส่รถไปปั่นที่อื่นกันหมด ถ้าอยู่ กทม. ก็ sky lane เขาใหญ่ ไม่ได้ขี่ออกจากบ้านไปเลย

ความเร็วก็เสือหมอบหล่ะครับ ทำความเร็วคนละเรื่องกับภูเขาเลย ทั้งน้ำหนักเบากว่า ท่าขี่ลู่ลม ยางเล็กกว่ามากๆ

ส่วนจะเลือกเสือไหนก่อนมันก็ไม่มีจบแหละครับ ถ้ามีตังมันก็อยากได้ไปเรื่อย อะไหล่ใหม่ๆ อุปกรณ์ใหม่ๆมันมาเรื่อยๆ ไม่จบไม่สิ้น

เแบรนด์มีผลยังไง ก็เหมือน toyota กับ รถยุโรปแหละครับ ถ้าเป็นจักรยานแบรนด์ดังๆราคาสูง เค้าจะทำสี+กราฟฟิคดีกว่าครับ สวยกว่านั่นแหละ

จากคำถามผมว่าเสือภูเขาตอบโจทย์ครับ
ถ้าเอาจริงๆคงท่องเที่ยวมากกว่าครับ ขนาดแข่งกีฬายังไม่ใช่ขนาดนั้นแน่ครับ ขอบคุณครับ
ok_man
ขาประจำ
ขาประจำ

ktspyder เขียน:เพื่อนในกลุ่มขี่รถแบบไหนก็เอาแบบนั้นครับ
ไม่มีเลยครับ ก่อนหน้านี้เอาฟิกซ์เกียร์มาทำซิงเกิลปั่นเล่นๆแค่นั้นครับ แต่มันเป็นแบบไม่ค่อยดีเลยจำเป็นต้องเปลี่ยน
ok_man
ขาประจำ
ขาประจำ

ขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านมากครับ ตอนนี้ได้ไอเดียใหม่อีกแบบแล้ว

พอดีเสาร์นี้แถวๆบ้านผม(พระราม 9)มีการจัดงานให้ลองปั่นจักรยานพอดี ได้ลงทะเบียนไปแล้ว เผื่อไปปั่นๆจับๆดูจะได้แนวทาง และคิดไว้อีกทางนึงคือ ไปเช่าจักรยานปั่นดูซักวันในร้านเช่า เสียตังเช่าดีกว่าเสียตังซื้อเลยเพราะผมงบไม่ได้เยอะอ่ะครับ ภรรยาไม่ให้ หวังว่าพอไปเช่าปั่น หรือไปปั่นในงานแล้ว จะได้รู้ว่าเราชอบแบบไหนแล้วค่อยจัดดีกว่า น่าจะช่วยได้ระดับหนึ่ง

ขอบคุณอีกครั้งครับ
cjlift
ขาประจำ
ขาประจำ
Bike: Trek Domane 5.9
ติดต่อ:

โพสต์ โดย cjlift »

ต้องหาแนวทางการปั่นของตัวเองครับ บ้านส่วนมากจะไปสายขาแรงกันเยอะ แอโร่ๆ ล้อขอบสูงๆ ยางลื่นๆแบบที่ว่าแทบจะปั่นตามถนนไม่ได้เพราะสะเทือนและบางมาก

สำหรับผมค้นพบแนวทางคือชอบปั่น audax เกินร้อยโลเป็นต้นไป ซึ่งรถที่เหมาะคือเสือหมอบ endurance + ล้อและยางแบบทนๆ ไปได้ทุกทางยกเว้นเข้าป่าแบบเสือภูเขา จบแล้วครับ สำหรับผม
AmonB
สมาชิก
สมาชิก
Bike: Cannondale CADD10

โพสต์ โดย AmonB »

ตอนแรกเหมือนจะจบ จาก CADD มาประกอบหมอบเฟรมแอโร่ใช้ยังไม่ถึง 6 เดือน นี่เพิ่ง งอกรถไตรมาอีกแล้ว ... พอดีแข่งไตร

6 เดือนเจอไปเกือบครึ่งล้านแล้วครับ

อยู่ที่วัตถุประสงค์ และเงินในกระเป๋า
ok_man
ขาประจำ
ขาประจำ

AmonB เขียน:ตอนแรกเหมือนจะจบ จาก CADD มาประกอบหมอบเฟรมแอโร่ใช้ยังไม่ถึง 6 เดือน นี่เพิ่ง งอกรถไตรมาอีกแล้ว ... พอดีแข่งไตร

6 เดือนเจอไปเกือบครึ่งล้านแล้วครับ

อยู่ที่วัตถุประสงค์ และเงินในกระเป๋า
หูยยยยย ฟังราคาแล้วเสียวแทนเลยครับพี่ ผมแค่อยากได้คันนึงไว้ปั่นไปในที่ๆที่เราอยากปั่น ถ่ายรูปไปเรื่อยๆพอแล้วครับ งบไมอาจเอื้อม
mindbomb
ขาประจำ
ขาประจำ

โพสต์ โดย mindbomb »

ต้องลองด้วยตัวเองครับ แต่ระยะสั้นๆคงยากที่จะตอบได้ครับ น่าจะน้อยนักที่จะเจอแบบ love at first sight
หมอบก็หลากหลายอีก เรซซิ่ง คลามมิ่ง เอนดูเรนซ์ เกรฟญาร์ด เทรปเวล คลอสโร้ด ไปภูเขาก็อีกแล้ว ล้อ ๒๗ ล้อ ๒๙ หึหึหึหึ ส่วนตัวผมที่ผ่านมาพอมีโอกาสได้ลองและซื้อเก็บไว้อยู่บ้าง หมอบล้อยี่สิบ เสือภูเขาทั้งโครโมทั้งอลู ขอบ๒๖ ขอบ๒๙(ตอนนั้นมาแรงเทรนใหม่ เค้าว่ากันว่ามันจบ) หมอบอลูฯค่ายมาตรฐาน ผ่านมาห้าหกปี ณ ตอนนี้ขี่เสือภูเขาโครโมขอบ ๒๖ ไม่ได้สวยกว่าใคร ไม่ได้ดีกว่าใคร แต่ผมรักมันมากกว่าคันไหนๆเลยละ ผมไม่โชคดีนะ ต้องลงทุน ต้องใช้เวลานาน กว่าจะเจอที่ใช่
ถึงแน่แต่นานหน่อย
BiKECrazY
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 086-9946032
team: Love ride bike
Bike: Emonda SL
ติดต่อ:

โพสต์ โดย BiKECrazY »

เน้นปั่นชิวชมวิวเสือภูเขาดีกว่าครับ ปั่นสบายไปได้ทุกทาง ไม่ต้องก้มต้องต้องแอโรให้เมื่อย รับรองว่าได้สุขภาพกว่ามาปั่นหมอบแน่นอนครับ ผมเองเริ่มมาจากเสือภูเขาแต่ด้วยใจผมเองแล้วนั้นชอบแข่งขันและความเร็วเลยมาปั่นหมอบ
ทุกวันนี้ก็สนุกกับการปั่นเสือหมอบมากครับซ้อมทุกวันเหนื่อยใจแทบขาดนึกถึงตอนปั่นภูเขาใหม่ๆปั่นไปเขาใหญ่ชมวิวข้างทาง
เหนื่อยก็จอดแวะพักตามทางสนุกมากครับ แต่ทุกวันนี้ก็สนุกไปอีกแบบสนุกกับความเหนื่อยและความสะใจ55

เรื่องจบไม่จบนี่มันมี2กรณีครับ 1ถ้าคุณปั่นคนเดียวไม่ได้ไปออกกลุ่มออกทริปอันนี้ส่วนใหญ่ไม่ค่อยมีกิเลสครับ
แต่ถ้าเมื่อไหร่มีกลุ่มมีก๊วนปุบเดี๋ยวกิเลสมาเองครับแพงก็ไหนก็ไม่จบ แต่ก็นั่นละถ้าคุณปั่นคนเดียวมันก็ไม่สนุกเท่าปั่นกับกลุ่มเพื่อนๆแน่นอนครับ เอาเป็นว่าถ้าเข้ามาเล่นจักรยานเต็มตัวเมื่อไหร่ผมไม่เคยเห็นใครจบสักราย555
irat
ขาประจำ
ขาประจำ
team: 18+

โพสต์ โดย irat »

ถ้ายังมีที่จอดหรือโดนสั่งให้ขายก็ n + 1 ไปเรื่อยๆ ครับ
สายแฟชั่น ปั่นเรื่อยเปื่อย
Witchawut
ขาประจำ
ขาประจำ
Tel: 0922782020, 0959493691
team: แจ้งวัฒนะ
Bike: Conalgo
ตำแหน่ง: อัพทาวน์อพาร์ทเม้น ห้อง 411 เลขที่ 35/95 ซ.รัชดาภิเษก 32 รัชดาภิเษก จันทรเกษม จตุจักร กทม.

โพสต์ โดย Witchawut »

ok_man เขียน:ขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านมากครับ ตอนนี้ได้ไอเดียใหม่อีกแบบแล้ว

พอดีเสาร์นี้แถวๆบ้านผม(พระราม 9)มีการจัดงานให้ลองปั่นจักรยานพอดี ได้ลงทะเบียนไปแล้ว เผื่อไปปั่นๆจับๆดูจะได้แนวทาง และคิดไว้อีกทางนึงคือ ไปเช่าจักรยานปั่นดูซักวันในร้านเช่า เสียตังเช่าดีกว่าเสียตังซื้อเลยเพราะผมงบไม่ได้เยอะอ่ะครับ ภรรยาไม่ให้ หวังว่าพอไปเช่าปั่น หรือไปปั่นในงานแล้ว จะได้รู้ว่าเราชอบแบบไหนแล้วค่อยจัดดีกว่า น่าจะช่วยได้ระดับหนึ่ง

ผมอยู่รัชดา32 ว่างๆมาลองปั่นของผมดูได้ครับ :D :D :D
"Cycling Like Crazy"
Witchawut Nammat
ID LINE/Tel:0922782020
ok_man
ขาประจำ
ขาประจำ

irat เขียน:ถ้ายังมีที่จอดหรือโดนสั่งให้ขายก็ n + 1 ไปเรื่อยๆ ครับ
กลัวโดนไปนอนกะรถอ่ะสิ่ครับ เด็ดขาดกว่า ม44 อีกนะครับที่บ้านผม
ok_man
ขาประจำ
ขาประจำ

Witchawut เขียน:
ok_man เขียน:ขอบคุณพี่ๆทุกๆท่านมากครับ ตอนนี้ได้ไอเดียใหม่อีกแบบแล้ว

ผมอยู่รัชดา32 ว่างๆมาลองปั่นของผมดูได้ครับ :D :D :D
กราบขอบคุณครับ ถ้าจำเป็นจะรบกวนนะครับ
ตอบกลับ

กลับไปยัง “เสือหมอบ (roadbike)”